๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:53:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงมือเดียวแล้วสนุกดีครับ  (อ่าน 9290 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:35:34 AM »

ผมเหมือนพี่หมอยิงไม่แม่นขอยิงเป้าใหญ่ก่อน

ปืนผมคิดเหมือนถังดับเพลิงขออย่าได้ใช้ ถ้าใช้ต้องรอด ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:24:16 PM »

ผมเห็นว่าปืนพกสั้นต้องฝึกยิงมือเดียว มืออีกข้างเป็นเพียงตัวช่วย 
ยิงมือเดียวดีแล้ว ค่อยฝึกยิงสองมือ .... ให้ดียิ่งขึ้น  ยิ้มีเลศนัย
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 08:40:14 AM »

น้าจอยเซฟตี้ดีจริงๆ ตรงท้องใส่เกราะซะหนาเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 01:17:18 AM »

เรายิงกระบอกเดียวกันจริงง๊ะ ?!!!!!!

เกทับเห็นๆ......แต่รูปนี้พี่จอยเป็นคนถ่ายให้นะ  หลงรัก

เด็กๆแค่357 ขำก๊าก

ม่ายย...

รูปนี้ยิงSuper Black Hawkดุ้นเดียวกับพี่จอยครับ

วัตถุเคลื่อนที่ 2โป้งแบ่ง3ต่อน ....พี่จอยชี้เลือกเป้าให้เอง จำไม่ได้รึ Grin

What man is a man , who does not make the world better?
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 06:58:25 PM »

น้าจอยเซฟตี้ดีจริงๆ ตรงท้องใส่เกราะซะหนาเลย
        พี่จอยทำหน้าเหมือนเจ็บขี้... ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:11:06 PM »

สวัสดีครับ ผมได้ไปซ้อมยิงปืนกับเพื่อนๆสมัยเรียนมหาวิทยาลัย เมื่อช่วงสองอาทิตย์ก่อน มีอยู่คนเป็นรุ่นพี่แกมีปืนมรดก เป็น นอรินโก้ 213 บี 9มม. ก็ไปซ้อมยิงกันที่สนาม ผมเลยได้ลองยิงด้วยมือเดียว ปรากฏว่า ยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ซึ่งทำให้ผมมีแนวคิดว่า การยิงปืนมือเดียวไม่ได้สะบัดน่ากลัวอะไรอย่างที่เคยกังวลก่อนหน้า และหลังจากยิงมือเดียวก็ไม่มีอาการเจ็บมือแต่อย่างใด ซึ่งจากเดิมผมมักจะยิงแบบสองมือ แต่พอมายิงมือเดียวแล้วชอบมาก ไม่น่ากลัวเลยสักนิดแต่สนุกดีครับ ท่านใดมีประสบการณ์ยิงมือเดียวบ้างก็สามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ  ไหว้

