๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 12:02:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงนกเขาบ้างครับมีเรื่องมาถามอีกแล้ว  (อ่าน 2631 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:19:43 PM »

เมื่อวานสังเกตุเห็นนกเขาที่เลี้ยงไว้มีตัวพยาธิคาก้นอยู่เย็นนี้เลยไปซื้อยาถ่ายแบบผสมนํ้าให้กินมาป้อนพอป้อนเสร็จนกตายเลยครับใครรู้บ้างว่าเป็นเพราะอะไร ผมใช้หลอดนํ้าหวานดูดยาแล้วก็จับนกอ้าปากเอายาหยอดใส่ปากนกครับช่วงที่ป้อนนกก็ดิ้นพึบพับอยู่พอป้อนเสร็จแค่นั้นแหละครับตายเลย ผมป้อนผิดวิธีหรือว่านกมันตกใจช๊อคตายครับ ยาก็ตัวในรูปครับ หลอดก็อันขาวๆนั่นแหละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:23:10 PM »

เสียดายนกตัวนี้ขันเพราะด้วย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:31:11 PM »

นกเขาใจน้อย จับตัวหนักมือไปนิดก็น้อยใจตายคามือได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:45:06 PM »

55555    " Overdose "  อ่ะ  ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เขาให้  " เจือจาง " กับน้ำ  ใส่กระบอก ให้นกกินเอง อ่ะ ฮา  เศร้า

55555  พี่แป  อยากกิน  "  นกทอด " แหงเลย อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 07:31:30 PM »

เดาว่าให้ยาเกินขนาดครับ..
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 07:37:46 PM »

55555   ยายเคยมาแล้ว อ่ะ ฮา  5555

ไอ้ " นกขุนทอง " ยายเลี้ยงใส่กรง  ใกล้ประตู หน้าบ้าน อ่ะ ฮา
ไอ้เพื่อนยาย  พอจอดรถเสร็จ  มันได้ยินเสียง  " สวัสดีคร๊าบ " ฮา

มันมองซ้าย  มองขวา  หาเสียง สวัสดีคร๊าบ  ฮา

วันนึง ยายเห็นมัน  " เหงา " ไม่ยอมกินอาหาร  กะว่ามันป่วย อ่ะ ฮา

ยายบด  " พาราเซตามอล "  ครึ่งเม็ด  250 มก. อ่ะ ฮา
จับ  "กรอกปาก " เหมือน พี่แป  หล่อ  นั่นแหละ อ่ะ ฮา

5555  แป๊ปเดียว  " ร่วง " จากคอน ทีเขาเกาะ อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 07:48:41 PM »

55555  สองสัปดาห์ก่อน  ไอ้  โกลเด้น  ชื่อ  " Jergens "  ฮา

มันป่วย   ซึม  ไม่ยอม  " กินข้าว "  ไม่ร่าเริง นอนเหงา เหมือนหมาป่วย อ่ะ ฮา
มันมีอาการ  " เลือดกำเดา "  ไหลออกจมูก  ข้างเดียว  อ่ะ ฮา
ยายเห็นอาการมัน  ใจหายเลย ช้าไม่ได้ แล้ว อ่ะ ฮา

ยายพาไปหาหมอ  สัตวแพทย์   เล่าอาการให้เขาฟัง อ่ะ ฮา
เขาประเมิน ว่า  ช่วงนี้ หน้าฝน  " เห็บ สุนัข " เยอะ อ่ะ ฮา

เห็บ มันเป็น พาหะ นำโรค  พยาธิ  ติดในกระแส เลือด อ่ะ ฮา

หมอเขาใช้  "ชุดทดสอบโรค "  ตรวจดูว่าเกิดจากอะไร อ่ะ ฮา
ก่อนตรวจ  ยายถามว่า   ชุดที่ว่าเท่าไหร่   620.-  คร๊าบ  ค่าตรวจเลือด อ่ะ ฮา

เค เค  มาถึงตรงนี้แล้ว  เหมือน  "ผี ถึงป่าช้า " ไม่เผา ก็ต้องฝัง อ่ะ ฮา
พอผลออกมา  เป็นโรค  ตามที่หมอ  " สันนิษฐาน " อ่ะ ฮา

ต้องทิ้ง  น้องหมา ไว้ที่คลีนิค  ให้เขา จัดการเรื่อง เลือดที่ไหลออกจมูก ไม่หยุด อ่ะ ฮา

ตอนที่คุย  ยายก็จะ  " อวดฉลาด " อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบอก  เมื่อ สองวันก่อน  เอา  " พาราเซตามอล " ยัดปากมันไปแล้ว อ่ะ ฮา  ยี๊ ยิ้มีเลศนัย

