๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:37:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบปืน TOZ .22LR บ้านๆ  (อ่าน 24258 ครั้ง)
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 11:43:42 AM »

ไหว้ ตามหัวข้อครับ  ว่างๆช่วงฝนตก  
จัดการรื้อถอดลำกล้องตอสออก  เพื่อวางเบดดิ้งใหม่  
หลังจากที่รับปืนและใช้มากว่า 5 ปี   ปืนที่รับมามีศูนย์หน้า  หลัง ครบ แต่เนื่องจากติดกล้องตลอดเลย  ถอดทิ้ง  
ลำกล้องมันเอียงขวา   ไม่มีผลกับการยิงเท่าไหร่ เพราะลำกล้องลอยจากโครงปืน   แต่มีผลด้านจิตใจ   ทำไมมันเอียงขวา    ยิ้มีเลศนัย

จุดที่จะวางเบดดิ้ง  

ผสมอีพ๊อกซี่เสร็จ   วางกระดาษรอง กดทับด้วยโครงปืน

แห้งตัดแต่งและขัดด้วยกระดาษทราย พร้อมใส่ลำกล้องขันสกรูแน่น

ดีขึ้น  ลำกล้องสอดกระดาษผ่านได้ตลอด  

ช่วงบ่ายไปดูน้ำท่วมที่ปลายนา  เลยถือโอกาสทดสอบไปในตัว  
ยิงข้ามนาที่เคยมีข้ามแปลงนาที่เคยมีข้าว  
ไปโคนต้นชาด (ภาษาอิสาน) ภาษากลาง น่าจะเรียกต้นอะไร  ต้นชาด  ต้นตะแบก  
ยิงระยะประมาณ   54  เมตร  วัดด้วยกูเกิลเอิธ    คิก คิก
ยิงด้วยกระสุน วินเชสเตอร์หัวรู  3  นัด    พาดกับกิ่งต้นหว้าที่เห็นในภาพ  กิ่งข้างล่างนะ   ขำก๊าก
กล้องเรดฟิล 4-12x44
ขาลหนีบลิวโพน

ได้กลุ่มกระสุน  ตามภาพ ครับ  
เล็งกึ่งกลางโคนต้น   นัดแรกออกขวานิดหนึ่ง  
นัดสอง  นัดสาม  
กลับบ้านปรับมาทางซ้าย  2 คลิก  พอ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 12:05:48 PM โดย โย ยิงเป็ด » บันทึกการเข้า

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 01:37:09 PM »

+1 257 ครับ 
แถวๆบ้านผมน่าจะเรียก "ไม้เตง" หรือ ไม่ก้อ "ไม้รัง" ครับ ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง เห็ดออกเยอะยามหน้าฝน  คิก คิก     ไหว้
เสียดายผมไม่ทันได้ซื้อ ตอส... Grin Grin Grin

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 03:17:40 PM »

+1 257 ครับ 
แถวๆบ้านผมน่าจะเรียก "ไม้เตง" หรือ ไม่ก้อ "ไม้รัง" ครับ ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง เห็ดออกเยอะยามหน้าฝน  คิก คิก     ไหว้
เสียดายผมไม่ทันได้ซื้อ ตอส... Grin Grin Grin

ไหว้+1   ทอนคืน ครับ 
ภาพนี้ ต้นชาด  ใช้ปีนชมปลาช่อน  กบ ในสระ ครับ 

เยี่ยม

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 03:41:31 PM »

+1 257 ครับ 

ภาพนี้ ต้นชาด  ใช้ปีนชมปลาช่อน  กบ ในสระ ครับ 

เยี่ยม

เห็นใบแล้วใช่เลย แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเขาเรียกว่าต้นอะไรกันแน่ครับน้าโยฯ
ผักหวานป่าชอบขึ้นใกล้ๆโคนต้น อาศัยร่มเงามันด้วยครับ  เยี่ยม
เห็นบรรยากาศแล้ว น่าอิจฉาจังครับ  น้ำลายหก    ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 08:46:12 PM »

ครบ ๕ ปีแล้ว นี่
ขายต่อผมครับ น้าโยยิง(น้อง)เป็ด... ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:00:25 AM »

+1 257 ครับ 

เยี่ยม

เห็นใบแล้วใช่เลย แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเขาเรียกว่าต้นอะไรกันแน่ครับน้าโยฯ
ผักหวานป่าชอบขึ้นใกล้ๆโคนต้น อาศัยร่มเงามันด้วยครับ  เยี่ยม
เห็นบรรยากาศแล้ว น่าอิจฉาจังครับ  น้ำลายหก    ไหว้

ทางเหนือ แถวเชียงใหม่ ลำปาง เรียก"ต้นเหียง"ครับ.. Wink

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 12:14:05 PM »

+1 257 ครับ 

เยี่ยม

ทางเหนือ แถวเชียงใหม่ ลำปาง เรียก"ต้นเหียง"ครับ.. Wink

ขอบคุณน้าตุ้ยครับ ที่ให้ความรู้ความกระจ่าง
ไม้ในป่าเต็งรัง ที่ผมรู้ชัดๆก้อคงมี ต้นผักหวาน ไม้แดง ไม้รกฟ้า
ส่วนต้นนี้ก้อเคยได้ยิน แสดงว่าที่บ้านผมก้อคงเรียกเหมือนกัน ไหว้ ไหว้ ไหว้   Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 01:27:06 PM »

สงสารต้นไม้ แผลเหวอะหวะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:14:40 AM »

+1 257 ครับ  
แถวๆบ้านผมน่าจะเรียก "ไม้เตง" หรือ ไม่ก้อ "ไม้รัง" ครับ ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง เห็ดออกเยอะยามหน้าฝน  คิก คิก     ไหว้