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะ ท่านมือเดียวครับ ผมขอชื่นชม เจ้าปืนจีนแดงดัดแปลง จาก 7.62 มาเป็น 9 มม.พารา. ตัวนี้ ดูมีคุณค่า มีราคาเกินตัวเยอะมากเลยท่าน ปืนเงางาม ไม่รู้ต้มมาใหม่หรือเปล่า ใส่ด้ามไม้ลายสวยแบบพื้นๆแต่ดูน่ารัก ตามมาด้วย น๊อตด้ามแบบ สตึๆ แต่เอาไปทำสีทองมา สวยบาดตาไปเลย ตามมาด้วยไกด์ร็อท ทำให้ดูเป็นปืนคัสต้อมไปเสียนี่
สุดยอดครับท่าน ตัวนี้แหละ คือ ปืนของมืออาชีพระดับทำงานจริง เพราะตัวมันบางมากๆ คิดว่าน่าจะบางที่สุดแล้ว สำหรับคาลิเบอร์นี้และความยาวลำกล้องขนาดนี้ ผมเคยเจอครั้งหนึ่ง เขาถอดด้ามแล้วพกใน แบบชายเสื้อปิด เนียนมากๆ เลย ปืนนี้ได้เปรียบที่ด้ามปืน ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับกลไกปืน มีด้ามหรือไม่มีด้าม ก็ยิงได้...
ขอนอกเรื่องนิดหนึ่ง เห็นปืนสวย ก็เลยขอชื่นชม
คำตอบของการยิงมือเดียวคือ..การทำหน้าที่ของผู้ยิงให้ตรงตามตำรา..ส่วนกระสุนจะไปทางไหนนั้น คาดเดา หรือไปบังคับมันไม่ได้
การยิงมือเดียว มันท้าทายกว่าสองมือตรงที่ว่า  เพียงสมาธิท่าน "แว็ป" เพียงนิดเดียวเท่านั้น ไม่ได้ทำตามหน้าที่ของตัวเอง เพียงแค่ท่านมีความพยายามที่จะบังคับให้กระสุนเข้าเป้า เพียงเท่านี้ กระสุนนัดนั้น อาจยังอยู่ในกระดาษเป้า ที่ 25 หลา แต่ทว่า มันอยู่ที่ขอบกระดาษนอกเส้นแต้ม 1 เสียด้วยซ้ำ นี่คือความรู้สึกของผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2015, 11:16:18 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 01:57:34 PM »

หาเจอจนได้ซู๊ดดดดย๊วด ขำก๊าก

อิ อิ ที่ว่าซู๊ดดดดย๊วดน่ะ ได้กลุ่มไหม เอารูปกลุ่มกระสุนมาโชว์หน่อย   Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:38:08 PM »

สวัสดีครับ ผมได้ไปซ้อมยิงปืนกับเพื่อนๆสมัยเรียนมหาวิทยาลัย เมื่อช่วงสองอาทิตย์ก่อน มีอยู่คนเป็นรุ่นพี่แกมีปืนมรดก เป็น นอรินโก้ 213 บี 9มม. ก็ไปซ้อมยิงกันที่สนาม ผมเลยได้ลองยิงด้วยมือเดียว ปรากฏว่า ยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ซึ่งทำให้ผมมีแนวคิดว่า การยิงปืนมือเดียวไม่ได้สะบัดน่ากลัวอะไรอย่างที่เคยกังวลก่อนหน้า และหลังจากยิงมือเดียวก็ไม่มีอาการเจ็บมือแต่อย่างใด ซึ่งจากเดิมผมมักจะยิงแบบสองมือ แต่พอมายิงมือเดียวแล้วชอบมาก ไม่น่ากลัวเลยสักนิดแต่สนุกดีครับ ท่านใดมีประสบการณ์ยิงมือเดียวบ้างก็สามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ  ไหว้

