๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:25:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดซื้อแสนบาทต้องแจงป.ป.ท. 418หน่วยงานรัฐป่วนสั่งสอบย้อนหลัง5ปี  (อ่าน 978 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:24:00 AM »

ป.ป.ท. เดินหน้าล้างทุจริตตามใบสั่ง คสช. จี้กรม- รสก. 418 แห่ง รายงานผลจัดซื้อจัดจ้างยิบ ประมูลวงเงินเกิน 1 แสน แจ้งใน 7 วัน คู่สัญญารัฐทั้งบุคคลธรรมดา-นิติบุคคลหนาว สั่งตรวจสอบย้อนหลัง 5 ปี บิ๊ก ขรก.เหงื่อตก ลูกน้องซิกแซ็กเจอลงดาบ

นายประยงค์ ปรียาจิตต์ เลขาธิการคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตภาครัฐ (ป.ป.ท.) เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า เพื่อให้สอดรับกับนโยบายของคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) ที่มีคำสั่งฉบับที่ 69/2557 ลงวันที่18 มิ.ย. 2557 เรื่อง มาตรการป้องกันและแก้ไขปัญหาการทุจริตประพฤติมิชอบ ป.ป.ท.ได้ดำเนินการตามคำสั่งดังกล่าว แจ้งให้หน่วยงานภาครัฐ รัฐวิสาหกิจ องค์กรอิสระ องค์กรมหาชนทั้งหมด 418 หน่วยงานยึดถือปฏิบัติ ขณะเดียวกันมีคำสั่งที่ 256/2557 เรื่อง จัดตั้งศูนย์ปฏิบัติการต่อต้านการทุจริตภาครัฐ (ศปตท.) โดยมีตนเป็นผู้อำนวยการศูนย์ เร่งผลักดันให้มาตรการป้องกันปราบปรามการแก้ปัญหาทุจริตเป็นไปอย่างมี ประสิทธิภาพ และเกิดผลในทางปฏิบัติอย่างเป็นรูปธรรม เบื้องต้นได้ให้ทั้ง 418 หน่วยงานรายงานผลการจัดซื้อจัดจ้าง มาตรการป้องกันการทุจริตคอร์รัปชั่น การถูกร้องเรียนกล่าวโทษจากปัญหาทุจริตประพฤติมิชอบ เพื่อนำเสนอ คสช. และขยายมาตรการนี้ให้ครอบคลุมถึงหน่วยงานปกครองท้องถิ่น (อปท.) ต่อไป

ตัดไฟแต่ต้นลมทุจริตลด 80%

มาตรการ ป้องกันปราบปรามการทุจริตและประพฤติมิชอบตามคำสั่ง คสช.ฉบับดังกล่าว มีทั้งการป้องกันล่วงหน้าโดยให้ทุกส่วนราชการออกมาตรการป้องกันสกัดกั้นไม่ ให้เกิดการทุจริตประพฤติมิชอบขึ้นในหน่วยงาน เสริมสร้างธรรมาภิบาล การตรวจสอบและเฝ้าระวัง ขณะเดียวกันเมื่อเกิดกรณีกล่าวหาหรือมีเหตุควรสงสัยว่าข้าราชการหรือเจ้า หน้าที่รัฐเกี่ยวข้องกับการทุจริต หัวหน้าส่วนราชการต้องดำเนินการทั้งทางวินัย ทางการปกครอง และมาตรการทางกฎหมาย ขณะที่การจัดซื้อจัดจ้างก็เป็นหน้าที่ที่หัวหน้าส่วนราชการ หรือหัวหน้าหน่วยงานรัฐ จะต้องควบคุมดูแลให้เป็นไปตามกฎหมาย หากหัวหน้าส่วนราชการหรือผู้บังคับบัญชาปล่อยปละละเลยก็อาจมีความผิดทั้งทาง วินัยและทางอาญา โดยกำหนดให้ ป.ป.ท.เข้าตรวจสอบดูแลกรณีเกิดการทุจริต หรือหัวหน้าส่วนราชการที่ปล่อยปละละเลยให้เกิดการทุจริต และให้รายงาน คสช.ทราบอย่างต่อเนื่อง