ไหว้+1   ทอนคืน ครับ  
ภาพนี้ ต้นชาด  ใช้ปีนชมปลาช่อน  กบ ในสระ ครับ  

เยี่ยม

ผักหวานป่าชอบขึ้นใกล้ๆโคนต้น อาศัยร่มเงามันด้วยครับ  เยี่ยม
เห็นบรรยากาศแล้ว น่าอิจฉาจังครับ  น้ำลายหก    ไหว้

ไหว้ ครับ  ลำบากตอนเกี่ยวข้าว  ค่าแรงปกติ 300  บาท ต่อวัน  นาน้ำท่วมต้องจ้าง +- 400-450 บาท ต่อวัน ไม่งั้นไม่มีคนลงเกี่ยว  เศร้า

ครบ ๕ ปีแล้ว นี่
ขายต่อผมครับ น้าโยยิง(น้อง)เป็ด... ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้ วันที่ 21 สค 57  ครบ  5  ปี ครับ   ปืนราคา 15,500  บาท  คุ้มจริงๆ    เยี่ยม

+1 257 ครับ  
แถวๆบ้านผมน่าจะเรียก "ไม้เตง" หรือ ไม่ก้อ "ไม้รัง" ครับ ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง เห็ดออกเยอะยามหน้าฝน  คิก คิก     ไหว้

ภาพนี้ ต้นชาด  ใช้ปีนชมปลาช่อน  กบ ในสระ ครับ  

เยี่ยม

ผักหวานป่าชอบขึ้นใกล้ๆโคนต้น อาศัยร่มเงามันด้วยครับ  เยี่ยม
เห็นบรรยากาศแล้ว น่าอิจฉาจังครับ  น้ำลายหก    ไหว้

ไหว้ คิก คิก ยิ้มีเลศนัย  ครับ  

+1 257 ครับ  

เยี่ยม

ขอบคุณน้าตุ้ยครับ ที่ให้ความรู้ความกระจ่าง
ไม้ในป่าเต็งรัง ที่ผมรู้ชัดๆก้อคงมี ต้นผักหวาน ไม้แดง ไม้รกฟ้า
ส่วนต้นนี้ก้อเคยได้ยิน แสดงว่าที่บ้านผมก้อคงเรียกเหมือนกัน ไหว้ ไหว้ ไหว้   Grin

ยิ้มีเลศนัย อิสาน  ต้นชาด ต้นสะแบง  ต้นยาง  ต้นยูง  มี   คิก คิก

สงสารต้นไม้ แผลเหวอะหวะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้ ยิ้มีเลศนัย แม้พี่ยิงกระดาษเป้า  เป้าแผ่นเบ้อเริ่ม  ยิงเพียงรูเดียว  สงสารกระดาษ   ขำก๊าก

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 07:47:21 PM »

จริงๆ น้าโยควรจะทำหน้าหนาวนะครับ หน้าฝนอากาศมันชื้น ไม้จะพองตัว หน้าหนาวอากาศมันแห้ง ไม้จะหดตัวเต็มที่ ทำแล้วแน่นดีทุกฤดู
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:06:01 AM »

จริงๆ น้าโยควรจะทำหน้าหนาวนะครับ หน้าฝนอากาศมันชื้น ไม้จะพองตัว หน้าหนาวอากาศมันแห้ง ไม้จะหดตัวเต็มที่ ทำแล้วแน่นดีทุกฤดู

อุ้ย  เอาขนาดนั้นเลยหรือ
ปืนรับมา 5 ปีแล้วครับ  น่าจะแห้งแล้ว

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:31:48 PM »

เสียดาย ตอนนั้น
ผมไม่ได้เก็บ สักกระบอก อ๋อย อ๋อย อ๋อย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:13:29 PM »

เสียดาย ตอนนั้น
ผมไม่ได้เก็บ สักกระบอก อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ไหว้ ขำก๊าก  มองข้ามสาวรัสเซีย  สิ 
ถ้าค้นหาภาพเก่าๆสมัย  ยิงคู่กะ CZ 453 var  เจอจะงมมาลง ครับ 
ระยะ  50  เมตร 
กระสุน CCI STD
กล้อง 3-9x40
ขาทราย
คนยิงคนเดียวกัน

กลุ่มกระสุนไม่แตกต่างกัน ครับ
แต่ผมเลือกขาย CZ 453 var  ทิ้ง  เนื่องแบกลงทุ่งนาแล้วหนักมากๆ   ครับ คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

อ้อ   วันที่ 21 สิงหาคม 2557  นี้ ครบ  5   ปี  บริบูรณ์ ครับ
จะซื้อต่อมั้ย ผมขายนะ  ครับ  45,000 บาท  (เฉพาะตัวปืน  )

อ้อ  สมัยก่อนๆ ร้านปืนเทเวศน์นำเข้ามาขายในยี่ห้อ  วินเชสเตอร์  รุ่นไวด์แคท   
ยิน นส  อวป  ว่า  TOZ เป็นมือปืนให้วินเชสเตอร์  แบบอีซูซุทำรถเก๋งให้ฮอนด้า    ยิ้มีเลศนัย

อ้อ  ยินว่าราคาร้านตั้งขายช่วงนั้น   43,000 บาท  ครับ   เยี่ยม คิก คิก

โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:34:07 PM »

ขำก๊าก ไปไหนละ  พ่อใหญ่หมู    คิก คิก

โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:32:33 AM »

ยิ้มีเลศนัย วันว่าง  ครับ  เช็ดๆ รอบๆลำกล้อง 

ยิ้มีเลศนัย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์