๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:15:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆทุกท่านเรื่องปืนสวัสดิการครับ  (อ่าน 1528 ครั้ง)
jane1234
Jr. Member
**

คะแนน 9

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:05:39 PM »

ผมขอสอบถามเรื่องซื้อปืนสวัสดิการ ต่อจากน้าของเพื่อนผมครับ
ปืนกระบอกนี้ น้าเค้าซื้อมายังไม่ครบ 5 ปี ( 4 ปี )
แต่ต้องการจะขายให้ผม ซึ่งตกลงราคากันเรียบร้อยแล้ว
รอจ่ายเงินและรับปืน แต่ปัญหามีอยู่ว่า
น้าเค้าเป็นมะเร็ง ขั้นสุดท้ายครับ
และถ้าน้าเค้าโอนลอย ตอนท่านยังมีชีวิตอยู่ให้ผม
ถ้าน้าเค้าเสียชีวิต ก่อนปืนจะครบ 5 ปี
ผมสามารถ ซื้อปืนกระบอกนี้จากน้าเค้าได้ไหมครับ
หรือต้องรอให้ปืนเป็นมรดก ของภรรยาแกก่อนครับผม

ขอบคุณทุกท่านครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:14:58 PM »

เขียนพินัยกรรไว้เลยสิ ว่าปืนกระบอกนี้มอบให้ใคร
jane1234
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:21:11 PM »

เขียนพินัยกรรไว้เลยสิ ว่าปืนกระบอกนี้มอบให้ใคร

ขอบคุณครับพี่อรชุน 
แกเป็นน้าของเพื่อนผมครับ
สามารถเขียนพินัยกรรมให้กับผม
ที่ไม่ใช่ญาติ ได้ใช่ไหมครับ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:25:43 PM »

เท่าที่ทราบมีพินัยกรรม อาจต้องตั้งผู้จัดการมรดก ถ้าสมมุติว่าเป็นดังนั้น
ต้องให้ผู้จัดการมรดกเป็นผู้โอนครับ
สอบถามจากทางอำเภอก่อนนะครับ ว่า ถ้าเจ้าของปืนเสียชีวิต แล้วมีพินัยกรรมว่าโอนให้ผู้หนึ่งผู้ใดแล้ว ต้องมีคำสั่งศาลด้วยหรือไม่

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
jane1234
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:51:55 PM »

เท่าที่ทราบมีพินัยกรรม อาจต้องตั้งผู้จัดการมรดก ถ้าสมมุติว่าเป็นดังนั้น
ต้องให้ผู้จัดการมรดกเป็นผู้โอนครับ
สอบถามจากทางอำเภอก่อนนะครับ ว่า ถ้าเจ้าของปืนเสียชีวิต แล้วมีพินัยกรรมว่าโอนให้ผู้หนึ่งผู้ใดแล้ว ต้องมีคำสั่งศาลด้วยหรือไม่

ขอบพระคุณครับ ท่านSteel90
ผมจะลองสอบถามทางอำเภอดูครับ
ในกรณีที่ไม่ทำพินัยกรรม
แล้วเจ้าของปืนเสียชีวิต ก่อนปืนจะครบ 5 ปี
ภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมายสามารถโอนปืน
ให้ผมได้ไหมครับ หรือต้องรอให้ชื่อเจ้าของปืน
เป็นของน้าสาว( ภรรยา ที่ถูกต้องตามกฎหมาย) ก่อนครับ

ปล.ทางเจ้าของปืน เป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้ว
จะไปคุยเรื่องพินัยกรรม ก็ดูกระไรอยู่ครับผม

ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 01:00:51 PM »

เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 01:05:05 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 09:09:01 PM »

ในความเห็นผมนะครับ ปืนสวัสดิการห้ามโอนก่อนครบ 5 ปี ยกเว้นตกทอดทางมรดก คุณน้าเป็นมะเร็งขั้นสุดท้าย คิดว่าคงถึงแก่กรรมก่อนครบ 5 ปี ว่ากันตามกฎหมาย เมื่อคุณน้าถึงแก่กรรมแล้ว ปืนตกทอดแก่ทายาท อาจเป็นภรรยาหรือลูก ถ้าคุยกันรู้เรื่องว่าผู้ตายต้องการขายปืนกระบอกนี้ให้ท่านเจ้าของกระทู้ เมื่อจัดการมรดกเรียบร้อย ผู้รับมรดกก็โอนขายต่อให้ได้ ข้อจำกัดเรื่อง 5 ปี ก็หมดสภาพบังคับ แต่ในการจัดการมรดกก็คงต้องขอให้ศาลมีคำสั่งตั้งผู้จัดการมรดกตามกฎหมายครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 10:01:48 PM »

ในความเห็นผมนะครับ ปืนสวัสดิการห้ามโอนก่อนครบ 5 ปี ยกเว้นตกทอดทางมรดก คุณน้าเป็นมะเร็งขั้นสุดท้าย คิดว่าคงถึงแก่กรรมก่อนครบ 5 ปี ว่ากันตามกฎหมาย เมื่อคุณน้าถึงแก่กรรมแล้ว ปืนตกทอดแก่ทายาท อาจเป็นภรรยาหรือลูก ถ้าคุยกันรู้เรื่องว่าผู้ตายต้องการขายปืนกระบอกนี้ให้ท่านเจ้าของกระทู้ เมื่อจัดการมรดกเรียบร้อย ผู้รับมรดกก็โอนขายต่อให้ได้ ข้อจำกัดเรื่อง 5 ปี ก็หมดสภาพบังคับ แต่ในการจัดการมรดกก็คงต้องขอให้ศาลมีคำสั่งตั้งผู้จัดการมรดกตามกฎหมายครับ

เรื่องผู้จัดการมรดก ถ้าตกลงกันได้ก็อาจจะไม่จำเป็นครับ  ทาง มท.มีระเบียบเรื่องโอนปืนมรดกที่ไม่ได้พูดถึงผู้จัดการมรดก
jane1234
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:50:53 AM »

เรื่องผู้จัดการมรดก ถ้าตกลงกันได้ก็อาจจะไม่จำเป็นครับ  ทาง มท.มีระเบียบเรื่องโอนปืนมรดกที่ไม่ได้พูดถึงผู้จัดการมรดก

ขอบพระคุณท่านทั้งสองมากครับ
ผมต้องรอใหัปืนโอนเป็นมรดก
มาเป็นของภรรยาเจ้าของปืนก่อนใช่ไหมครับ
ช่วงที่รอนี้ ไม่สามารถทำการซื้อ ขายและโอนได้
หรือมีแนวทางอื่นบ้างไหมครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:34:13 PM »

ใช่ครับ ต้องรอใหัปืนโอนเป็นมรดกมาเป็นของภรรยาเจ้าของปืนก่อน แล้วจึงโอนต่อมาได้ครับ เท่าที่ดู ยังไม่เห็นทางอื่นครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:06:29 PM »

ไหว้ มท. มีระเบียบเรื่องการโอนปืนมรดก กำหนดวิธีการและเงื่อนไขไว้ โดยไม่ต้องโอนให้ทายาทหรือให้ผู้จัดการมรดกก่อนครับ ลองหารือนายทะเบียนฯดู
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:22:43 PM »

ตามเงื่อนไข 5 ปี หลังจากนั้นค่อยมาว่ากันใหม่ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์