นายประยงค์กล่าวว่า โดยข้อเท็จจริงเรื่องนี้ทุกส่วนราชการต้องปฏิบัติอยู่แล้ว อย่างมาตรา 90 แห่ง พ.ร.บ.ข้าราชการพลเรือน 2551 กำหนดว่า เมื่อมีการกล่าวหาหรือมีกรณีสงสัยว่าข้าราชการพลเรือนกระทำผิดวินัย ผู้บังคับบัญชามีหน้าที่ต้องรายงานให้ผู้บังคับบัญชาทราบ และดำเนินการทั้งทางวินัย ทางกฎหมาย แต่ที่ผ่านมาหน่วยงานส่วนใหญ่ปล่อยปละละเลย จึงจำเป็นต้องเร่งแก้ไขปัญหาทั้งระบบอย่างเร่งด่วนมั่นใจว่าถ้าหากทุกหน่วยงานดำเนินการตามคำสั่ง คสช. และกฎหมายที่มีอยู่ การทุจริตจะหายไป 80% เพราะเป็นการตัดไฟแต่ต้นลม

นำร่องปราบจัดซื้อจัดจ้าง

จาก นี้ไป ป.ป.ท.จะเพิ่มความเข้มงวดในการตรวจสอบการทุจริตทุกประเภท ตั้งแต่การจัดซื้อจัดจ้าง ไปจนถึงการบุกรุกตัดไม้ทำลายป่า ค้าสัตว์ป่า การปล่อยน้ำเสียก่อมลพิษ โดยจะประสานหน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการ และตรวจสอบโดย ป.ป.ท.เอง ในส่วนของการจัดซื้อจัดจ้างจะนำร่องตรวจสอบ 7 ประเภท ได้แก่ 1.การจ้างงานก่อสร้าง 2.การจัดซื้อจัดจ้างที่ไม่ใช่งานก่อสร้าง 3.การจ้างควบคุมงาน 4.การจ้างออกแบบ 5.การจ้างที่ปรึกษา 6.การจ้างหรือการให้เงินสนับสนุนเพื่อการวิจัย 7.การจัางพัฒนาระบบคอมพิวเตอร์ เพราะในส่วนนี้หากแต่ละหน่วยงานดำเนินการด้วยความโปร่งใส มั่นใจว่าจะสามารถป้องกันแก้ไขการทุจริตคอร์รัปชั่นลงได้ครึ่งหนึ่ง

สอบจัดซื้อจัดจ้างย้อนหลัง 5 ปี

นาย ประยงค์กล่าวต่อว่า ป.ป.ท.ได้จัดทำแนวทางปฏิบัติภายใต้คำสั่งที่ 69/2557 แจ้งให้แต่ละหน่วยงานดำเนินการดังนี้

1.ให้จัดส่งแผนงานสร้างความโปร่งใสในการปฏิบัติราชการ ตามแนวทางที่สำนักงานคณะกรรมการพัฒนาระบบราชการ (ก.พ.ร.) กำหนด ให้ ป.ป.ท.ภายในวันที่ 15 ก.ค. 2557 โดยแต่ละหน่วยงานต้องศึกษากระบวนการที่มีความเสี่ยงในการเกิดทุจริต มาตรการป้องกันการทุจริต และจัดส่งแผนสร้างความโปร่งใสให้ ป.ป.ท. เพื่อจะได้รายงาน คสช.ทราบต่อไป

2.ให้ส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ รายงานข้อมูลการร้องเรียน กล่าวหา ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ ที่อยู่ระหว่างการตรวจสอบข้อเท็จจริง สอบวินัย ภายใน 15 ก.ค. 2557

3.ส่งรายงานการดำเนินการเบื้องต้นที่มีการกล่าวหา ร้องเรียน ข้าราชการ เจ้าหน้าที่รัฐทุจริต ภายใน 7 วันนับแต่มีการกล่าวหา ร้องเรียน 4.ส่งรายงานการจัดซื้อจัดจ้างตั้งแต่ 1 แสนบาทขึ้นไป ตั้งแต่วันที่ 1 ก.ค. 2557 ภายใน 7 วัน นับแต่วันที่มีการจัดซื้อจัดจ้าง

5.ส่งรายงาน เรื่องที่อยู่ระหว่างการกล่าวโทษ ร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวน ภายใน 15 ก.ค. 2557 และ 6.จัดส่งรายงานข้อมูลบุคคล นิติบุคคล ที่ได้รับงานจัดซื้อจัดจ้าง มูลค่างานตั้งแต่ 1 ล้านบาทขึ้นไป ย้อนหลัง 5 ปี ตั้งแต่ปี 2553-2557

ส่งผลประมูลย้อนหลัง 2 แสน ล.

