๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:39:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ..ลงทุนอย่างไรไม่ให้เงินเสียเปล่า  (อ่าน 1319 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 06:45:39 PM »

ยายบ๊าบก็พูดง่ายครับ ตอนนี้ได้ข่าวแบงค์เขี้ยวปล่อยกู้นี่ครับ 
ซื้อปล่อยเช่าต้องเผื่อช่วงว่างด้วย บ้านเช่าจะเหนื่อยตรงนี้
ต้องมีเงินเย็นไว้สำรองจ่ายตอนไม่มีคนเช่า 

ปีนึงอาจจะได้6-10เดือน อสังหา ผมว่าเป็นจังหวะนะครับ
ยิ่งคนเกิดนาน ผ่านไรมามาก ต่างยุค ต่างสมัยผลลับมันก็ต่างกัน

จขกท.ไม่ใช่เงินถุงเงินถัง เกรงว่าไปกู้แบงค์เยอะๆ หนี้จะพันคอเอาซะงั้น

อสังหาฯ มันมีบางทำเลตาย ซบเซา ซื้อซี้ซั๊ว เงินจมได้นา...... บู่

ถ้าเงินไม่มาก เล่นตลาดล่างสิครับ ความต้องการสูง
พวกห้องถูกๆ แบ่งซอยให้เช่า ทำไรตามกำลังครับ  Grin

55555  ยายเล่า  " ทฤษฎี "  ของยายให้น้าเบิ้ม  อ่ะ ฮา

ธนาคาร หรือสถาบันการเงิน  เนี่ยะ ฮา
เขาเป็นธุรกิจ  " สองขา " คือ รับฝาก และ ปล่อยกู้ อ่ะ ฮา

ตอนนี้ " ฝากประจำ " ดอกเบี้ย เตี้ยติดดิน อ่ะ ฮา
ไอ้ดอกเบี้ยต่ำ ก็หมายความว่า เขามี "ต้นทุน การดำเนินงาน " อ่ะ ฮา

ต้องเอาไปปล่อย " หากำไร "  หรือ gap  สี่ ห้าเปอร์เซ็นต์ อ่ะ ฮา
เพราะ  "ค่าใช้จ่าย " ของเขา  เยอะแยะ  ต้องดิ้น เหมือนกัน อ่ะ ฮา

อย่าไปกลัว มัน  " ไม่ปล่อย "  อ่ะ ฮา
อันดับแรก  ปัญหาของคนกู้ คือ ต้อง ไม่มีราคีคาว เรื่อง " Bad Dept " อ่ะ ฮา
ถ้าประวัติ ทางการเงินดี  มีเงินดาวน์ ยี่สิบ สามสิบ  เขารีบ "ตะครุบ " อ่ะ ฮา

อ้าวแล้วทำมัย  " พันธบัตร รัฐบาล" มันเล่นกัน สี่บวก ฮา
เรื่องนี้ ไม่มีอะรัย " ซับซ้อน " เล้ย มันร้อนเงิน อ่ะ ฮา

น้าเบิ้มลองดู  ตลาดเงิน ทาง " อียู " ดูบ้างอ่ะ ฮา
อัตราดอกเบี้ย เงินฝาก มันติดดิน  แทบจะเก็บ  "ค่ารักษา บัญชี " อ่ะ ฮา

5555 แล้วทำมัยมันไม่ย้ายเงิน มากิน "ส่วนต่าง" ในประเทศไทย อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 06:55:31 PM »

คนคุยกะแบงค์บ่อยๆ รู้จักหน้าตากันนานก็คงง่ายอ่ะคับยาย คนโนเนมนี่สิ แบงค์มันจ้องจะขูดเลือดขูดเนื้อเอา

ผมเบื่อตรงชอบบีบให้ซื้อประกันอ่ะ เวลาจะปล่อยกู้ น่ารำคาญมาก วงเงินประกันตั้ง1-2-3แสน มันบอกเผื่อคุณตายไง เยาะเย้ย ประกันจ่ายหนี้แทนคุณเอง หลงรัก  เอ่อ......ถ้าตรูตายจะเอาไรก็เอาไปเถอะ ตรูไม่รู้แล้วตอนนั้น จะหามตรูไปเผาที่ไหน  ขำก๊าก

นับวันแบงค์ยิ่งหากินยุบยิบไปหมด  แลบลิ้น 

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:04:49 PM »

คนคุยกะแบงค์บ่อยๆ รู้จักหน้าตากันนานก็คงง่ายอ่ะคับยาย
คนโนเนมนี่สิ แบงค์มันจ้องจะขูดเลือดขูดเนื้อเอา

ผมเบื่อตรงชอบบีบให้ซื้อประกันอ่ะ เวลาจะปล่อยกู้ น่ารำคาญมาก
วงเงินประกันตั้ง1-2-3แสน มันบอกเผื่อคุณตายไง เยาะเย้ย

