๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 01:29:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911 มีปัญหาครับ ช่วยผมหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 2902 ครั้ง)
chanethompson
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:04:14 AM »

ผมใช้1911 คอมมานเดอร์ ของทอมสันอยู่ครับ พอเปลี่ยนลำกล้องของวิลสันคอมแบ็ท สไลด์มันกลับไม่สุดครับ แต่มันลั่นไกได้ปกติ นกไม่ตกไม่ตามครับ สไลด์มันจะเหลื่อมโครงออกมาประมาณ 1 ส่วน 3 มิลครับ พอมาดูที่ขอลำกล้องตรงปลายๆขามันมีรอยเหมือนกระแทกกับตัวล็อคสไลด์เลยครับ ผมต้องทำอะไรไหมครับหรือปล่อยไว้ให้มันเข้าที่เองครับ ขอบคุณครับ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:55:02 AM »

ต้องแต่งที่ขารับครับ
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:56:35 AM »

ผมต้องเอาเข้าร้านอย่างเดียวหรือเปล่าครับพี่ หรือเราทำเองได้ครับพี่ อยู่แถวๆขอนแก่นมีไหมครับพี่ ขอบคุณมากๆครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 05:21:45 PM »

ผมต้องเอาเข้าร้านอย่างเดียวหรือเปล่าครับพี่ หรือเราทำเองได้ครับพี่ อยู่แถวๆขอนแก่นมีไหมครับพี่ ขอบคุณมากๆครับ

มี 2 อย่างครับคือเปลี่ยนกลับเป็นของเดิม หรือไม่ก็ต้องหิ้วเข้าร้านซ่อมปืน เพราะแต่งเองไม่ได้... สาเหตุเกิดจากเปลี่ยนลำกล้องเองโดยไม่ได้ปรับแต่ง 1) ทางลาดด้านหน้าขาลำกล้อง 2) ปรับความยาวโตงเตง ให้เหมาะกับเฟรมปืนกระบอกนี้ครับ...

ผลเสียคือขาลำกล้องมันจะกระแทกกับแกนคันค้างฯ ทุกครั้งที่มันปิดท้ายลำเลื่อน(เสียงดังก่อกๆ) แล้วสักพักส่วนที่กระทบกันมันก็จะเสียหาย ซึ่งไม่ว่าแกนคันค้างเยิน หรือขาลำกล้องแตก หรือรูแกนคันค้างบนเฟรมปืนควาก ก็ไม่เป็นผลดีทั้งนั้นครับ... นี่ยังไม่นับเรื่องท้ายลำเลื่อนปิดไม่สนิท อาจถ่วงเวลาได้ไม่นานพอแล้วปลอกทองเหลืองท้องแตก...

แต่ปลอกทองเหลืองท้องแตกนี่ไม่น่าเกิด เพราะมันปิดเกือบสนิทแล้ว... หากปิดไม่สนิท(หรือเผยอ)มากกว่านี้ดิสคอนเน็คเตอร์จะไม่ต่อสะพานไกให้ จะมีอาการไกวืดมั่ง ไกลั่นแชะมั่ง ซึ่งอันตราย...

แล้วทำไมเปลี่ยนลำกล้องเล่าครับ ของเดิมมันมีอาการเช่นไร... 1911 นี่จะเปลี่ยนลำกล้อง/โตงเตง ต้องปรับแต่งด้วยนะครับ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 07:36:39 PM »

ถ้ามีเครื่องมือ ก็ทำเองได้ง่าย ๆ  เป็นดอกกัดขนาด 0.195"  ถอดโตงเตงออก ใส่ลำกล้องกับใส่ Jig เข้าไปแทนชุดไกด์รอดเพื่อจับลำกล้องไว้นิ่ง ๆ ในตำแหน่งถูกต้อง  แล้วใส่ดอกกัดเข้าไปแทนแกนคันค้างสไลด์  ดันสไลด์เข้าที่ ระหว่างนั้นก็หมุนดอกกัดจนกระทั่งสไลด์ตรงกับโครงปืน
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 08:34:45 PM »

ขอบคุณมากๆทุกท่านครับ ไหว้
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 08:38:50 PM »

มันเป็นคอมมานเด้อพอไปแข่งแถวๆบ้าน 25 เมตร มันไม่ไหวเลยครับ กลุ่มคุมยากๆครับพี่  เลยใส่ลำ 5 นิ้วครับ แล้วส่วนลำกล้องที่โผล่ออกมาก็จะใส่บูชคอมแบบมีศูนย์หน้าติดที่บูชเลย เป้นบูชที่ไม่เกี่ยวกับบุชสไลด์นะครับ กลายเป็นลำ 5 นิ้ว ระยะศูนย์หน้าหลัง น่าจะ5กว่าๆครับ คิดว่าน่าจะช่วยให้แม่นขึ้นครับพี่
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:35:26 PM »

Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:36:30 PM »

ประมาณนี้นะครับอาจารย์ มันน่าจะต้องเอาเข้าร้านให้เค้ากัดขาลำกล้องให้ใหม่ใช้ไหมครับ  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:57:27 PM »

ถ้าจะทำเองก็ต้องทำอย่างที่ อ.ผู้การฯ ท่านบอกแหละครับ...

นายสมชายว่าเปลี่ยนลำกล้องเพราะต้องการกลุ่มแน่น ต้องไปหาช่างแล้วครับ... ภาพรวมคือเขาจะยึดหัวยึดท้ายลำกล้องให้มันเข้าล็อกซ้ำที่เดิมได้คงที่แน่นอนทุกนัดแล้วมันชี้คงที่แน่นอนไปทางไหนก็จะต้องเปลี่ยนศูนย์ปรับได้แล้วปรับศูนย์ตามลำกล้องครับ...