นายชัชวาลย์ บุญเจริญกิจ อธิบดีกรมทางหลวง (ทล.) เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างรวบรวมข้อมูลการจัดซื้อจัดจ้างย้อนหลัง 5 ปีให้่คณะกรรมการ ป.ป.ท. พิจารณา ซึ่งงบประมาณแต่ละปีที่จัดซื้อจัดจ้างโครงการใหม่เฉลี่ยปีละประมาณกว่า 30,000 ล้านบาท เมื่อรวม 5 ปีจะอยู่ที่ประมาณ 150,000 ล้านบาท ส่วนจำนวนสัญญาอยู่ระหว่างรวบรวมข้อมูล

"ในทางปฏิบัติการจัดซื้อจัด จ้างของหน่วยงานราชการได้รายงานกรมบัญชีกลางอยู่แล้ว และในการประมูลจะมีคณะกรรมการจากหน่วยงานต่าง ๆ รวมถึงสำนักงานการตรวจเงินแผ่นดิน (สตง.) เป็นกรรมการด้วย ไม่เข้าใจว่าทาง ป.ป.ท.ต้องการจะนำข้อมูลไปทำอะไร"

นายชาติชาย ทิพย์สุนาวี อธิบดีกรมทางหลวงชนบท (ทช.) กล่าวในทำนองเดียวกันว่า อยู่ระหว่างให้ทางสำนักทางหลวงชนบททุกจังหวัดทำรายละเอียดรายงานเข้ามาที่ ส่วนกลาง เพื่อรวบรวมให้ ป.ป.ท.เช่นเดียวกัน สำหรับลงทุนโครงการใหม่ ที่เปิดประมูลจัดซื้อจัดจ้างทุกปีเฉลี่ยอยู่ปีละประมาณ 23,000 ล้านบาท รวมย้อนหลัง 5 ปี คาดว่าอยู่ที่ประมาณ 115,000 ล้านบาท

กรมชลฯสั่งรายงานด่วน

ผู้ สื่อข่าวรายงานว่า นอกจาก ทล.กับ ทช.แล้ว หน่วยงานระดับกรมในสังกัดกระทรวงต่าง ๆ ทุกกระทรวงก็อยู่ระหว่างเตรียมรายงานแผนการสร้างความโปร่งใส และผลการจัดซื้อจัดจ้างย้อนหลังให้ ป.ป.ท.เช่นเดียวกัน อาทิ กรมชลประทาน มีคำสั่งถึงผู้อำนวยการสำนัก ผู้อำนวยการกองให้จัดทำรายงานการจัดซื้อจัดจ้างที่มีวงเงินเกินกว่า 100,000 บาท ตั้งแต่ 1 ก.ค. 2557 เป็นต้นไป ให้ ป.ป.ท. และให้รายงานข้อมูลบุคคล และนิติบุคคล จัดซื้อจัดจ้างวงเงินตั้งแต่ 1 ล้านบาทขึ้นไป กับกรมชลฯย้อนหลัง ปีงบประมาณ 2553 ถึงวันที่ 30 มิ.ย. 2557