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะ ท่านมือเดียวครับ ผมขอชื่นชม เจ้าปืนจีนแดงดัดแปลง จาก 7.62 มาเป็น 9 มม.พารา. ตัวนี้ ดูมีคุณค่า มีราคาเกินตัวเยอะมากเลยท่าน ปืนเงางาม ไม่รู้ต้มมาใหม่หรือเปล่า ใส่ด้ามไม้ลายสวยแบบพื้นๆแต่ดูน่ารัก ตามมาด้วย น๊อตด้ามแบบ สตึๆ แต่เอาไปทำสีทองมา สวยบาดตาไปเลย ตามมาด้วยไกด์ร็อท ทำให้ดูเป็นปืนคัสต้อมไปเสียนี่
สุดยอดครับท่าน ตัวนี้แหละ คือ ปืนของมืออาชีพระดับทำงานจริง เพราะตัวมันบางมากๆ คิดว่าน่าจะบางที่สุดแล้ว สำหรับคาลิเบอร์นี้และความยาวลำกล้องขนาดนี้ ผมเคยเจอครั้งหนึ่ง เขาถอดด้ามแล้วพกใน แบบชายเสื้อปิด เนียนมากๆ เลย ปืนนี้ได้เปรียบที่ด้ามปืน ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับกลไกปืน มีด้ามหรือไม่มีด้าม ก็ยิงได้...
ขอนอกเรื่องนิดหนึ่ง เห็นปืนสวย ก็เลยขอชื่นชม
คำตอบของการยิงมือเดียวคือ..การทำหน้าที่ของผู้ยิงให้ตรงตามตำรา..ส่วนกระสุนจะไปทางไหนนั้น คาดเดา หรือไปบังคับมันไม่ได้
การยิงมือเดียว มันท้าทายกว่าสองมือตรงที่ว่า  เพียงสมาธิท่าน "แว็ป" เพียงนิดเดียวเท่านั้น ไม่ได้ทำตามหน้าที่ของตัวเอง เพียงแค่ท่านมีความพยายามที่จะบังคับให้กระสุนเข้าเป้า เพียงเท่านี้ กระสุนนัดนั้น อาจยังอยู่ในกระดาษเป้า ที่ 25 หลา แต่ทว่า มันอยู่ที่ขอบกระดาษนอกเส้นแต้ม 1 เสียด้วยซ้ำ นี่คือความรู้สึกของผมครับ
        อ้าวกระบอกนี้
ผมเข้าใจว่าเป็น ๙ พาราฯโดยกำเนิด เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:27:22 AM »

ผมเข้าใจว่าเป็น ๙ พาราฯโดยกำเนิด เศร้า

๙ พาราฯ โดยกำเนิดล่ะครับพี่คมขวาน.. เพียงแต่ รมใหม่ แกะตัวอักษรใหม่(ของเดิมตัวอักษรต้องขี้เหร่ โย้เย้ไปมา รอยกดไม่เท่ากัน) ใส่ไกด์ร็อด เปลี่ยนประกับ ดูเลขปืนน่าจะล็อตหลังๆละครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:24:05 AM »

สวัสดีครับ ผมได้ไปซ้อมยิงปืนกับเพื่อนๆสมัยเรียนมหาวิทยาลัย เมื่อช่วงสองอาทิตย์ก่อน มีอยู่คนเป็นรุ่นพี่แกมีปืนมรดก เป็น นอรินโก้ 213 บี 9มม. ก็ไปซ้อมยิงกันที่สนาม ผมเลยได้ลองยิงด้วยมือเดียว ปรากฏว่า ยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ซึ่งทำให้ผมมีแนวคิดว่า การยิงปืนมือเดียวไม่ได้สะบัดน่ากลัวอะไรอย่างที่เคยกังวลก่อนหน้า และหลังจากยิงมือเดียวก็ไม่มีอาการเจ็บมือแต่อย่างใด ซึ่งจากเดิมผมมักจะยิงแบบสองมือ แต่พอมายิงมือเดียวแล้วชอบมาก ไม่น่ากลัวเลยสักนิดแต่สนุกดีครับ ท่านใดมีประสบการณ์ยิงมือเดียวบ้างก็สามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ  ไหว้

