๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:14:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลินิกจัดกระดูก ไคโรแพรคติก ดีจริงไหมครับ  (อ่าน 1927 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 12:16:05 PM »

ที่รักษาโรคจำพวกหมอนกระดูกกดทับเส้นประสาท..อะไรพวกนี้ ดีจริงไหมครับ..หรือว่าหลอกลวง..ค่าใช้จ่ายสักเท่าไหร่ ?  แล้วคลินิคเหล่านี้เป็นแพทย์แผนปัจจุบันใช่ไหม ? ทำไมจึงไม่มีบริการแบบนี้ใน รพ. ?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 04:18:56 PM »

มักเป็นอาการที่หมอแผนปัจจุบันตามโรงบาลรักษาแล้วไม่ได้ผลตามที่ต้องการครับ คนไข้จึงไปหาการรักษา"ทางเลือก"ครับ...

นายสมชายมีคนรู้จักมีปัญหาเรื่องกระดูกสันหลังมีปัญหาบ้าง กระดูกข้อเข่าเสื่อมบ้างมาถามบ่อยครับ... นายสมชายจะแนะนำให้ไปหาหมอ ไปถามว่าออกกำลังกายจำพวกเสริมสร้างกล้ามเนื้อได้ไหม ใช้ท่าทางอย่างไร แล้วให้ออกกำลังกายเองครับ...

ที่ผ่านมาวิธีออกกำลังกายตามที่นายสมชายบอกมักได้ผล แต่ไม่ใช่ได้ผลง่ายๆ ต้องลงแรงเหนื่อยเองวันละเล็กละน้อยจนกว่ากล้ามเนื้อพัฒนาได้ก็แรมเดือนครับ... แต่มีข้อดีคือไม่ต้องผ่าตัด และข้อเสียคือต้องปรึกษาหมอก่อนว่าเคสนี้สามารถออกกำลังกายได้ไหม เพราะหากสุ่มสี่สุ่มหกยกแผ่นเหล็กระวังจะแย่กว่าเดิมครับ...

ส่วนเรื่องไคโรแพรคติกนี่ไม่ทราบครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 05:10:53 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 02:05:29 AM »

จัดอยู่ในกลุ่มของการแพทย์ทางเลือกครับ...

ตอบไม่ถูกว่าดีจริงหรือไม่ หรือหลอกลวงหรือเปล่า...

เท่าที่สังเกตุคือคนไข้มักจะทุเลาหลังจากได้รับการรักษาครั้งแรกๆ...

แต่พอระยะยาวมักกลับมาเป็นอีก....

ที่ไม่อยู่ในบริการของรัฐเพราะมันไม่อยู่ในมาตรฐานการรักษาแผนปัจจุบันของบ้านเรา...

ส่วนตัวผมไม่ไปรับการรักษาพวกนี้ครับ ยกเว้นว่าหมดหวังกับการรักษาแผนปัจจุบันแล้วจริงๆ...  คิก คิก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 07:06:51 AM »

555555  ลองมาฟังความเห็น ของ  " แพทย์  กับ  หมอ กะเด็น "  อ่ะ ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก

เนื่องจาก  จรรยาบรรณทางการแพทย์  เราจำเป็นต้อง เอา  " ผ้าคาดตา "  ปิดเอาไว้ อ่ะ ฮา  กิ๊วก๊าว

นายแพทย์  " แผนปัจจุบัน "  ฝั่งซ้าย   สวม  เสื้อกราวน์   สีขาว    อ่ะ ฮา  เยี่ยม

หมอ กะเด็น   ฝั่งขวา  เราจะให้ใส่  หน้ากาก  " พิน๊อคชิโอ้  ไอ้จมูกยาว "    อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

55555  คำเตือน  เด็ก สตรี  คนมีครรถ์  คนท้องคัน  โปรดใช้วิจารณญาน การรับชม อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 08:06:20 AM »

รู้จักชื่อหมอจัดกระดูกจากหนังสือ Sniper Seal Team 6 ครับที่นาย โอวาร์ด วาสิดีน หลังจากปลดประจำการจากหน่วยซีลทีม ๖ แล้วก็ได้มาศึกษาต่อทางหมอจัดกระดูกหลังจากที่ตนเองอาการดีขึ้นจากอาการบาดเจ็บจากการสู้รบในโซมาเลียครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 08:11:54 AM »

ผมว่ารักษาได้นะครับ Grin Grin Grin แต่ผู้ป่วยต่างหากที่บางคนรักษาไม่ได้ เพราะเป็นเยอะ หรือแย่หนัก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:12:08 AM »