ชู มหาดไทยใสสะอาด

ใน ส่วนของกระทรวงมหาดไทย ในการประชุมกระทรวงผ่านระบบวีดิทัศน์ เมื่อวันที่1 ก.ค.ที่ผ่านมา นายจรินทร์ จักกะพากรองปลัดกระทรวงมหาดไทย กำชับให้หน่วยงานในสังกัดมหาดไทย ดำเนินการตามคำสั่ง คสช. โดยให้ศึกษาแนวทางปฏิบัติเรื่องดังกล่าว และจะออกแนวทางปฏิบัติ การจัดทำรายงานของ อปท. กับจังหวัดทุกจังหวัด โดยในส่วนของกระทรวงได้กำหนดแนวทางเป็นแผนปฏิบัติภายใต้ชื่อ "แผนมหาดไทยใสสะอาด" ดังนั้นเพื่อให้เป็นไปในแนวทางเดียวกัน จึงขอให้กรมและรัฐวิสาหกิจในสังกัดจัดทำแผนป้องกันแก้ไขปัญหาการทุจริต โดยใช้ชื่อหน่วยงานและมีคำพ่วงท้ายว่า "ใสสะอาด" และให้ทุกหน่วยงานตรวจสอบเรื่องร้องเรียน กรณีความผิดเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างตามคำสั่ง คสช.โดยเร่งด่วน

จัดซื้อจัดจ้างรัฐปีละกว่าแสน ล.

ผู้ สื่อข่าวรายงานว่า รายงานการจัดซื้อจัดจ้างจากระบบการจัดซื้อจัดจ้างภาครัฐ โดยกรมบัญชีกลางระบุว่า แต่ละปีหน่วยงานภาครัฐและรัฐวิสาหกิจมีการจัดซื้อจัดจ้างกว่า 1 แสนล้านบาท โดยผลการจัดซื้อจัดจ้างหน่วยงานภาครัฐล่าสุด ในปีงบประมาณ 2555 ที่กรมบัญชีกลางรวบรวมไว้ พบว่ามีหน่วยงานรัฐประกาศจัดซื้อจัดจ้างทั้งสิ้น 175,956 โครงการ วงเงินงบฯจัดหา 169,819 ล้านบาท มูลค่าที่จัดหาได้ 160,775 ล้านบาท ประหยัดงบฯได้ 9,043 ล้านบาท เทียบกับปีงบฯ 2554 มีการจัดซื้อจัดจ้าง 152,890 โครงการ มูลค่า 535,391 ล้านบาทแยกเป็นจัดซื้อจัดจ้างโดยหน่วยงานราชการ วงเงิน 110,273 ล้านบาท อปท. 35,247 ล้านบาท รัฐวิสาหกิจ 22,019 ล้านบาท และหน่วยงานอื่น ๆ 2,278 ล้านบาท จำแนกการจัดซื้อจัดจ้างที่มีมูลค่าสูงสุด หน่วยงานในระดับกรมปรากฏว่า ทล. ทช. มีการประกาศจัดซื้อจัดจ้างสูงสุด รองลงมาเป็นสถานศึกษา สถานพยาบาล และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (อปท.) โดย อปท.ที่จัดซื้อจัดจ้างสูงสุดคือ เมืองพัทยา รองลงมาเป็น กทม.

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1406098627

จัดหนัก จัดเต็ม !  Shocked

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:11:43 AM »

สมควรต้องทำกันมานานแล้ว สมัยก่อนทำไม่ได้เพราะข้อมูลมันจะแยะเกิน ต้องคอยตรวจสอบที่ศูนย์กลางคือกรมบัญชีกลางที่เดียว แล้วงานมันก็สุมอยู่ตรงนั้นทั้งประเทศ... แต่เดี๋ยวนี้ข้อมูลทุกอย่างสามารถลงใน Database แล้วลากคิวรี่ Adhoc ให้ AI ดีดเรคคอร์ดผิดปรกติมาให้มนุษย์นั่งดูเฉพาะรายการที่น่าสนใจก็ยังไหว...

AI เดี๋ยวนี้ทำงานได้ดีมากแล้ว ถึงแม้ยังเอามาเล่นหุ้นไม่ได้เป๊ะๆ แต่เรื่องเบสิคอย่างเช่นรายการอนุมัติจ้างในระดับพันล้านเรคคอร์ด ฯลฯ อย่างนี้ สบม. ... ฮา...
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:39:05 AM »

เดี๋ยวนี้ สตง. ปปช. มาอยู่จังหวัดแล้ว....ที่สำคัญมีการลิงค์ข้อมูลกันด้วย...อันที่จริงทำได้ผมดีใจด้วยครับ....หน่วยตรวจสอบเขารู้ครับ....จังหวัดกับ อบจ.นั่นแหละตัวดี ขำก๊าก