การยิงมือเดียว มันท้าทายกว่าสองมือตรงที่ว่า  เพียงสมาธิท่าน "แว็ป" เพียงนิดเดียวเท่านั้น ไม่ได้ทำตามหน้าที่ของตัวเอง เพียงแค่ท่านมีความพยายามที่จะบังคับให้กระสุนเข้าเป้า เพียงเท่านี้ กระสุนนัดนั้น อาจยังอยู่ในกระดาษเป้า ที่ 25 หลา แต่ทว่า มันอยู่ที่ขอบกระดาษนอกเส้นแต้ม 1 เสียด้วยซ้ำ นี่คือความรู้สึกของผมครับ
อ๋อ......เล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ พี่คมขวาน   ว่า ไอ้ปืนแบบที่ท่านเห็นเนี่ยะนะ แต่เดิม มันเป็นทรงปืนพกของ มหาอำนาจโซเวียต พี่ใหญ่ค่ายคอมมิวนิตส์ ปืนทรงนี้ นกกลมแบบนี้ เขาเรียกกันทั่วๆ ไปว่า "โตกาเรฟ" "ตูกาเรฟ" แล้วแต่จะออกเสียง   ขนาดกระสุนของมันแต่เดิม ตามชื่อของโตกาเรฟนี้ มันเป็นขนาด 7.62  เป็นกระสุนปืนพกทรงคอขวด  เคยเห็นไหม กระสุนปืนพกทรง "คอขวด"
....ไอ้ "ตูกาเรฟ"นี้ เป็นปืนของพี่ใหญ่ หลังม่านเหล็ก  ดังนั้น คอมมิวนิตส์ ค่าย "หลังม่านไม้ไผ่"  หมายถึง จีนเหมาเจ๋อตุง  ก็ได้ทำปืนตามแบบค่ายพี่ใหญ่ใช้ ในขนาด 7.62 เหมือนกัน  และปืนทรงนี้ ก็มีใช้ทั่วไป ในค่ายคอมมิวนิสต์ ย่อยๆ ลงมาแถบๆ ชายแดนภาคตะวันออก ของไทยนี้่แหละครับ
.......ทีนี้ มันก็มีปัญหาเกิดขึ้นคือ  ตามชายแดนภาคตะวันออกอดีตอาณานิคมฝรั่งเศส ซึ่งได้แปลงสภาพไปถือลัทธิตามท่านเลนิน สตาลิน เหมาเจ๋อตง นั้น เขาใช้ เจ้าตูกาเรฟนี้ อยู่ทั่วไป   เวลามันหลุดรอดเข้ามาในเมืองไทยแบบไม่ถูกต้องตามกฎหมาย  เวลาเราเอามายิงในเมืองไทย ก็จะมีปัญหา เพราะไอ้กระสุนหัวคอขวด ขนาด 7.62 นี้ แม้มันจะพอหาได้ในตลาดเมืองไทย พอได้ ก็จริงอยู่   แต่มันก็หายากกว่าขนาด 9 มม.พาราฯเยอะเลย  จนกระทั่งบางครั้ง เจ้าของเจ้า 7.62 ต้องหาทางเอาลำกล้องไป ทะลวง....ทะลวง....เอากันแบบลูกทุ่งนี้แหละ   เอาให้มันพอใส่กระสุนที่มันหาง่ายๆ กว่าไอ้ คอขวด 7.62 
....ปัญหานี้ ก็เห็นอยู่ทั่วๆ ไป ที่ต้องไปทะลวงลำกล้องกัน  ไม่ฉะนั้น ก็ต้อง  ยิงกันน้อยๆ หน่อย เพราะกระสุนหายากหน่อย เจ้า 7.62 คอขวดเนี่ยะ
......อยู่มาวันหนึ่ง เมื่อซักประมาณช่วงประมาณก่อนปี 2535 โดยประมาณ ก็มีการทำโครงการปืนสวัสดิการ ข้าราชการกรมการปกครอง ได้มีการนำปืนราคาถูกจากจีนเหมาเจ๋อตง เข้ามาขายให้กับกรมการปกครอง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อะไรทำนองนั้น ผมจำไม่ถนัด
.....และผมก็ได้เห็นปืนแนว..ปืนทรง.. เจ้าตูกาเรฟ ของรัสเซีย  นี้  .......ก็คิดว่า เป็นปืนรัสเซีย ......พอดูดีๆ  อ้าว.... เขาเขียนว่า นอริงโก้ เมดอินไชน่า  ก็ งง นิดหน่อย   
พอเห็นเขียนขนาดกระสุน เป็น  กระสุนขนาด 9 คูณ 19 ก็ยิ่ง งง เข้าไปใหญ่
......แต่พอหงายท้องปืน ดูผ่านช่องแม็กกาซีนในโครงปืน ก็เห็นว่า มีเหล็กตัวซี ทรงยาว สอดยาวตลอดทั้งแนวช่องแม็กฯ ก็แสดงว่า เขาใช้โครงปืนที่ใหญ่กว่า ขนาด 9 มม. แต่มาทำช่องแม็กฯ ให้แคบลง  ให้ระยะสั้นลง เพื่อให้ใส่ขนาด 9 มม.ได้
.......ดังนัั้น ต้นแบบของมัน ครับ ที่ว่า เขาดัดแปลงมา เล่าให้ฟัง เฉยๆ   แต่ตัวนี้  คือตัวที่ทำสำเร็จรูป มาแล้วจากจีน
.......แต่พวกที่เอา 7.62  ไปทะลวงลำกล้องนั่นซิ .....  ดัดแปลง   55555555555
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 07:59:43 PM »

