๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:05:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแบบนี้รถใหญ่จะผิดรึไม่ครับ  (อ่าน 2180 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:26:31 PM »

https://www.facebook.com/photo.php?v=686986321369758&fref=nf
    ผมไม่แน่ใจว่าลิ๊งค์ของคลิปนี้จะดูได้รึไม่นะครับ เป็นเหตุการณ์ที่รถมอเตอร์ไซร์ขับรถตัดหน้ารถเก๋งแบบกระชั้นชิดจนทำให้เกิดอุบัติเหตุชนกันเข้าจังๆคนขี่มอเตอร์ไซร์โดนชนกระเด็นแล้วโดนรถปิ๊คอัพที่ขับตามมาเหยียบซ้ำ ตามข่าวรู้ศึกว่าภายหลังจะเสียชีวิตนะครับ อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ทำไมตำรวจถึงตั้งข้อหาว่าทั้งรถเก๋งและปิ๊คอัพขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ทั้งๆที่มีเทปจากกล้องหน้ารถเป็นวัตถุพยานได้เป็นอย่างดี ถ้าแบบนี้ขึ้นศาลนี่จะรอดมั๊ยครับ ขอความคิดเห็นทีครับ  ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:41:01 PM »

รถใหญ่รถเล็กไม่มีในข้อกฎหมายเคยเอามอไซด์ขึ้นโรงพักมาแล้ว
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:42:33 PM »

รถใหญ่รถเล็กไม่มีในข้อกฎหมายเคยเอามอไซด์ขึ้นโรงพักมาแล้ว
ถ้าแบบนั้นแสดงว่ากรณีแบบนี้รถใหญ่คงหลุดคดีในชั้นศาลนะครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:20:16 PM »

รถที่ใช้เครื่องยนต์ด้วยกัน อยู่ที่ฝ่ายใดขับด้วยความประมาท ถ้าประมาททั้งคู่ก็ผิดทั้งคู่ครับ เรื่องรถเล็กรถใหญ่ จริงๆในกฎหมายแพ่งมีข้อสันนิษฐานที่เป็นประ
โยชน์กับรถเล็ก ก็คือ ระหว่างรถที่ใช้เครื่องยนต์กับไม่ใช้เครื่องยนต์ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า คนขับรถที่ใช้เครื่องยนต์เป็นฝ่ายต้องรับผิด เช่น ชนกับรถจักรยาน หรือสามล้อถีบ จะสันนิษฐานว่า รถที่ใช้เครื่องยนต์เป็นฝ่ายต้องรับผิดครับ
จากประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๔๓๗ ที่บัญญัติว่า บุคคลใดครอบครองหรือควบคุมดูแลยานพาหนะอย่างใดๆ อันเดินด้วยกำลังเครื่องจักรกล บุคคลนั้นจะต้องรับผิดชอบเพื่อการเสียหายอันเกิดแต่ยานพาหนะนั้นเว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่าการเสียหายนั้นเกิดแต่เหตุสุดวิสัย หรือเกิดเพราะความผิดของผู้ต้องเสียหายนั้นเอง
อันนี้ เป็นเรื่องความรับผิดทางแพ่งฐานละเมิดครับ ไม่เกี่ยวกับความผิดอาญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 11:24:48 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:52:03 PM »

เห็นในเฟซหลายวันแล้วผมก็ตอบเหมือนเดิม

เคสนี้ไม่ต้องคิดอะไรมากนะครับ "มอเตอร์ไซค์ผิด"
ถ้าไม่ตายต้องชดใช้ค่าเสียหายทั้งหมดให้คู่กรณี

ฝากไปถึงคนขับรถเล็กด้วยนะครับ อย่าทำแบบในคลิป
1. จะเลี้ยวขวา-กลับรถ ต้องชิดขวาไม่ใช้อยู่ซ้ายสุดแล้วเลี้ยวตัดเข้ามา คุณขับรถอยู่ไม่ใช่คนรอข้ามถนนที่จะทำแบบนั้น

2. ก่อนจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนให้เปิดไฟเลี้ยวและดูหน้าดูหลังให้ดี ซื้อรถเขา "แถมไฟเลี้ยวและกระจกมองหลัง" มาให้นะครับ
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:07:12 AM »

