๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 12:17:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงมือเดียวแล้วสนุกดีครับ  (อ่าน 9288 ครั้ง)
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 12:03:35 AM »

สวัสดีครับ ผมได้ไปซ้อมยิงปืนกับเพื่อนๆสมัยเรียนมหาวิทยาลัย เมื่อช่วงสองอาทิตย์ก่อน มีอยู่คนเป็นรุ่นพี่แกมีปืนมรดก เป็น นอรินโก้ 213 บี 9มม. ก็ไปซ้อมยิงกันที่สนาม ผมเลยได้ลองยิงด้วยมือเดียว ปรากฏว่า ยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ซึ่งทำให้ผมมีแนวคิดว่า การยิงปืนมือเดียวไม่ได้สะบัดน่ากลัวอะไรอย่างที่เคยกังวลก่อนหน้า และหลังจากยิงมือเดียวก็ไม่มีอาการเจ็บมือแต่อย่างใด ซึ่งจากเดิมผมมักจะยิงแบบสองมือ แต่พอมายิงมือเดียวแล้วชอบมาก ไม่น่ากลัวเลยสักนิดแต่สนุกดีครับ ท่านใดมีประสบการณ์ยิงมือเดียวบ้างก็สามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 12:11:29 AM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 12:15:12 AM »

สำหรับผม การยิงปืนมือเดียวไม่ได้ทำให้เกิดปัญหาการบาดเจ็บที่มือหรือต้องรับแรงสะบัดของปืนแต่อย่างใด ปัญหาที่เกิดคือ ทำให้เล็งยากกว่ายิงสองมือ เพราะต้องรับน้ำหนักปืนด้วยแขนข้างเดียว ยากแก่การประคองปืนให้นิ่ง เมื่อต้องเล็งนานๆ และค่อยๆเหนี่ยวไกเข้ามาจนปืนลั่นขึ้นโดยศูนย์ยังจับอยู่ที่เป้าอย่างถูกต้อง เมื่อปืนไม่นิ่งพอ ความแม่นยำก็ไม่มี ถ้าฝึกให้เล็งและยิงได้เร็วขึ้นในขณะที่ยังประคองศูนย์ให้นิ่งอยู่ได้ด้วยการถือปืนมือเดียว ก็ไม่มีปัญหาครับ อันนี้ เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 12:21:54 AM »

สำหรับผม การยิงปืนมือเดียวไม่ได้ทำให้เกิดปัญหาการบาดเจ็บที่มือหรือต้องรับแรงสะบัดของปืนแต่อย่างใด ปัญหาที่เกิดคือ ทำให้เล็งยากกว่ายิงสองมือ เพราะต้องรับน้ำหนักปืนด้วยแขนข้างเดียว ยากแก่การประคองปืนให้นิ่ง เมื่อต้องเล็งนานๆ และค่อยๆเหนี่ยวไกเข้ามาจนปืนลั่นขึ้นโดยศูนย์ยังจับอยู่ที่เป้าอย่างถูกต้อง เมื่อปืนไม่นิ่งพอ ความแม่นยำก็ไม่มี ถ้าฝึกให้เล็งและยิงได้เร็วขึ้นในขณะที่ยังประคองศูนย์ให้นิ่งอยู่ได้ด้วยการถือปืนมือเดียว ก็ไม่มีปัญหาครับ อันนี้ เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ

เห็นด้วยครับ ผมยิงไปลดปืนไปตั้งหลายรอบเนื่องจากไก 213 บี ค่อนข้างหนัก พอเริ่มเดินไก แต่ยังไม่ยอมลั่นก็รู้สึกได้ถึงศูนย์ขยับ เริ่มเมื่อยตามมาแล้วครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 01:02:14 AM »

ผมฝึกปืนสั้นยิงช้าเป็นอย่างแรก ยิงมือเดียวเลยไม่เป็นปัญหายกเว้นเจอพวกปืนหนักมากๆก็คอนไม่ไหวเหมือนกัน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:23:01 AM »