พอจะทราบที่มาที่ไป
และลูป ๆ คลำ ๆ ตัวต้นฉบับอยู่บ้าง
แต่แค่รู้สึก ทะแม่ง ๆ กะคำว่า ปืนดัดแปลงครับ...5555

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 06:03:43 PM »

ต้นฉบับ 7.62 ที่ด้ามป๊าดสะติ๊ก สีดำ เวลาใส่ด้าม ไม่ต้องใช้น๊อต ใช้แผ่นโลหะใต้ด้ามหมุนขัดเอาไว้ ถูกต้องหรือไม่ เปลี่ยน
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 07:59:09 PM »

น่าจะตามนั้น
บอกแล้วว่าเคยแค่ลูบ ๆ คลำ ๆ
ไม่กล้าไปยุ่งอะไรมากมาย กลัวจะโดนเขกกระโหลก ครับ คิก คิก คิก คิก

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 11:34:49 AM »

ขอบคุณครับพี่สำหรับการติชม คือปกติเป็นคนชอบยิงมือเดียวมากกว่าสองมือครับ ส่วนปืนกระบอกนี้เป็นของรุ่นพี่เพื่อนสนิทผม ได้นำมาให้ลองยิง 213 บี แต่ผมชอบมากตรงที่ด้ามไม่ใหญ่ กำสนิทมือดีมากครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 11:43:12 AM »

