๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 04:16:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเงินชดเชยกรณีโดนเลิกจ้างครับ  (อ่าน 2113 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:41:28 AM »

มีอายุงาน14ปีบริษัทบอกเลิกจ้างควรได้รับเงินชดเชยเท่าไรครับ ดูในสำนักคุ้มครองแรงงานกระทรวงมหาดไทยแจ้งว่า
1. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 120 วัน แต่ไม่ครบ 1ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 30 วัน
2. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 1ปี แต่ไม่ครบ 3ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 90 วัน
3. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 180 วัน
4. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 6 ปีแต่ไม่ครบ 10ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 240 วัน
5. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 10ปี ขึ้นไป จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 300 วัน
ในหัวข้อที่ 5 เข้าใจว่าอายุงาน 10ปี บริษัทจ่ายให้ 10 ซอง บวก 1 ซองในกรณีไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้า
แต่ที่สงสัยคือในปีที่ 11-14 จะมีการจ่ายค่าชดเชยให้หรือไม่อย่างไรครับ.... ไหว้
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:18:26 AM »

มีอายุงาน14ปีบริษัทบอกเลิกจ้างควรได้รับเงินชดเชยเท่าไรครับ ดูในสำนักคุ้มครองแรงงานกระทรวงมหาดไทยแจ้งว่า
1. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 120 วัน แต่ไม่ครบ 1ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 30 วัน
2. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 1ปี แต่ไม่ครบ 3ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 90 วัน
3. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 180 วัน
4. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 6 ปีแต่ไม่ครบ 10ปี จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 240 วัน
5. ลูกจ้างที่มีอายุงานครบ 10ปี ขึ้นไป จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้าง 300 วัน
ในหัวข้อที่ 5 เข้าใจว่าอายุงาน 10ปี บริษัทจ่ายให้ 10 ซอง บวก 1 ซองในกรณีไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้า
แต่ที่สงสัยคือในปีที่ 11-14 จะมีการจ่ายค่าชดเชยให้หรือไม่อย่างไรครับ.... ไหว้
อย่าไปเซ็นต์หนังสือเลิกจ้าง ใบลาออก นะครับ เพราะเป็นการยกเลิกสัญญาจ้าง
              ถ้าเราไม่ผิด เขาไม่ขาดทุนจริงหรือว่าเลิกกิจการ เงินส่วนที่ถามยังงัยก็ต้องจ่าย
             ส่วนที่เราไม่มีความผิด เขาไม่ค่อยจะชดเชยหรือช่วยเหลือครับ  ทำมาตั้งหลายปี
หางานใหม่ไม่ง่ายนะครับ ยิ่งอายุมาก เขาจ้างเด็กใหม่ถูกกว่าเราด้วย  เจอกันที่ศาลครับถ้าไม่เป็นธรรม Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:50:53 AM »

ในหัวข้อที่ 5 เข้าใจว่าอายุงาน 10ปี
บริษัทจ่ายให้ 10 ซอง บวก 1 ซองในกรณีไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้า

แต่ที่สงสัยคือในปีที่ 11-14
จะมีการจ่ายค่าชดเชยให้หรือไม่อย่างไรครับ.... ไหว้

55555 ปีที่ 11 - 14  สงสัยจะ " แห้ว " อ่ะ ฮา  5555
เพราะ พรบ.แรงงาน เขากำหนดจำนวนปี สูงสุด เอาไว้แล้วอ่ะ ฮา
กำหนด  10 + 1 รวมเป็น สิบเอ็ด ซอง อ่ะ ฮา

ส่วนที่ได้ คือเงินสะสม หรือ Provident fund  อ่ะ ฮา

ตั้งชื่อว่า  " Hatyai "  ฮา
ยายเชื่อว่า ทำงานที่  " Safeskin "  โรงงานแปรรูปยาง อ่ะ ฮา

55555 โรงงานแปรรูปยาง ที่เปิดมา สิบห้าสิบหกปี  " เลิก กิจการ " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:56:22 AM »

