๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:42:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถุงลมยังเอาไม่อยู่..  (อ่าน 2521 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:58:10 AM »

ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว ขออธิบายหลักการทำงานของระบบอิลกทรอนิกส์ช่วยควบคุมการทรงตัวเสียหน่อยครับ เผื่อใครขับรถมีระบบที่ว่าอยู่ จะได้ใช้ประโยชน์จากมัน...

คือระบบที่ว่านี่จะเปรียบเทียบว่าใน 4 ล้อนั่นมันมีล้อไหนที่หมุนไม่เข้าพวก/ไม่สัมพันธ์กับ 3 ล้อที่เหลืออยู่, แล้วระบบสมองกลก็จะแปลความหมายว่าเมื่อมีใดล้อหนึ่งล้อหมุนไม่เหมือนชาวบ้านนั่น คือลักษณะรถยนต์กำลังไถลอยู่ ดังนั้นก็จะหน่วงให้ล้อที่หมุนเร็วเกินช้าลง และทำให้ล้อที่หมุนช้าหมุนเร็วขึ้นทันล้อที่เหลือ รถยนต์ทั้งคันจะได้เลิกไถลฯ... วิธีทำให้ล้อหมุนเร็วเกินมาหมุนช้าลงก็คือตัดแรงบิดจากเครื่อง/เพิ่มแรงดันน้ำมันเบรค, ส่วนวิธีเพิ่มให้ล้อหมุนช้า ให้หมุนเร็วทันล้ออื่นก็คือเพิ่มแรงบิดเครื่องฯ...

ดังนั้นหากใครเบรคแรงๆในโค้งจนยางไม่ติดถนนปุ๊บ... ระบบอิเลกทรอนิกส์จะทำงานไม่ได้ครับ เพราะไม่เหลือแรงบิดเครื่องแล้ว, และไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะให้ล้อไหนหมุนช้าล้อไหนหมุนเร็ว เพราะไม่มีล้อไหนอ้างอิงเลยสักล้อ...

วิธีใช้ประโยชน์จากระบบอิเลกทรอนิกส์ที่ว่าฯ จะต้องเข้าโค้งให้ช้า(หาจังหวะลงเบรคแรงขณะหน้ารถตรง - ระวังโดนชนท้ายด้วย) แล้วเลี้ยงการทรงตัวในโค้ง"ด้วยคันเร่ง"ครับ เพราะระบบมันจะได้ควบคุมแรงบิดเครื่องด้วย... แต่ถ้าเข้าโค้งเร็วแล้วเบรคกลางโค้งตูดแดงวาบๆ นั่นจะเหลือแต่ ABS เป็นพระเอกครับ ซึ่งเมื่อ ABS เอาไม่อยู่ ก็จะเกิดเหตุการณ์ตามกระทู้นี่แหละครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:01:06 AM »

เวลาระบบฯ มันทำงาน จะได้ยินเสียงตี๊ดๆ มีไฟแดงที่หน้าปัทม์ พร้อมกับรู้สึกว่าเร่งฟ่อดครับ... นั่นคือไต่ลิมิตของรถ/ยาง/สภาพถนนขณะนั้นแล้ว คนขับต้องจำเอาไว้แล้วคราวหน้าอย่าให้เหวี่ยงแรงเกินนี้ครับ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:04:13 AM »

+พี่สมชาย และพี่ไดเมียวครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:34:34 AM »

นี่แหล่ะครับ เหตุผลที่ทำไมต้องจับความเร็ว คนถูกจับก็ด่าคนจับ แต่คนที่สูญเสียก็ด่าคนจับว่าทำไมไม่จับ

จับให้หมดครับ ให้รู้ว่าผิดเมื่อไหร่เป็นโดนจับ... จับแล้วปรับแค่ 100 บาทก็ได้ แต่ผิดเมื่อไหร่โดนปรับทุกครั้ง กะอีแค่ 100 เดียวนั่นแหละมีปัญญาผิดเมื่อไหร่ก็มีปัญญาจับครับ ด่าเป็นด่าครับ ด่าอีกจับอีกข้อหาดูหมิ่นซึ่งหน้า/ดูหมิ่นเจ้าพนักงาน แล้วก็ปรับอีกนั่นแหละ(ม.136 ไม่เกิน 2000 บาท)... ฮา...

ครับพี่ ถ้าจับต้องจับให้หมด ที่ผมเจอมากับตัวเอง คันหน้าก็ผิดแต่ไม่จับ มาจับผมซึ่งขับต่อมา พอผมถามว่าคันหน้าทำไมไม่จับ จ่าบอกว่าไล่ไม่ทัน แบบนี้ไม่น่าหยุดให้จับครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:40:11 AM »

ตามคลิปนั่นตอนรถเริ่มหมุนถ้าหักพวงมาลัยมาด้านซ้ายเหยียบคันเร่งส่งรถจะไม่เสียหลักขนาดนี้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:44:35 AM »

+พี่สมชาย และพี่ไดเมียวครับ

ทอนคืน 1523 ครับ... เย้...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:56:02 AM »

แหม..  น้าแปจีหล่อ

เขา คงจะไม่ได้เล่น need for speed  อ่ะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:59:20 AM »

บริษัทที่ขายรถ น่าจะมีออฟชั่นแถม อบรมฝึกขับรถในทุกสภาพถนน โดยนักแข่งรถที่ชำนาญการ