รถที่ใช้เครื่องยนต์ด้วยกัน อยู่ที่ฝ่ายใดขับด้วยความประมาท ถ้าประมาททั้งคู่ก็ผิดทั้งคู่ครับ เรื่องรถเล็กรถใหญ่ จริงๆในกฎหมายแพ่งมีข้อสันนิษฐานที่เป็นประ
โยชน์กับรถเล็ก ก็คือ ระหว่างรถที่ใช้เครื่องยนต์กับไม่ใช้เครื่องยนต์ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า คนขับรถที่ใช้เครื่องยนต์เป็นฝ่ายต้องรับผิด เช่น ชนกับรถจักรยาน หรือสามล้อถีบ จะสันนิษฐานว่า รถที่ใช้เครื่องยนต์เป็นฝ่ายต้องรับผิดครับ
จากประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๔๓๗ ที่บัญญัติว่า บุคคลใดครอบครองหรือควบคุมดูแลยานพาหนะอย่างใดๆ อันเดินด้วยกำลังเครื่องจักรกล บุคคลนั้นจะต้องรับผิดชอบเพื่อการเสียหายอันเกิดแต่ยานพาหนะนั้นเว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่าการเสียหายนั้นเกิดแต่เหตุสุดวิสัย หรือเกิดเพราะความผิดของผู้ต้องเสียหายนั้นเอง
อันนี้ เป็นเรื่องความรับผิดทางแพ่งฐานละเมิดครับ ไม่เกี่ยวกับความผิดอาญา
ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้และความคิดเห็นครับ ไหว้

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:07:42 AM »

เห็นในเฟซหลายวันแล้วผมก็ตอบเหมือนเดิม

เคสนี้ไม่ต้องคิดอะไรมากนะครับ "มอเตอร์ไซค์ผิด"
ถ้าไม่ตายต้องชดใช้ค่าเสียหายทั้งหมดให้คู่กรณี

ฝากไปถึงคนขับรถเล็กด้วยนะครับ อย่าทำแบบในคลิป
1. จะเลี้ยวขวา-กลับรถ ต้องชิดขวาไม่ใช้อยู่ซ้ายสุดแล้วเลี้ยวตัดเข้ามา คุณขับรถอยู่ไม่ใช่คนรอข้ามถนนที่จะทำแบบนั้น

2. ก่อนจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนให้เปิดไฟเลี้ยวและดูหน้าดูหลังให้ดี ซื้อรถเขา "แถมไฟเลี้ยวและกระจกมองหลัง" มาให้นะครับ
เยี่ยม ไหว้

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:18:28 AM »

เคยเจอเรื่องอ้างรถเล็กไม่ผิด  ผมเลยว่ารถชนไม่เหมือนถูกหวย  ผมเจอชนท้ายก็หลายทีอโหสิให้ทั้งนั้น  รายล่าสุดเลือดกลบปากต่างคนต่างไป  อย่ามาใช้คำว่าเบรคกระทันหัน  มันไม่มีหรอก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:40:44 AM »

เยี่ยม
เคยเจอเรื่องอ้างรถเล็กไม่ผิด  ผมเลยว่ารถชนไม่เหมือนถูกหวย  ผมเจอชนท้ายก็หลายทีอโหสิให้ทั้งนั้น  รายล่าสุดเลือดกลบปากต่างคนต่างไป  อย่ามาใช้คำว่าเบรคกระทันหัน  มันไม่มีหรอก

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:51:37 AM »

วันนี้ผมเจอรายนึงผู้หญิงเอาขับมอไซค์ไปจอดท้ายรถพ่วงจอดแบบชิดเลยครับโดนรถพ่วงถอยมาทับรถพังโชคยังดีที่คนกระโดดหนีทัน ผมก็ได้แต่สมนํ้าหน้าเจ้าของรถมอไซค์ไม่ตายก็นับว่าบุญแล้วจอดรถไม่รู้จักคิด จะตะโกนบอกคนขับรถพ่วงก็ไม่ทันครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 01:13:50 AM »

วันนี้ผมเจอรายนึงผู้หญิงเอาขับมอไซค์ไปจอดท้ายรถพ่วงจอดแบบชิดเลยครับโดนรถพ่วงถอยมาทับรถพังโชคยังดีที่คนกระโดดหนีทัน ผมก็ได้แต่สมนํ้าหน้าเจ้าของรถมอไซค์ไม่ตายก็นับว่าบุญแล้วจอดรถไม่รู้จักคิด จะตะโกนบอกคนขับรถพ่วงก็ไม่ทันครับ
ดีนะครับที่ไม่ถึงกับตาย เคสแบบนี้น่ากลัวครับเวลาผมเจอพวกรถพ่วงที่มีตู้คอนเทนเนอร์บรรทุกมาด้วยแล้วเนี่ย จะอยู่ห่างๆเลยครับกลัวตู้จะหล่นทับน่ะครับ ตกใจ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:11:16 AM »

พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๓๙ วรรคสามด้วยครับ

มาตรา ๓๙ เมื่อขับรถสวนกัน ให้ผู้ขับขี่ขับรถชิดด้านซ้ายของทางเดินรถ โดยให้ถือกึ่งกลางของทางเดินรถเป็นหลัก แต่ถ้าทางเดินรถใดได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถไว้ ให้ถือเส้นหรือแนวที่แบ่งนั้นเป็นหลัก
     ในทางเดินรถที่แคบ เมื่อขับรถสวนกัน ผู้ขับขี่แต่ละฝ่ายต้องลดความเร็วของรถเพื่อให้รถสวนกันได้โดยปลอดภัย
     ในทางเดินรถที่แคบซึ่งไม่อาจขับรถสวนกันได้โดยปลอดภัย เมื่อขับรถสวนกัน ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันที่ใหญ่กว่าต้องหยุดรถให้ชิดขอบทางเดินรถด้านซ้ายเพื่อให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันที่เล็กกว่าผ่านไปได้
     ในทางเดินรถที่มีสิ่งกีดขวางอยู่ข้างหน้า ผู้ขับขี่ต้องลดความเร็วของรถหรือหยุดรถเพื่อให้รถคันที่สวนมาผ่านไปได้
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:49:48 AM »

ผู้เสียหายตามนัยแห่งกฏหมายอาญา จะต้องไม่เป็นผู้มีส่วนร่วมกระทำความผิดอาญา  หรือหากจะอ้างข้อกฏหมายอันเป็นคุณแก่ตนเองนั้น จะต้องพิสูจน์ว่าตนเองได้ทำตามข้อกำหนดแห่งกฏหมายนั้นๆครบถ้วนดีแล้ว  เช่นเดินข้ามถนนแล้วถูกรถชนบาดเจ็บ  พสส.แจ้งข้อกล่าวหาขับรถประมาทไว้ก่อนเลย ถ้าผู้ขับขี่ยอมเสียค่าปรับและยินยอมสมัครใจชดใช้เยียวยาผู้บาดเจ็บก็จบง่าย 
แต่ถ้าผู้ขับขี่มีหลักฐานเป็นภาพจากกล้องหน้ารถ และให้การปฏิเสธว่าไม่ได้เป็นฝ่ายประมาท  ผู้บาดเจ็บเป็นฝ่ายประมาทเพราะไม่ข้ามถนนในทางข้าม  หรือข้ามถนนในระยะไม่เกิน 150 ม.(จำผิดขออภัย)  กรณีนี้ พสส.ต้องตรวจสอบพยานหลักฐานเพื่อทำสำนวนส่งอัยการพิจารณาต่อไป  แต่เนื่องจาก พสส.แจ้งข้อกล่าวหาผู้ขับขี่ จึงต้องประกันตัวออกไปสู้คดี   มาถึงตรงนี้ผู้ขับขี่ต้องชั่งใจว่าจะสู้คดีหรือยอมจ่ายให้จบ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:20:06 AM »

ผู้เสียหายตามนัยแห่งกฏหมายอาญา จะต้องไม่เป็นผู้มีส่วนร่วมกระทำความผิดอาญา  หรือหากจะอ้างข้อกฏหมายอันเป็นคุณแก่ตนเองนั้น จะต้องพิสูจน์ว่าตนเองได้ทำตามข้อกำหนดแห่งกฏหมายนั้นๆครบถ้วนดีแล้ว  เช่นเดินข้ามถนนแล้วถูกรถชนบาดเจ็บ  พสส.แจ้งข้อกล่าวหาขับรถประมาทไว้ก่อนเลย ถ้าผู้ขับขี่ยอมเสียค่าปรับและยินยอมสมัครใจชดใช้เยียวยาผู้บาดเจ็บก็จบง่าย  
แต่ถ้าผู้ขับขี่มีหลักฐานเป็นภาพจากกล้องหน้ารถ และให้การปฏิเสธว่าไม่ได้เป็นฝ่ายประมาท  ผู้บาดเจ็บเป็นฝ่ายประมาทเพราะไม่ข้ามถนนในทางข้าม  หรือข้ามถนนในระยะไม่เกิน 150 ม.(จำผิดขออภัย)  กรณีนี้ พสส.ต้องตรวจสอบพยานหลักฐานเพื่อทำสำนวนส่งอัยการพิจารณาต่อไป  แต่เนื่องจาก พสส.แจ้งข้อกล่าวหาผู้ขับขี่ จึงต้องประกันตัวออกไปสู้คดี   มาถึงตรงนี้ผู้ขับขี่ต้องชั่งใจว่าจะสู้คดีหรือยอมจ่ายให้จบ