อย่าไปเซ็นต์หนังสือเลิกจ้าง ใบลาออก นะครับ เพราะเป็นการยกเลิกสัญญาจ้าง
              ถ้าเราไม่ผิด เขาไม่ขาดทุนจริงหรือว่าเลิกกิจการ เงินส่วนที่ถามยังงัยก็ต้องจ่าย
             ส่วนที่เราไม่มีความผิด เขาไม่ค่อยจะชดเชยหรือช่วยเหลือครับ  ทำมาตั้งหลายปี
หางานใหม่ไม่ง่ายนะครับ ยิ่งอายุมาก เขาจ้างเด็กใหม่ถูกกว่าเราด้วย  เจอกันที่ศาลครับถ้าไม่เป็นธรรม Grin
ใช่ครับ ให้ฝ่ายบุคคลทำหนังสือเลิกจ้างถึงเรา พร้อมทั้งระบุสิทธิประโยชน์ที่เราจะได้รับมาด้วย
แล้วเอาสำเนาหนังสือฉบับนี้พร้อมกับหลักฐานการจ่ายเงินประกันสังคมเดือนสุดท้ายไปยื่นที่ประกันสังคม
ขอขึ้นทะเบียนผู้ว่างงาน จะได้รับเงินชดเชยเป็นรายเดือนอีกจำนวนหนึ่งด้วยครับ
ถ้าเราลงชื่อในสัญญาเลิกจ้างหรือใบลาออกเอง ตรงนี้จะไม่ได้นะครับ
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:03:28 AM »

ขอบคุณครับ..บวกให้ทั้งสองท่านครับ..ที่สงสัยคือปีที่ 11-14 นั้นแหละครับ เพราะที่ทำงานเขาคุยกันว่าหลังจากปีที่ 10 ให้นับเป็น 1 เดือนทำงานต่อปีครับ...

อธิบายให้ฟังก่อนว่าสัญญาเลิกจ้างยังไงก็ต้องเซ็นเพื่อรับเงินชดเชยครับ เพราะที่ทำงานผมเป็นเรือขุดเจาะแก็ส-น้ำมันในอ่าวไทย
แต่ลำที่ผมทำงานอยู่หมดสัญญาในประเทศไทยจึงต้องเลิกจ้างออกก่อนแล้ว Transfer พนักงานไปทำอีกลำหนึ่งครับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:11:05 AM »

ขอบคุณครับ..บวกให้ทั้งสองท่านครับ..ที่สงสัยคือปีที่ 11-14 นั้นแหละครับ เพราะที่ทำงานเขาคุยกันว่าหลังจากปีที่ 10 ให้นับเป็น 1 เดือนทำงานต่อปีครับ...

อธิบายให้ฟังก่อนว่าสัญญาเลิกจ้างยังไงก็ต้องเซ็นเพื่อรับเงินชดเชยครับ เพราะที่ทำงานผมเป็นเรือขุดเจาะแก็ส-น้ำมันในอ่าวไทย
แต่ลำที่ผมทำงานอยู่หมดสัญญาในประเทศไทยจึงต้องเลิกจ้างออกก่อนแล้ว Transfer พนักงานไปทำอีกลำหนึ่งครับ
ถ้าเอาเครื่องจักรมาแทนคน ส่วนที่เกิน 10 ปี จะได้ปีละครึ่งเดือน   Grin
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:17:25 AM »

อธิบายให้ฟังก่อนว่าสัญญาเลิกจ้างยังไงก็ต้องเซ็นเพื่อรับเงินชดเชยครับ
อันนี้ไม่จริงครับ  ถ้าเกิดเขาไม่ transfer ให้ คุณจะไม่สามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้
             ถ้าสัญญาจ้างคุณ ถึงอายุ 60 ปี     เงิน 10 เดือนนั้นตามกฎหมาย ยังงัยก็ต้องจ่าย ครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:40:45 AM »