ผมว่ารักษาได้นะครับ Grin Grin Grin

แต่ผู้ป่วยต่างหากที่บางคนรักษาไม่ได้

เพราะเป็นเยอะ หรือแย่หนัก

55555  ยายฮา  พี่  คาร์  อ่ะ ฮา 555555

ถ้าไม่เชื่อ  " นายแพทย์ ศัลยกรรม กระดูก และเส้น "  ไม่ต้องเชื่อใคร ในโลกา  แล้ว อ่ะ  ฮา

เจ็บโน่น  ปวดนี่   ร้องโอ้ย โอ้ย    ไปนอน  เข้าอุโมงค์  เครื่อง  " TC Scan " อ่ะ ฮา
นอนหลับตา  หายใจปกติ  อย่าขยับเขยื้อน  ไม่ถึง  " ครึ่งชั่วโมง " หมดไปหมื่นนึงอ่ะ ฮา

พออีกวัน  สองสามวัน  ไปพบแพทย์ อีกที   อ่ะ ฮา

" พิน๊อคซิโอ้ "  เอ้ย  นายแพทย์ หรือ หมอ ศัลย์   ไม่ใช่หมอ  สูติ  น๊าา ฮา

เขาจะให้เราดู  " ภาพภ่าย "   สามมิติ  ห้ามิติ  เห็นชัด เลยอ่ะ ฮา
" หมอน "  หรือ กระดูก ข้อไหน  มันยุบ  มันผุ  มันคลอน กดทับเส้นประสาท อ่ะ ฮา

หลังจากนั้น  หมอ  ก็จะแนะนำ วิธีการ  ที่เป็น " วิทยาศาสตร์ "  ให้อ่ะ ฮา

55555  ถ้าไม่เชื่อยาย  ยายแนะนำให้ไป   " วัดโพธิ์ ท่าเตียน " โน่น อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:17:34 PM »

บางกรณีก็รักษาหายครับ คนไข้เป็นพระภิษุ หมอนรองกระดูกเคลื่อน/ทับเส้นประสาท รักษากับแพทย์แผนปัจจุบันมาท่านละ15-40ปี ไม่หาย

มีแพทย์ทางเลือกคนนึงลูกศิษย์เชิญลงมารักษาให้ พระอาจารย์ประดุง สำนักสงฆ์ยวนผึ้ง อาการดีขึ้นมาก ไม่ต้องพึ่งยา , หลวงปู่เนตร วัดไม้ขาว....เห็นว่าท่านปีนต้นไม้ได้

What man is a man , who does not make the world better?
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:02:42 PM »

-ขอบพระคุณทุกท่านครับ..ผมเป็นที่คอ(อาจเกิดจากชอบสลัดคอให้ลั่น,หรืออาจเพราะเล่นตะกร้อตอนหนุ่ม ๆ )ปวดคอและไหล่ขวาพอทนได้ เป็นมาเกือบ 30 ปี ปกติก็อยู่แค่นี้ แต่บางวันปวดมากขึ้นเพราะนอนคว่ำเขียนโน้ตบุ๊ค แขนยันพื้น ชะเง้อคอ หลังแอ่น..(คนขี้เกียจครับ จะนั่งเขียนดี ๆ ก็ไม่ได้) หรือทำงานหนักทั้งวันก็จะปวดมากขึ้น(แต่พักผ่อนสัก 2-3 วัน มันก็จะกลับไปอาการเดิม คือ หนัก ๆ ทึบ ๆ อยู่แถวต้นคอ-หัวไหล่)
-เพื่อนผมเป็นที่คอเหมือนกัน พอเริ่มยกแขนไม่ขึ้น มันไปผ่าใส่ไทเทเนียม..ค่าใช้จ่ายร่วมแสน..ดีขึ้นนิ้ดเดียวครับ ตอนนี้ยังไปทำกายภาพบำบัดอยู่สัปดาห์ละ 3 วัน
-พบข้อเขียนของอนันต์ แจ้งกลีบ(อดีต ผวจ.)แกว่าไปทำไคโรแพรคติกมาแล้ว หายเป็นปลิดทิ้งเลย 
ramon-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -68

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 06:29:17 PM »

ข้อความยาย : เจ็บโน่น  ปวดนี่   ร้องโอ้ย โอ้ย    ไปนอน  เข้าอุโมงค์  เครื่อง  " TC Scan " อ่ะ ฮา
นอนหลับตา  หายใจปกติ  อย่าขยับเขยื้อน  ไม่ถึง  " ครึ่งชั่วโมง " หมดไปหมื่นนึงอ่ะ ฮา

ไอ้เครื่องที่ยายเรียกน่ะ เป็นเครื่อง MRI : Magnetic Resonance Imaging ครับ

ผมเข้าไปนอนมาสองรอบแล้วยาย

เสียงมันดัง ตุ้งๆ ตั้งๆ ตื๊ดๆ ตึดๆๆ ต้องนอนนิ่งๆ โอ๊ย อึดอัด อย่าเข้าไปนอนนะยาย  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ramon-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -68