เพื่อเพิ่มทักษะ ในการขับขี่ ในการเอาตัวรอด ในสถานะการณ์ คับขัน โดยเฉพาะการใช้เบรค

ดูจากรถที่เสียอาการนะครับ พวกขับดริฟเป็น แก้ให้รถ กลับมาวิ่งตรงแนวปกติได้ ไม่ยากเลยนะครับ   Smiley

poom34
55555..55555 ..ขำว่ะ...
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:13:02 AM »

ดูจากคลิป.....อาจมีการแตะเบรคขณะอยู่ในโค้ง หรือ ดึงพวงมาลัยแก้เร็วเกินไป เลยเกิดอาการหลุดโค้ง แต่เหมือนว่ารถจะหายเสียหลักแล้ว รถยังหมุนไปด้านขวา....ถนนเปียกบวกกับความเร็วที่มาเร็วเกินจะแก้ไขอะไรได้
กฎหมายว่ายังไงก็ช่าง...กฎของความปลอดภัย,สติ ต้องมาก่อนอะไรทั้งสิ้น
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:24:09 AM »

ต้องไล่เบี้ยกับทางหลวง กรมทาง
ที่ทำถนนไม่รับโค้ง
เพราะชาวบ้าน ก็บอกว่า เกิดเหตุเป็นประจำ
เมื่อรู้สาเหตุ แต่ไม่แก้ไข
เอวัง ก็มีด้วยประการฉะนี้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
poom34
55555..55555 ..ขำว่ะ...
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 11:27:34 AM »

บริษัทที่ขายรถ น่าจะมีออฟชั่นแถม อบรมฝึกขับรถในทุกสภาพถนน โดยนักแข่งรถที่ชำนาญการ

เพื่อเพิ่มทักษะ ในการขับขี่ ในการเอาตัวรอด ในสถานะการณ์ คับขัน โดยเฉพาะการใช้เบรค

ดูจากรถที่เสียอาการนะครับ พวกขับดริฟเป็น แก้ให้รถ กลับมาวิ่งตรงแนวปกติได้ ไม่ยากเลยนะครับ   Smiley

ยากครับ.....เห็นมีแต่Super carราคาคันละ17ล้าน++ ที่มีสอน   ค่าใช้จ่ายในการฝึก ใครจะเป็นคนออก??บ.ผู้ผลิต?ดีลเลอร์??เจ้าของรถ?? ราคารถล้านกว่า ค่าฝึกอบรมไม่น่าต่ำกว่า30,000บาท/คน ถึงกฎหมายจะบังคับให้อบรมทุกคน แต่ก็ไม่ได้แปลว่าคนที่มาขับรถจะเป็นผู้ที่ซื้อและผ่านการอบรม........สุดท้ายแล้ว ต้นเหตุคือ จิตสำนึก,ความสามารถ ของผู้ใช้รถมากกว่าครับ  ส่วนมากคนไทยมักไม่ใช่ประเภท"เปิดคู่มือ แลัวใช้งาน" อย่าว่าแต่ทักษะการขับเลยครับ...บางคนซื้อรถมา2ปี ไม่เคยเปิดฝากระโปรงเลยด้วยซ้ำ นี่ยังไม่รวมถึงการเคารพกฎจราจร,ป้ายเตือน,สัญญาณจราจร ฯลฯ............ทั้งหมดนี้ สามารถปลูกฝังกันได้ตั้งแต่เด็กๆอนุบาล.....แต่จะมีใครทำรึเปล่า???ไม่แน่ใจครับ....สังคมเราชิลๆง่ายๆอยู่ด้วย......
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:19:02 PM »

นี่แหล่ะครับ เหตุผลที่ทำไมต้องจับความเร็ว คนถูกจับก็ด่าคนจับ แต่คนที่สูญเสียก็ด่าคนจับว่าทำไมไม่จับ
90 ก.ม./ชม. ผมว่ามันอืดไป     เอา 100 ก.ม./ชม. พอดีครับ เกินนี้จับโลดครับ ไหว้
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:29:48 PM »

ใบสั่งเพิ่งมาถึงบ้านเมื่อวานครับ 2 ใบซ้อน

ที่บางปลาม้า 126 ก.ม./ช.ม และอีกใบที่ทางด่วนกาญจนาภิเษก 128 ก.ม. / ช.ม..........

ถ่ายรูปรถเราชัดเเจ๋ว........  Grin

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:37:19 PM »

เขา คงจะไม่ได้เล่น need for speed  อ่ะครับ
ผมก็ไม่เคยเล่นครับ เพียงแต่สมัยวัยรุ่นเห็นดินลูกรังไม่ค่อยได้ชอบเอารถไปปัดเล่นครับเลยพอรู้อาการนิดหน่อยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 03:40:50 PM »

ผมก็ไม่เคยเล่นครับ เพียงแต่สมัยวัยรุ่นเห็นดินลูกรังไม่ค่อยได้ชอบเอารถไปปัดเล่นครับเลยพอรู้อาการนิดหน่อยครับ

พวกเดียวกันกับน้าแปนี่เอง  คิก คิก คิก คิก  แต่รถขับหน้ากับขับหลัง อาการไม่เหมือนกัน แล้วก็แก้ไม่เหมือนกันด้วยครับ  เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์