หมอบอก  เฮ้ย  " ไม่ได้ "  หมามันไม่มี  เอ็มไซน์ เหมือนคน  อ่ะ ฮา  เศร้า

55555  หมา  กิน  " พาราเซตามอล " ไม่ได้ ตับพัง อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:02:38 PM »

เคยเห็นแต่หมาพันธุ์เล็กดิ้นขัดขืนไม่ยอมให้หมอสอดท่อเข้าหลอดลม

ดิ้นๆอยู่ก็วูบไปเลย ปั๊มก็ไม่ขึ้น...หมอบอกช็อคตาย

หากกินยาเกินขนาด น่าจะต้องรอใช้เวลาให้กระเพาะดูดซึมซักช่วงนึงหรือเปล่าครับ ไม่น่าถึงขนาดกรอกปุ๊บตายปั๊บ Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 08:05:02 PM โดย ✿ตุ๊ก...ครับ✿ » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:32:23 PM »

ถ้าให้ยาเกินขนาดมันก็ไม่น่าจะตายเร็วขนาดนี้นะครับนี่พอป้อนยาเสร็จวางปุ๊บก็ไปเลยครับน่าจะไม่ถึงนาทีด้วยซํ้าครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:42:25 PM »

เลิกเลี้ยง ทั้งหมาทั้งแมว นก หลายปีแล้วครับ เคยเลี้ยงหมาสงสารมันตอนมันจะตาย มันร้องโหยหวนน่าดู เคยเอามาเลี้ยงใหม่แทะสายไฟ ABS รถไปหลายรอบ เผลอไม่ได้ เลยเลิกเลี้ยง   ตอนนี้มีนกเขามาอยู่บ้านผม 2 คู่ หน้าบ้านกับข้างบ้าน มาร้องให้ฟังไม่ต้องขังกรง ลูกสาวชอบเอาข้าวไปโปรยให้มันกินครับ ตอนนี้มันคุ้น ไม่ค่อยกลัวคนละครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:48:37 PM »

เลิกเลี้ยง ทั้งหมาทั้งแมว นก หลายปีแล้วครับ เคยเลี้ยงหมาสงสารมันตอนมันจะตาย มันร้องโหยหวนน่าดู เคยเอามาเลี้ยงใหม่แทะสายไฟ ABS รถไปหลายรอบ เผลอไม่ได้ เลยเลิกเลี้ยง   ตอนนี้มีนกเขามาอยู่บ้านผม 2 คู่ หน้าบ้านกับข้างบ้าน มาร้องให้ฟังไม่ต้องขังกรง ลูกสาวชอบเอาข้าวไปโปรยให้มันกินครับ ตอนนี้มันคุ้น ไม่ค่อยกลัวคนละครับ
นกที่ผมเลี้ยงบางส่วนซื้อจากร้านตั้งแต่เป็นลูกนกครับ เคยปล่อยครั้งนึงอีกสองวันต่อมามันบินมาพยายามเข้าไปกินข้าวในกรงเก่ามัน เห็นมันมาในสภาพหิวโซแล้วผมรู้สึกผิดครับที่ปล่อยมันออกไปทั้งๆที่มันไม่เคยหาอาหารกินเองตามธรรมชาติครับ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:06:14 PM »

บ้านผม ไม่ต้องเลี้ยงครับ เช้าๆจะมีนกเขามาขันให้ฟังทุกวัน นกเขาจริงๆที่บินได้นะครับ ไม่ใช่นกเรา
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:14:35 PM »

น่าจะเข้าหลอดลม  ไม่เข้ากระเพาะ   สำลักขาดอากาศครับ
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:21:01 PM »

อาจจะเป็นไปได้ครับ

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:45:57 PM »

ถ้าให้ยาเกินขนาดมันก็ไม่น่าจะตายเร็วขนาดนี้นะครับนี่พอป้อนยาเสร็จวางปุ๊บก็ไปเลยครับน่าจะไม่ถึงนาทีด้วยซํ้าครับ

5555  พี่แป ลองเทียบ "สัดส่วน น้ำหนัก " ดู อ่ะจิ ฮา 555

ยายน้ำหนัก 75 กก เวลาปวดหัว กิน พาราเม็ดเดียว 500 มก. อ่ะ

แล้วนกขุนทอง  หนักกี่กิโล  สามสี่ขีด  ยายยัดลงไป ครึงเม็ด ช๊อคมั้ย อ่ะ ฮา
ให้ยาเกินขนาด  สองพันเท่า  เหลือเร๊อะ อ่ะ ฮา

เรื่องนกเขา  พี่แป เอายาชนิด เข้มข้น ดูดใส่หลอดเป่าลงคอ ฮา

555  มันก็เหมือนกับคน กินน้ำยาล้างห้องน้ำ นั่นแหละ อ่ะ ฮา 555

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์