Jesada_w
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

อยู่หลังปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:02:05 AM »

เดี๋ยวนี้ สตง. ปปช. มาอยู่จังหวัดแล้ว....ที่สำคัญมีการลิงค์ข้อมูลกันด้วย...อันที่จริงทำได้ผมดีใจด้วยครับ....หน่วยตรวจสอบเขารู้ครับ....จังหวัดกับ อบจ.นั่นแหละตัวดี ขำก๊าก
ข้าราชการครูก็ไม่เบานะครับ โดยเฉพาะ ผอ. โรงเรียนขนาดใหญ่และใหญ่พิเศษ
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:29:38 AM »

ข้าราชการครูก็ไม่เบานะครับ โดยเฉพาะ ผอ. โรงเรียนขนาดใหญ่และใหญ่พิเศษ

สงสารก็แต่ชั้นผู้น้อยที่ หลบเลี่ยงนายเหี้ยๆไม่ได้ ไม่ทำก็โดนสารพัด กดดัน ข่มขู่ข่มเหง พวกนายเหี้ยๆนี่มันมีเป็นสายๆ สูงขั้นตามลำดับ .  แต่เวลาโดนจับลงโทษมันไม่เคยโดน ตรวจสอบไม่ได้ อีกต่างหาก  ตายแต่ปลาซิวปลาสร้อย ...
ผมก็เป็นครูครับ แต่พวกเขาไม่ค่อยอยากให้ผมมีชื่อเป็นกรรมการตรวจ รับ งานซื้อ งานจ้าง เท่าไรหรอก เพราะถ้ามีแววส่อแล้ว ผมไม่เซ็นตรวจ รับ แล้วเบิกเงินไม่ได้ พวกมัน ไม่ได้เปอร์เซ็น ตอนนี้กำลังมีเรื่อง จ้างผิดระเบียบ เจ้านายลอยตัวหนีปัญหา ให้ลูกน้องรับซะตากรรมกับ นิติกรไปคนเดียว เคยแต่งตั้งผมตรวจรับแล้วจะให้ผมเซ็นรับงานแต่ไม่ เซ็นรับ เพราะมันผิดขั้นตอน ก็เลยหาคนใหม่มาแทนผม มันก็เลยซวยไป ...
เคยมีการจัดซื้อหนังสือห้องสมุด  งบแต่ละโรงเรียน  60000 - 100000  บาท ผ่านเขตพื้นที่ รวม30 โรงเรียน ได้หนังสือเก่าๆล้าสมัย ได้ข่าว เขตรับ 25%  นานแล้วครับ สัก 5ปีได้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:40:29 AM »

สมัยประชาธิปไตยแบบ"นับเสียงส่วนใหญ่"ไม่มีทางเอาจริงเอาจังได้หรอกครับ... เพราะพวกตัวใหญ่นั่นแหละ มันกางร่มคุ้มหัวข้าราชการขี้โกงตัวใหญ่เอาไว้ ขรก.ตัวเล็กปลาซิวปลาสร้อยเลยจะตายกันเป็นแพหากโดนเอาจริงเอาจัง...

แล้วก็เลยไม่มีใครทำอะไรได้ เพราะขรก.ตัวเล็กฯ โดนเป็นตัวประกัน... คอยดูครับว่า คสช. จะจัดการได้กี่มากกี่น้อย, เพราะเรื่องคอรัปชั่นนี่คือตัวการเลวร้ายที่สุดที่บ่อนทำลายประเทศครับ...