เรื่องรถชนคนบนถนนไม่น่าจะเอามาเป็นตัวอย่างครับ  เพราะในทางอาญาฝ่ายรถยนต์ถูกกฎหมายปิดปากให้เป็นฝ่ายผิดทุกกรณี ตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๓๒

มาตรา ๓๒ ในการใช้ทางเดินรถผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวังไม่ให้รถชนหรือโดนคนเดินเท้าไม่ว่าจะอยู่ ณ ส่วนใดของทาง และต้องให้สัญญาณเตือนคนเดินเท้าให้รู้ตัวเมื่อจำเป็น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เด็ก คนชราหรือคนพิการที่กำลังใช้ทาง ผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษในการควบคุมรถของตน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:31:58 AM »

ผู้เสียหายตามนัยแห่งกฏหมายอาญา จะต้องไม่เป็นผู้มีส่วนร่วมกระทำความผิดอาญา  หรือหากจะอ้างข้อกฏหมายอันเป็นคุณแก่ตนเองนั้น จะต้องพิสูจน์ว่าตนเองได้ทำตามข้อกำหนดแห่งกฏหมายนั้นๆครบถ้วนดีแล้ว  เช่นเดินข้ามถนนแล้วถูกรถชนบาดเจ็บ  พสส.แจ้งข้อกล่าวหาขับรถประมาทไว้ก่อนเลย ถ้าผู้ขับขี่ยอมเสียค่าปรับและยินยอมสมัครใจชดใช้เยียวยาผู้บาดเจ็บก็จบง่าย  
แต่ถ้าผู้ขับขี่มีหลักฐานเป็นภาพจากกล้องหน้ารถ และให้การปฏิเสธว่าไม่ได้เป็นฝ่ายประมาท  ผู้บาดเจ็บเป็นฝ่ายประมาทเพราะไม่ข้ามถนนในทางข้าม  หรือข้ามถนนในระยะไม่เกิน 150 ม.(จำผิดขออภัย)  กรณีนี้ พสส.ต้องตรวจสอบพยานหลักฐานเพื่อทำสำนวนส่งอัยการพิจารณาต่อไป  แต่เนื่องจาก พสส.แจ้งข้อกล่าวหาผู้ขับขี่ จึงต้องประกันตัวออกไปสู้คดี   มาถึงตรงนี้ผู้ขับขี่ต้องชั่งใจว่าจะสู้คดีหรือยอมจ่ายให้จบ

เรื่องรถชนคนบนถนนไม่น่าจะเอามาเป็นตัวอย่างครับ  เพราะในทางอาญาฝ่ายรถยนต์ถูกกฎหมายปิดปากให้เป็นฝ่ายผิดทุกกรณี ตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๓๒

มาตรา ๓๒ ในการใช้ทางเดินรถผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวังไม่ให้รถชนหรือโดนคนเดินเท้าไม่ว่าจะอยู่ ณ ส่วนใดของทาง และต้องให้สัญญาณเตือนคนเดินเท้าให้รู้ตัวเมื่อจำเป็น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เด็ก คนชราหรือคนพิการที่กำลังใช้ทาง ผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษในการควบคุมรถของตน

ข้ออ้างที่รถจะอ้างให้พ้นความผิดได้ เท่าที่ดูน่าจะมีกรณีที่คนถูกชนมีเจตนาฆ่าตัวตายหรือวิ่งตัดหน้ารถในระยะที่คนขับไม่มีโอกาสเห็นและหยุดรถได้ก่อน เช่น ออกมาในระยะห่างไม่เกิน 2  เมตร แต่ถ้าคนข้ามถนนทั่วๆไป คนขับรถรับผิดเต็มๆครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์