ประกันจ่ายหนี้แทนคุณเอง หลงรัก  เอ่อ......
ถ้าตรูตายจะเอาไรก็เอาไปเถอะ ตรูไม่รู้แล้วตอนนั้น จะหามตรูไปเผาที่ไหน  ขำก๊าก

นับวันแบงค์ยิ่งหากินยุบยิบไปหมด  แลบลิ้น 

55555 เอออ  น้าเบิ้ม  คน " เงิน เยน " อ่ะ ฮา 55555

ตอนนี้  " ธุรกิจ " ผลประกอบการ ตกต่ำ อ่ะ ฮา
ยิ่งดอกเบี้ยถูก  ยิ่งทำให้ " กำไร " ลดลง อ่ะ ฮา

หลายปีมาแล้ว  เป็นสิบปี  เขาใช้นโยบาย อย่างอื่นแทน อ่ะ ฮา

เขาเน้น ไปเรื่อง  " ค่าบริการ " อ่ะ ฮา
ตั้งแต่ " ค่ารักษา บัญชี " ที่ไม่เคลือนไหว คิด ห้าสิบบาท / เดือน อ่ะ ฮา
ตัดไป ตัดมา  แป๊ปเดียว เงิน สาม สี่ ห้าพัน " หมดแล้ว " อ่ะ ฮา

เพราะฉะนั้น ไอ้เรื่อง " พรีเมี่ยม อินชัวร์รันส์ " อย่าไปสนใจมันอ่ะ ฮา

555555  เวลาเราพลาด  ยังมีเงินเหลือ เลี้ยงโต๊ะจีน เวลา " ชุก ซัว " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:06:56 PM »

มาอ่านยายเขียน ผมลงทุนซื้อนาแปลงน้อยไป 1 แปลง  คิก คิก เยี่ยม
เจ้าของขายต่ำกว่าราคาประเมินล้านนึง  ผมกู้ 80 %
ผ่อน 10 ปี ดอก 5 ปีแรก 5 %  ปีที่ 6-10 ลอยตัว -1.5 %   หลงรัก หลงรัก

5555  พี่ ถั่ว ติดหนี้ ยาย โต๊ะ นุงส์ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:14:13 PM »

NPLพุ่งแทบทุกแบงค์ น่ากลัวจุงเบย.....แล้วไม่มีการอุดหนุนภาคเกษตรกรทุกแขนงต่อไปด้วย เงินในกระเป๋าเกษตรกรคงแห้งเหือด

รายใหญ่ระดับชาติคงไม่เดือนร้อน เพราะตลาดอื่นเยอะแยะ ในAEC   แต่คนส่วนใหญ่นี่สิ  อืมม......ตอนนี้เริ่มกระทบแล้ว กำลังซื้อยังไม่พื้นครับ คนไม่มีเงิน กำลังเงินจากชาวสวนหายไปสนิทเลย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:36:07 PM »

NPLพุ่งแทบทุกแบงค์ น่ากลัวจุงเบย....
แล้วไม่มีการอุดหนุนภาคเกษตรกรทุกแขนงต่อไปด้วย
เงินในกระเป๋าเกษตรกรคงแห้งเหือด

รายใหญ่ระดับชาติคงไม่เดือนร้อน เพราะตลาดอื่นเยอะแยะ ในAEC   
แต่คนส่วนใหญ่นี่สิ  อืมม......ตอนนี้เริ่มกระทบแล้ว
กำลังซื้อยังไม่พื้นครับ คนไม่มีเงิน
กำลังเงินจากชาวสวนหายไปสนิทเลย

55555  ไอ้เรื่อง  " เอ็น พี แอล " สูง ฮา 55555

ไอ้  " เด็กดี " แบบน้าเบิ้ม ในอนาคต  โดนอีก อ่ะ ฮา
ค่าธรรมเนียม  ค่าดอกเบี้ย  จะ  " โดนโขก " มากยิ่งขึ้น อ่ะ ฮา

เพื่อเอา  รายได้ ที่เพิ่มขึ้นไปปิดหนี้เสีย ไปทำงบดุล ให้มี " กำไร " อ่ะ ฮา
ไอ้เด็กดี  คนดี  โดน " ตา หลอด " อ่ะ ฮา

ทีนี้มาพูดเรื่อง  " เกษตร " เรื่องข้าว เรื่องยาง เรื่องปาลม์ อ่ะ ฮา

ข้าวจาก " หมื่นห้า "  เหลือ หกเจ็ดพัน ฮา
ยางจาก " แปดสิบ " มีแนวโน้ม เหลือ ห้าสิบ และ ลดลงเรื่อยๆ ฮา
ปาลม์  " เจ็ด แปด บาท " ตอนนี้ เหลือ  แปดสลึง อ่ะ ฮา

555555  ต้องช่วยกันเป่า "นกหวีด " เรียกกำนัน แล้ว อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:19:37 PM »

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์