ยึดหัวลำกล้องก็ปรับบูชลำกล้อง ยึดท้ายลำกล้องแนวตั้งก็ปรับตรงขาลำกล้องกับโตงเตง ยึดท้ายลำกล้องแนวข้างก็ปรับหางลำกล้องกับขอรั้งปลอก... ที่พูดมานี่มันหลายเงินอยู่ครับ เพราะมันเกือบทั้งกระบอกแล้ว แล้วก็ต้องเปลี่ยนชุดลั่นไกอีก จะได้เหนี่ยวไกได้หลุดคมๆ...

บางคนบอกว่าไปซื้อปืนที่แต่งจากโรงงานมาเลยก็แสนกว่าบาท(แสนแก่ๆ - สองแสนต้น)เหมือนกันนั่นแหละ... เพราะเอาปืนเดิมไปแต่งแล้วมันไม่จบ ต้องเดินเข้าเดินออกร้านซ่อมปืน ลองผิดลองถูกจนในที่สุดปืนกระบอกเดิมช้ำไปหมด จนเสียปืนไปเลย แถมยังเสียเงินรวมหมดเบ็ดเสร็จเกินปืนใหม่แต่งจากโรงงาน...

ที่แสบที่สุดคือปืนใหม่แต่งจากโรงงานมันแม่นยำได้ทนทานนานกว่าปืนแต่งเองนี่ซิครับ... โห...
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 12:46:09 AM »

ขอบคุณมากครับพี่สมชาย ฟังแล้วก็ไม่อยากทำเลยครับ แต่มันได้มาเป็นของผมตั้งแต่25ปีครับ เลยอยากทำให้มันดีๆครับ รักมันครับพี่ ขอบคุณมากครับพี่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:44:17 AM »

1911 มีดีที่ยิงใช้สัญชาตญาณป้องกันตัวในระยะใกล้ได้แม่นยำครับ คือใช้ยิงเหมือนเคาบอยโยกยิงซ้ายโป้ง ยิงขวาโป้ง ยิงหลายเป้าเหมือนในหนังเคาบอยนั่นแหละครับ เพราะตัวปืนถูกออกแบบมาในยุคนั้น... แต่ช่วงหลังที่มันกลายเป็นปืนแข่งขันแม่นยำกลุ่มแน่นนี่เกิดจาก Demand ของคนใช้ปืนในยุคหลังครับ, ซึ่งนายสมชายว่าหากอยากได้ปืนกลุ่มแน่นต้องไปซื้อปืนที่ผลิตขึ้นมายุคหลังที่ใช้ CNC ควบคุมขั้นตอนการผลิตนั่นแหละครับ(เช่นคิมเบอร์ เลสเบเออร์ ฯลฯ)...

ปืนแต่งเองปัญหามักไม่จบครับ ช่างปืนก็รู้ไม่เท่ากัน ไปคุยกับคนหนึ่งก็บอกอย่างหนึ่งไม่เหมือนกัน พอบอกว่าค้นมาจากอินเตอร์เน็ตเป็นอย่างโน้นเป็นอย่างนี้แล้วบอกให้ช่างทำให้ฯ... ช่างก็จะไม่ค่อยชอบ ทำนองว่าหากรู้ดีทำไมไม่ทำเองเสียเลย, ครั้นจะให้ช่างปืนทำให้ก็ไม่ชัวร์ว่า"ช่างใหญ่"ในร้านเป็นคนลงมือเองหรือเปล่า บางทีก็ส่งต่อให้ช่างลูกน้องเป็นคนทำให้(ฝึกลูกน้องด้วยปืนของเรา) แล้วของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับฝีมือคนทำครับ(แปลว่าอาจซวย)...

นายสมชายรักม้าแก่และใช้ติดตัวมาตั้งแต่ปี 2531 นั่นแหละครับ ซึ่งคาดว่าคงรุ่นราวคราวเดียวกับปืนคุณ chanethompson แหงๆครับ... ดังนั้นนายสมชายเข้าใจเลย ว่ารักปืนกระบอกนี้อย่างไร, นายสมชายตั้งท่าจะเปลี่ยนปืนหลายครั้งแล้ว(ปืนมันใหญ่/หนัก) ทั้ง CZ Glock แม้แต่เมื่อวานนี้ก็ไปเดินหลังวังฯ ดูชี๊ฟ 2 นิ้วกับ Sig 238 (ราคาเท่ากันเป๊ะ 105,000.- บาท)...

แต่ดูแล้ว จับถือแล้วยังไงก็ไม่เหมือน 1911 ครับ วาดซ้ายวาดขวามันก็ไม่เหมือนม้าแก่... กลายเป็นเมียนายสมชายจะเปลี่ยนจากชี๊ฟ 3 นิ้วสั้นลงมาเป็น 2 นิ้วซะงั้นครับ... ฮา...
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 03:24:16 PM »

จากภาพ สไลด์ปิดไม่สนิทข้างเดียวด้วยนี่ครับ 

""
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 05:12:35 PM »

พอๆกันทั้งสองข้างครับพี่
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 06:29:50 PM »

ที่จริงเป็นไม่มาก ใช้เครื่องเจียร์มือ Dramel กับดอกขัดขนาด 5 มม.ก็พอจะแต่งได้เอง เพียงแต่ต้องระวังกัด 2 ข้างให้เท่ากัน
เพราะถึงเราจะใช้เครื่องมือเฉพาะ แต่ก็ต้องใช้ Dramel เพื่อกัดทางลาดให้รับกับรัศมีของโตงเตง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์