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 06:42:55 PM »

ยาย CT SCAN นะยาย เก็บไก่เข้าเล้าด้วย

ไม่งั้นหลานเอาไปแกงกินนะยายนะ

เห็นใจในความพยายามหาข้อมูล ผมบวกให้ยาย 1 คะแนน เยี่ยม
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:01:01 PM »

ข้อความยาย : เจ็บโน่น  ปวดนี่   ร้องโอ้ย โอ้ย    ไปนอน  เข้าอุโมงค์  เครื่อง  " TC Scan " อ่ะ ฮา

ไอ้เครื่องที่ยายเรียกน่ะ เป็นเครื่อง MRI : Magnetic Resonance Imaging ครับ

ผมเข้าไปนอนมาสองรอบแล้วยาย

เสียงมันดัง ตุ้งๆ ตั้งๆ ตื๊ดๆ ตึดๆๆ ต้องนอนนิ่งๆ โอ๊ย อึดอัด อย่าเข้าไปนอนนะยาย  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ยาย CT SCAN นะยาย เก็บไก่เข้าเล้าด้วย

ไม่งั้นหลานเอาไปแกงกินนะยายนะ

เห็นใจในความพยายามหาข้อมูล ผมบวกให้ยาย 1 คะแนน เยี่ยม

555555  โอ้ย   เก็บ  "  ไม่ทัน "  แล้วอ่ะ พี่  ราโช มอน  ฮา 555555

ยายก็เรียกไป  " เรื่อยเปื่อย "  จ่ายสตางค์ แล้ว ก็เอาใบเสร็จ ไปเบิก อย่างเดียว อ่ะ ฮา
ยายไปทำ  " MRI " ที่โรงพยาบาล  กรุงเทพ ซอยศูนย์วิจัย อ่ะ ฮา
ที่นี้ ค่าบริการแพง   แพงตั้งแต่  " ค่าหมอ ค่ายา " เลย อ่ะ ฮา

แต่มาที่นี่แล้ว  " ไม่ผิดหวัง " ระดับ  ผู้เชี่ยวชาญ ทั้งนั้น อ่ะ ฮา

หลังจากที่  หมอ ชี้ให้ดูในจอ  บอกว่า  " หมอนรองกระดูก สันหลัง "  ยุบตัว เสื่อม อ่ะ
หมอแนะนำ  ว่ามีสองวิธี  ที่จะรัก ษา  คือ  กินยา  กับ ผ่าตัด  อ่ะ ฮา

ยายถามว่า   ถ้า "ผ่าตัด " ใช้งบเท่าไหร่  อ่ะ ฮา
หมอบอก  หึหึ  "สามแสน "  ไม่การันตี อีกต่ะหาก อ่ะ ฮา

งั้นยายเลือก  ทดลอง ขอ "กินยาก่อน "  ยายแกล้ง วางฟอร์ม ไปอย่างนั้น อ่ะ ฮา
สามแสน  ถ้า ผ่า  " ออกเอง " อ่ะคร๊าบบบ  บ่อจี้  อ่ะ ฮา

สรุป  หมอจ่ายยา   Acoxia  กับ Methycobal  มาให้ทดลอง อ่ะ ฮา

555555   ไม่ต้องจ่าย  "สามแสน " รอดตัวไป อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:27:04 AM »

แรงจากมือคนจะไปกดดันดึงจัดกระดูกสันหลังไหวหรือครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:44:00 AM »

แรงจากมือคนจะไปกดดันดึงจัดกระดูกสันหลังไหวหรือครับ

55555  เออ  ยายก็ว่า  เหมือนครู  " ศรีมาลัย "  นั่นแหละ อ่ะ ฮา

ไอ้โรค  "  ไคโร  อียิปต์ "  เนี่ยะ  ถ้าเป็นหนักๆ  หมอนรองเสื่อม กระดูกเสื่อม อ่ะ ฮา
มันเสื่อมแล้ว  เสื่อมเลย  ยุบแล้ว ยุบเลย  ไม่ " เด้งคืน " อ่ะ ฮา

ที่บอกรักษา  หลวงพ่อโน้น อาจารย์นี้  แล้ว " หาย " ยายไม่เชื่ออ่ะ ฮา
ถ้าเป็นน้อยๆ    แค่ " กล้ามเนื้อ อักเสบ "  กินยาคลายเส้น ก็พอ อ่ะ ฮา

แต่ถ้า  เป็น โรคชรา อายุมาก  " แคลเซี่ยม "  ในกระดูก มันน้อย อ่ะ ฮา
เดินลื่น  เดินล้ม  แขน ขาหัก  ง่ายๆ เลย  รักษาลำบาก อ่ะ ฮา

เด็กมันลื่น มันล้ม แป๊ปเดียวหาย  อ่ะ ฮา

55555 แต่คนแก่ คนชรา  พอเกิดเรื่อง  " อำพาต "  ถามหา อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:57:12 AM »

-ขอบพระคุณทุกท่านครับ..