ผมทำงานมา๑๓ปีตอนเลิกจ้างผมได้รับค่าชดเชย๑๐เดือนค่าไม่บอกล่วงหน้า๑เดือนครับ ค่าว่างงานอีกจำไม่ได้แล้วว่ารับไปทำไหร่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:15:00 AM »

ถ้าเรียกว่าสัญญาเลิกจ้าง แสดงว่าเป็นคำสั่งเลิกจ้างที่ระบุเงินชดเชย๓๐๐วันตามกฎหมาย แถมด้วยการระบุการชดเชยเพิ่มเติม
ให้ลูกจ้างเซ็นรับ ว่ายินยอม เพื่อให้หมดประเด็นว่าเป็น "การเลิกจ้างไม่เป็นธรรม" หรือบ้างก็เตรียมฟอร์มใบลาออกไว้ให้เลย

การเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ถ้าไปฟ้องเอาก็ได้ไม่มาก แนวศาลฎีกาเคยให้ว่าอายุงาน๒๐ปี ให้ค่าเลิกจ้างไม่เป็นธรรม๑๐เดือน
ก็เลยเป็นที่มากันว่า อยู่มา๑๐ปีให้๑๐เดือน  ส่วนเกิน๑๐ปี ให้อีกปีละ๑เดือน
ไปฟ้องศาลใช้เวลาอีก๒-๓ปี อาจได้เพิ่มอีกหน่อย แต่ก็เสียสัมพันธภาพกันไป   ต้องชั่งใจดูครับ  Grin
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:22:10 PM »

บวกให้ทุกท่านนะครับ..แสดงว่าอย่างนั้นก็ต้องยอมรับตามข้อกฎหมายคือ 10เดือนเงินชดเชย พร้อมค่าไม่บอกกล่าวล่วงหน้า1เดือน
ถ้าไปเรียกร้องให้ได้มากกว่าก็ใช้เวลาอีกนานโข..ขอบคุณทุกท่านครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:55:38 PM »

บวกให้ทุกท่านนะครับ..แสดงว่าอย่างนั้นก็ต้องยอมรับตามข้อกฎหมายคือ 10เดือนเงินชดเชย พร้อมค่าไม่บอกกล่าวล่วงหน้า1เดือน
ถ้าไปเรียกร้องให้ได้มากกว่าก็ใช้เวลาอีกนานโข..ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอให้ได้งานใหม่เร็วๆครับ ยินดีกับซองที่จะได้รับด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:26:22 PM »

ถามจขกท.เพิ่มเติม
1.ท่านมีงานใหม่ที่พอใจรองรับแล้วหรือไม่
2.กรณีท่านคิดว่าถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ไม่เป็นธรรมในประเด็นใดครับ  ถ้าไม่ถูกใจเฉยๆนั้นไม่ถือว่าเป็นความไมชอบธรรม
3.หากท่านมีประเด็นชัดเจนว่าการเลิกจ้างนั้นไม่เป็นธรรม นายจ้างไม่มีเหตุอันควรในการเลิกจ้าง หาใช่การมโนไปเองตามแรงยุยง แนะนำให้ไปพบเจ้าหน้าที่แรงงานสัมพันธ์ ณสำนักงานแรงงานจังหวัดที่การจ้างงานเกิดขึ้น ไม่มีใครรู้ข้อกฏหมายดีและถ่องแท้เท่ากับเจ้าหนาที่ที่รับผิดชอบ  ท่านได้ลองเข้าพบปรึกษาแล้วหรือไม่อย่างไร
4.การเจรจาขอรับความช่วยเหลือเพิ่มเติมจากที่กฏหมายแรงงานบัญญัติไว้ สามารถทำได้หากเป็นความเห็นพ้องกันระหว่างนายจ้างและลูกจ้าง ท่านได้ลองเจรจาดูแล้วได่ข้อยุติเป็นธรรมหรือไม่อย่างไร
5.หากท่านได้ตอบคำถามทั้งหมดข้างต้นแล้วมีประเด็นเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ท่านมีความพร้อมในการนำข้อพิพาทเข้าสู่ศาลหรือไม่
คิดให้ดั ตอบให้ครบก่อนค่อยดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใด ตัวท่านรู้ทุกอย่างดีที่สุด จงเชื่อตัวเองดีกว่าครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 05:05:13 PM »