อ๋อ......เล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ พี่คมขวาน   ว่า ไอ้ปืนแบบที่ท่านเห็นเนี่ยะนะ แต่เดิม มันเป็นทรงปืนพกของ มหาอำนาจโซเวียต พี่ใหญ่ค่ายคอมมิวนิตส์ ปืนทรงนี้ นกกลมแบบนี้ เขาเรียกกันทั่วๆ ไปว่า "โตกาเรฟ" "ตูกาเรฟ" แล้วแต่จะออกเสียง   ขนาดกระสุนของมันแต่เดิม ตามชื่อของโตกาเรฟนี้ มันเป็นขนาด 7.62  เป็นกระสุนปืนพกทรงคอขวด  เคยเห็นไหม กระสุนปืนพกทรง "คอขวด"
....ไอ้ "ตูกาเรฟ"นี้ เป็นปืนของพี่ใหญ่ หลังม่านเหล็ก  ดังนั้น คอมมิวนิตส์ ค่าย "หลังม่านไม้ไผ่"  หมายถึง จีนเหมาเจ๋อตุง  ก็ได้ทำปืนตามแบบค่ายพี่ใหญ่ใช้ ในขนาด 7.62 เหมือนกัน  และปืนทรงนี้ ก็มีใช้ทั่วไป ในค่ายคอมมิวนิสต์ ย่อยๆ ลงมาแถบๆ ชายแดนภาคตะวันออก ของไทยนี้่แหละครับ
.......ทีนี้ มันก็มีปัญหาเกิดขึ้นคือ  ตามชายแดนภาคตะวันออกอดีตอาณานิคมฝรั่งเศส ซึ่งได้แปลงสภาพไปถือลัทธิตามท่านเลนิน สตาลิน เหมาเจ๋อตง นั้น เขาใช้ เจ้าตูกาเรฟนี้ อยู่ทั่วไป   เวลามันหลุดรอดเข้ามาในเมืองไทยแบบไม่ถูกต้องตามกฎหมาย  เวลาเราเอามายิงในเมืองไทย ก็จะมีปัญหา เพราะไอ้กระสุนหัวคอขวด ขนาด 7.62 นี้ แม้มันจะพอหาได้ในตลาดเมืองไทย พอได้ ก็จริงอยู่   แต่มันก็หายากกว่าขนาด 9 มม.พาราฯเยอะเลย  จนกระทั่งบางครั้ง เจ้าของเจ้า 7.62 ต้องหาทางเอาลำกล้องไป ทะลวง....ทะลวง....เอากันแบบลูกทุ่งนี้แหละ   เอาให้มันพอใส่กระสุนที่มันหาง่ายๆ กว่าไอ้ คอขวด 7.62 
....ปัญหานี้ ก็เห็นอยู่ทั่วๆ ไป ที่ต้องไปทะลวงลำกล้องกัน  ไม่ฉะนั้น ก็ต้อง  ยิงกันน้อยๆ หน่อย เพราะกระสุนหายากหน่อย เจ้า 7.62 คอขวดเนี่ยะ
......อยู่มาวันหนึ่ง เมื่อซักประมาณช่วงประมาณก่อนปี 2535 โดยประมาณ ก็มีการทำโครงการปืนสวัสดิการ ข้าราชการกรมการปกครอง ได้มีการนำปืนราคาถูกจากจีนเหมาเจ๋อตง เข้ามาขายให้กับกรมการปกครอง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อะไรทำนองนั้น ผมจำไม่ถนัด
.....และผมก็ได้เห็นปืนแนว..ปืนทรง.. เจ้าตูกาเรฟ ของรัสเซีย  นี้  .......ก็คิดว่า เป็นปืนรัสเซีย ......พอดูดีๆ  อ้าว.... เขาเขียนว่า นอริงโก้ เมดอินไชน่า  ก็ งง นิดหน่อย   
พอเห็นเขียนขนาดกระสุน เป็น  กระสุนขนาด 9 คูณ 19 ก็ยิ่ง งง เข้าไปใหญ่
......แต่พอหงายท้องปืน ดูผ่านช่องแม็กกาซีนในโครงปืน ก็เห็นว่า มีเหล็กตัวซี ทรงยาว สอดยาวตลอดทั้งแนวช่องแม็กฯ ก็แสดงว่า เขาใช้โครงปืนที่ใหญ่กว่า ขนาด 9 มม. แต่มาทำช่องแม็กฯ ให้แคบลง  ให้ระยะสั้นลง เพื่อให้ใส่ขนาด 9 มม.ได้
.......ดังนัั้น ต้นแบบของมัน ครับ ที่ว่า เขาดัดแปลงมา เล่าให้ฟัง เฉยๆ   แต่ตัวนี้  คือตัวที่ทำสำเร็จรูป มาแล้วจากจีน
.......แต่พวกที่เอา 7.62  ไปทะลวงลำกล้องนั่นซิ .....  ดัดแปลง   55555555555

ได้ความรู้เพิ่มเติมครับ ที่จริงเจ้า"โตกาเรฟ" ผมเองก็เคยได้ยินชื่อมา แต่สำหรับกระบอกนี้ ผมก็ลืมถามรุ่นพี่ว่าจดทะเบียนปีอะไร แต่ก็มีทะเบียนครับ ของเค้าก็มีอีโบ๊ะ 12 เกจอีกกระบอก พร้อมทะเบียนแต่เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้สำหรับอีโบ๊ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์