ซ้อมยิงมือเดียวมือไม่ถนัดด้วยนะครับ Grin Grin Grin เผื่อจำเป็น

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 05:47:16 AM »

ซ้อมยิงมือเดียวมือไม่ถนัดด้วยนะครับ Grin Grin Grin เผื่อจำเป็น

เห็นด้วยครับพี่
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 07:05:33 AM »

ถ้ามีโอกาสได้ลองยิงมือเดียวกับพวก Single Action

จะสนุกกว่าอีก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 08:19:53 AM »

รอบต่อไปจะลองมือซ้ายมือเดียวด้วยครับ อยากทราบเหมือนกันว่าอารมณ์จะประมาณไหน Grin
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:49:25 AM »

ให้นึกว่ามืออีกข้างกำแฮนด์มอเตอร์ไซหรือพวงมาลัยรถสิครับ..แล้วท่านจะยิงแบบสนุกขึ้นเยอะ ลองเผื่อๆไว้บางก็ดีนะครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:06:48 AM »

ผมชอบยิงปืนมือเดียวมากกว่าสองมือครับ... รู้สึกว่ากลุ่มกระสุนจะดีกว่ายิงสองมือซะอีก... ที่ยิงประจำก็ ๖๘๖ ลำ ๖ นิ้ว... ใส่กระสุน .๓๕๗ ยิงเพลทเหล็กระยะ ๕๐ เมตรมักไม่ค่อยพลาดครับ... กล๊อค ๒๖ ทั้งต่อส้นและไม่ต่อส้นแม็ก... ก็ยิงไม่มีปัญหาอะไร... กล๊อค ๓๐ ที่ว่าเตะหนักๆ ก็ชอบยิงมือเดียวมากกว่าครับ... เคยลองตระกูล ๑๙๑๑ ทั้งเลสแบร์และโกลด์คัพ(ปืนยืม-ลูกขอ) ยิงมือดียวกับยิงสองมือ... กลุ่มกระสุนไม่แตกต่างกันครับ... คือ... บานเป็นลูกซองสั้นพอๆ กันครับ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 01:48:49 PM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
rangerner
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:46:20 AM »

ผมยังไม่เข้าใจตนเองครับ มีปืนสั้นอยู่สองกระบอก เหล็กล้วน กับโพลิเมอร์สั้น ๆ ถนัดยิงสองมือครับ แต่ทุกครั้งที่ยิง ถ้าใช้สองมือ จับปืนนิ่งเล็งได้นาน แต่ไม่ว่าระยะไหน กลุ่มจะไปอยู่นอกวงดำ แถวๆ เก้านาฬิกาเป็นส่วนมาก บางนัดก็ออกไปมุมบนซ้าย แต่พอลองยิงมือเดียว แบบยกเล็งแล้วยิงเลย ไม่เล็งนาน มักจะเข้าไปกระจาย(ไม่กระจุก)อยู่ในวงดำเกือบหมด  ไม่รู้จะแก้อย่างไร เพราะผมถนัดจับสองมือมากกว่า รู้สึกมั่นคงดีครับ

รักในหลวง  หวงแผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:50:43 PM »

ยิงมือเดียวของผม ปัญหาไม่ได้อยู่ที่รับแรงรีคอยส์ แต่ปัญหามันอยู่ที่ ไม่สามารถทำกลุ่มได้ครับ
ถ้ายิงเอาป้องกันตัว เป้าหุ่นคนพอไหว เป้ากลม ไม่เอาอ่าวเลย

อันนี้ยิงด้วยมือข้างไม่ถนัด

เคยยิงท่านี้กันหรือไม่  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:55:25 PM »

ปกติเวลาเข้าสนามซ้อม ผมจะใช้ยิงโดยใช้มือเดียว ทั้งซ้าย ขวา และสองมือ เสมอ ๆ ครับ
surachai
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 04:08:25 PM »

ลองซ้อมยิงแห้ง ดูศูนย์หน้าอยู่ที่เดิมหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
surachai
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 04:11:18 PM »

ถ้ายิงมือเดียว ข้อมือไม่แข็งพอ
บริหารข้อมืออย่างไรดีครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์