ผมเป็นที่คอ(อาจเกิดจากชอบสลัดคอให้ลั่น,หรืออาจเพราะเล่นตะกร้อตอนหนุ่ม ๆ )
ปวดคอและไหล่ขวาพอทนได้ เป็นมาเกือบ 30 ปี ปกติก็อยู่แค่นี้

แต่บางวันปวดมากขึ้น   เพราะนอนคว่ำเขียนโน้ตบุ๊ค แขนยันพื้น ชะเง้อคอ หลังแอ่น..
(คนขี้เกียจครับ จะนั่งเขียนดี ๆ ก็ไม่ได้) หรือทำงานหนักทั้งวันก็จะปวดมากขึ้น
(แต่พักผ่อนสัก 2-3 วัน มันก็จะกลับไปอาการเดิม คือ หนัก ๆ ทึบ ๆ อยู่แถวต้นคอ-หัวไหล่)

-เพื่อนผมเป็นที่คอเหมือนกัน พอเริ่มยกแขนไม่ขึ้น มันไปผ่าใส่ไทเทเนียม..
ค่าใช้จ่ายร่วมแสน..ดีขึ้นนิ้ดเดียวครับ ตอนนี้ยังไปทำกายภาพบำบัดอยู่สัปดาห์ละ 3 วัน

-พบข้อเขียนของอนันต์ แจ้งกลีบ(อดีต ผวจ.)แกว่าไปทำไคโรแพรคติกมาแล้ว หายเป็นปลิดทิ้งเลย 

55555    พี่ poethipus  ไม่ต้องไปหาหมอ  มาหายาย  เนี่ยะ  ถูกที่แล้ว  อ่ะ ฮา

ถ้าเจอยาย  ยายจะบอก  " You  r  what  u  eat "  อ่ะ ฮา555
พฤฒิกรรม  การใช้ชีวิต  มัน  "ผิดปกติ"  ผิดธรรมชาติ  อ่ะ ฮา

อย่าง  " นอนคว่ำ "  เขียนโน๊ตบุคส์   แขนยันพื้น ชะเง้อคอ หลังแอ่น. อ่ะ ฮา

วิธีนี้  " คนธรรมดา "  เขาทำกันที่ไหน   นอกจากทำ ชั่วครั้ง ชั่วคราว  ไม่ค้างคืน อ่ะ ฮา
คนธรรมดา  เขาทำตอน  อยาก  " วาบหวิว "  อยากเล่น  ท่าแปลก  แค่นั้น อ่ะ ฮา

พอทำไปนานๆ   กระดูก ต้อคอ  พัง  หรือไม่ก็ หมอนรองกระดูก  อักเสบ อ่ะ ฮา

มีอีกเรื่องนึง  ไอ้เรื่อง คอเคล็ด  คอเจ็บ  คอปวด  ปวดร้าว จนอารมย์ เสีย เนี่ยะ อ่ะ ฮา
ยายเคยเป็น  เป็นมาแล้ว   ตอนหลังมาสรุป ได้ว่า  ฮา

" แด...ก  สุรา "  เยอะไปหน่อย  เวลานอน  " หลับลึก "   นอนตกหมอน ทั้งคืน อ่ ะ  ฮา
ตอนเช้ามา  ต้นคอ  " ระบม  "  ปวด ไปสามสี่วัน  อ่ะ ฮา

ยายไปหาหมอ  เขาแนะนำว่า  ให้  " เลิกดื่ม "  อ่ะ ฮา
ยายบอกหมอ  เลิกทำมัย  " ลงทุน " ไปเยอะ แล้ว อ่ะ ฮา

ตอนหลังยายไปเดิน  " เซ็นทรัล "  แผนก เครื่องนอน อ่ะ ฮา
ไปเจอหมอน ใบละ " หมื่น "  ลดสามสิบเปอร์เซ็นต์  เหลือ เจ็ดพัน อ่ะ ฮา

หมอนรุ่นนี้  ทำจากยางพารา ผสม ขนเป็น เอ็มเค อ่ะ ฮา
มันทำเป็นเนิน  สูงต่ำ สองระดับ  ด้านข้างมันเว้า  ให้ล๊อค บริเวณ คอ อ่ะ ฮา

พอเอามาใช้  เฮ้ย  นอนหลับสบาย  ไม่ปวดคอ อีกเลย อ่ะ ฮา

5555  เห็นมั้ย จ่าย  " เจ็ดพัน " จบเลย อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์