ถามจขกท.เพิ่มเติม
1.ท่านมีงานใหม่ที่พอใจรองรับแล้วหรือไม่
2.กรณีท่านคิดว่าถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ไม่เป็นธรรมในประเด็นใดครับ  ถ้าไม่ถูกใจเฉยๆนั้นไม่ถือว่าเป็นความไมชอบธรรม
3.หากท่านมีประเด็นชัดเจนว่าการเลิกจ้างนั้นไม่เป็นธรรม นายจ้างไม่มีเหตุอันควรในการเลิกจ้าง หาใช่การมโนไปเองตามแรงยุยง แนะนำให้ไปพบเจ้าหน้าที่แรงงานสัมพันธ์ ณสำนักงานแรงงานจังหวัดที่การจ้างงานเกิดขึ้น ไม่มีใครรู้ข้อกฏหมายดีและถ่องแท้เท่ากับเจ้าหนาที่ที่รับผิดชอบ  ท่านได้ลองเข้าพบปรึกษาแล้วหรือไม่อย่างไร
4.การเจรจาขอรับความช่วยเหลือเพิ่มเติมจากที่กฏหมายแรงงานบัญญัติไว้ สามารถทำได้หากเป็นความเห็นพ้องกันระหว่างนายจ้างและลูกจ้าง ท่านได้ลองเจรจาดูแล้วได่ข้อยุติเป็นธรรมหรือไม่อย่างไร
5.หากท่านได้ตอบคำถามทั้งหมดข้างต้นแล้วมีประเด็นเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ท่านมีความพร้อมในการนำข้อพิพาทเข้าสู่ศาลหรือไม่
คิดให้ดั ตอบให้ครบก่อนค่อยดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใด ตัวท่านรู้ทุกอย่างดีที่สุด จงเชื่อตัวเองดีกว่าครับ

ตอบคุณ oil  ครับ
ตามคำถามข้อ 1 ตามที่ตอบไว้ด้านบนครับทางบริษัทได้ Transfer ผมมาทำงานกับเรือลำใหม่แล้วครับ
ส่วนข้อ 2 - 5 ไม่มีแรงกดดันใดๆครับ (ส่วนตัวพอใจครับที่บริษัทเลิกจ้างเพราะมากกว่า10ปีก็ไม่มีผลต่อค่าชดเชย)
เพียงแต่ข้องใจว่ากฎหมายทำไมไม่คุ้มครองแรงงานในปีที่11ขึ้นไปครับ (ใครทราบบ้างครับทำไม)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 05:14:32 PM »

ผมไม่ทราบครับ ลองสอบถามสภาทนายความฯหรือหน่วยงานแรงงานในจังหวัดดูครับ ได้คำตอบแล้วอย่าลืมมาแบ่งปันด้วย ขอบคุณล่วงหน้า
ผมก็สงสัยข้อกฏหมายเหมือนกันนะ อยากทราบว่าผูต้องหาฆ่าข่มขืนทำไมไม่ลงโทษประหาร ยี๊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 05:16:45 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:07:35 PM »

[ตามคำถามข้อ 1 ตามที่ตอบไว้ด้านบนครับทางบริษัทได้ Transfer ผมมาทำงานกับเรือลำใหม่แล้วครับ
ส่วนข้อ 2 - 5 ไม่มีแรงกดดันใดๆครับ (ส่วนตัวพอใจครับที่บริษัทเลิกจ้างเพราะมากกว่า10ปีก็ไม่มีผลต่อค่าชดเชย)
เพียงแต่ข้องใจว่ากฎหมายทำไมไม่คุ้มครองแรงงานในปีที่11ขึ้นไปครับ (ใครทราบบ้างครับทำไม)
[/quote]  จบแบบหนังคนละม้วนกับผมเลยครับ นายจ้างดี หางานใหม่ให้ด้วย  Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์