นายสมชายเบื่อมานาน กับพวกที่ชอบพูดว่า"ใครๆเขาก็ทำกัน", กับอีกพวกนึงที่ชอบพูดว่า"อยู่กับความจริงไม่เพ้อฝันไปกะชาวบ้าน"... ไอ้พวกนี้แหละ เหมือนหมาหางด้วนพยายามจะบิดเบือนทำนองบอกให้โลกรู้ว่าขี้โกงเป็นเรื่องธรรมชาติ ลูกมันหลานมันก็ได้รับเชื้อขี้โกงติดสมองไปตั้งแต่เล็กๆ น่ารังเกียจครับ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:56:11 AM »

555555  เอาจริง  แน่จริง หรือเปล่า อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไปสอบเรื่อง  " ไม้ชี้ผี  กับ เรือ อร่อยเหาะ " ก่อนเล้ย อ่ะ ฮา 555555

ถ้าจะเอาเรื่อง " สดๆ "  ใบยังไม่เหี่ยว ฮา
The Third Army  ทำสัญญา จัดซื้อจัดจ้าง วันเดียว " ห้าสิบ กว่าล้าน " อ่ะ ฮา
แยกเป็น  " หลายสัญญา " เพื่อหลีกเลี่ยงเพดาน หรือ วงเงินต่อสัญญา อ่ะ ฮา

55555 ซื้อขายเจ้าเดียว มีมูลค่ารวม เป็น " พันล้าน" อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Jesada_w
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

อยู่หลังปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:52:53 AM »

สงสารก็แต่ชั้นผู้น้อยที่ หลบเลี่ยงนายเหี้ยๆไม่ได้ ไม่ทำก็โดนสารพัด กดดัน ข่มขู่ข่มเหง พวกนายเหี้ยๆนี่มันมีเป็นสายๆ สูงขั้นตามลำดับ .  แต่เวลาโดนจับลงโทษมันไม่เคยโดน ตรวจสอบไม่ได้ อีกต่างหาก  ตายแต่ปลาซิวปลาสร้อย ...
ผมก็เป็นครูครับ แต่พวกเขาไม่ค่อยอยากให้ผมมีชื่อเป็นกรรมการตรวจ รับ งานซื้อ งานจ้าง เท่าไรหรอก เพราะถ้ามีแววส่อแล้ว ผมไม่เซ็นตรวจ รับ แล้วเบิกเงินไม่ได้ พวกมัน ไม่ได้เปอร์เซ็น ตอนนี้กำลังมีเรื่อง จ้างผิดระเบียบ เจ้านายลอยตัวหนีปัญหา ให้ลูกน้องรับซะตากรรมกับ นิติกรไปคนเดียว เคยแต่งตั้งผมตรวจรับแล้วจะให้ผมเซ็นรับงานแต่ไม่ เซ็นรับ เพราะมันผิดขั้นตอน ก็เลยหาคนใหม่มาแทนผม มันก็เลยซวยไป ...
เคยมีการจัดซื้อหนังสือห้องสมุด  งบแต่ละโรงเรียน  60000 - 100000  บาท ผ่านเขตพื้นที่ รวม30 โรงเรียน ได้หนังสือเก่าๆล้าสมัย ได้ข่าว เขตรับ 25%  นานแล้วครับ สัก 5ปีได้
เหมือนกันครับ ให้เราตรวจรับแต่ไม่มีของให้ตรวจรับไม่รู้ของอยู่ไหนจะมาให้เซ็น ผมก็ไม่เซ็ตเขาก็เลยให้คนเซ็นไป
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:54:50 PM »

สมควรต้องทำกันมานานแล้ว สมัยก่อนทำไม่ได้เพราะข้อมูลมันจะแยะเกิน ต้องคอยตรวจสอบที่ศูนย์กลางคือกรมบัญชีกลางที่เดียว แล้วงานมันก็สุมอยู่ตรงนั้นทั้งประเทศ... แต่เดี๋ยวนี้ข้อมูลทุกอย่างสามารถลงใน Database แล้วลากคิวรี่ Adhoc ให้ AI ดีดเรคคอร์ดผิดปรกติมาให้มนุษย์นั่งดูเฉพาะรายการที่น่าสนใจก็ยังไหว...

AI เดี๋ยวนี้ทำงานได้ดีมากแล้ว ถึงแม้ยังเอามาเล่นหุ้นไม่ได้เป๊ะๆ แต่เรื่องเบสิคอย่างเช่นรายการอนุมัติจ้างในระดับพันล้านเรคคอร์ด ฯลฯ อย่างนี้ สบม. ... ฮา...
สงสัยถ้า filter รายการผิดปกติมาดู จะเจอแต่โครงการที่โปร่งใสสิครับ 555
หน้า: [1]
  พิมพ์