๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:44:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอร้องอย่าโจมตีสายอาชีพกันเลย  (อ่าน 6204 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:48:35 AM »

บวกทุกท่าน ท่านละ ๑ แต้มครับ ยกเว้นพี่ซับลบ ๑ แต้ม เพราะมาจากสายพาณิชย์ ไม่ใช่สายอาชีพครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:57:53 AM »

น่าคิดขึ้นมากเลย กับหัวข้ออาชีพ  ว่าอาชีพอะไรดีตอนนี้

แต่ดีไม่ดีมีทุกอาชีพ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:02:43 AM »

คุณจอยน่านับถือมากครับ

ทุกอาชีพ ทุกสังคม มีทั้งคนดี คนชั่วเสมอ ดังนั้น กรรมดีและกรรมชั่ว ย่อมเกิดขึ้นอยู่ตลอดเวลา

การยกเอาแต่ด้านลบมาเล่นอย่างเดียว โดยไม่เคยใส่ใจด้านบวก ย่อมบ่งบอกอะไรๆได้หลายอย่าง ในด้านลบของคนนำเสนอเช่นกัน
        ชัดเจนครับพี่ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:49:36 AM »

บวกทุกท่าน ท่านละ ๑ แต้มครับ ยกเว้นพี่ซับลบ ๑ แต้ม เพราะมาจากสายพาณิชย์ ไม่ใช่สายอาชีพครับ

มีงี้อีก  บู่ บู่ บู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:57:24 AM »

จับก็ด่าไม่จับก็ด่า ไม่รับก็ยัดเยียดให้ช่วยหน่อยน่ายังงั้นยังงี้ รับก็ด่า ไม่รับก็ด่าดีไม่ดีโดนย้ายอีกผมว่าทำใจเหอะยังไงก็โดน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:59:21 AM »

สำหรับผมไม่ว่าอาชีพใด"ทำดีก็ยกย่องสรรญเสริญ ถ้าทำไม่ดีก็กระทำตรงกันข้าม"แต่ก็อยู่ในขอบเขตและกติกา เจอคนที่เคยสอนแต่เรียนไม่จบ ปีนี้เห็นหางปลาทูสีเงินติดที่แขน1แง่ง พกปืนหลวงสมิธM-10 หรือM-13 ใส่หมวกสีขาว ถือใบสั่งอยู่ด่านกวดขันวินัยจราจรในเมือง ขอให้ทำหน้าที่ของตัวตามกฎหมายกำหนด อย่าทำอะไรที่นอกกฎหมายก็แล้วกัน ยินดีด้วยกับการได้ทำงานราชการ::014::

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:00:12 AM »

Grin พูดหรือแสดงความเห็นอะไรก็โดนเหน็บอยู่เหมือนเดิม...
จริง ๆ แล้วว่าจะงดออกความคิดเห็นทุกเรื่องนะครับ...
กะว่าจะไปคุยกันในกระทู้ที่เขามีเรานั่นแหละครับ ขำก๊าก

555555  น้าเสก  มา " แย่งซีน "  คนดี้ คนดี ของยาย อ่ะ ฮา 55555

เรื่องตามกระทู้  ยายเห็นเกิด " บ่อยๆ " เกิดมานานแล้วอ่ะ ฮา
แล้วยิ่งพวก  " แพ้เครื่องแบบ " ก็สวมรอย ด่าเขาทู๊กที ถ้ามีโอกาส อ่ะ ฮา
อ้างโน่น  " คนมันโง่ " คนมันโง่เกิ๊น ไม่บังคับใช้กฎหมาย อ่ะ ฮา

อาชีพไหนก็ตาม มันมีทั้งคนดี  คนกึ่งดี คนสวมรอยดี  หรือ คนดีประจำ อ่ะ ฮา
เรื่องตำรวจ  ยายเห็น " ด่า " กันชนิด  ผีไม่เผา เงาไม่เหยียบ กันเลยในชาตินี้ อ่ะ ฮา
ด่าจนกระทั่ง เลยเถิด  ไปถึง หรือเปรียบเทียบไปถึง สัตว์สี่เท้า ที่เรียก "ตะกวด" อ่ะ ฮา
ไอ้ด่าแบบนี้ ยายว่า มัน " ด้อยทางความคิด ด้อยทางปัญญา " ทั้งโง่ ทั้งถึก อ่ะ ฮา

องค์กรมันเป็น  " นามธรรม " ส่วนกลไลหรือคน มันเป็น "รููปธรรม"  อ่ะ ฮา
ด่ามันเล้ย ไอ้คนชั่ว  คนเลว  คนนอกคอก  ด่าไม่พอ ถ้ามีหลักฐาน เอาออกจากราชการเล้ย อ่ะ ฮา
ยายด่าทุกหน่วยงานแหละ  สีเขียว ขี้ม้า กากี วันทอง    " ด่าคน ทำผิด " อ่ะ ฮา

ส่วนดาบอ้วน  ยายก็รู้ถึงความรู้สึก ของเขาอ่ะ ฮา
เรื่องที่ด่า  ถ้าแกถอดเครื่องแบบได้  แกถอดไปนานแล้ว ไปขายก๋วยเตี๋ยว ขายก๋วยจั๊บ แล้วอ่ะ ฮา

อีกมุมมองหนึ่ง คือ องค์กรใหญ่ สองแสนกว่าคน คนมันเยอะ อ่ะ ฮา
การที่ดาบอ้วน  ออกมา "รับหน้าเสื่อ " ทั้งโต๊ด ทั้งเต็ง ฮา
ยายว่า  เจอแต่แผล  เจอแต่ความไม่สบายใจ ดาบอ้วน " รับไม่ไหว " ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

ลืมมันเห๊อะ  " ปล่อยใจให้ว่าง ให้มันด่า ให้มันเหน็บแนม " อ่ะ ฮา

55555 ไอ้คนพวกนี้  มันมีปมด้อย ตอนเด็ก " แม่ไม่อุ้ม " อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:07:06 AM »

จากกรณี

http://www.youtube.com/watch?v=LrK1sMHFfsE

อยากให้อ่านกัน ตำรวจเขียนเอง

เขาดูแลคุณเดือนละเท่าไหร่ ??

คอลัมภ์แว่นขยายแผ่นดิน. cops magazine
โดย พ.ต.อ.เชิงรณ ริมผดี

ดูแลคุณ เดือนละเท่าไหร่ ??” … คงไม่ใช่คำถามคุ้นหู
ที่สะเทือนต่อเกียรติและศักดิ์ศรีของความเป็นผู้พิทักษ์สันติราษฏร์ที่แท้จริง อีกต่อไป

55555 เรื่องของ  น้าซับ  มันเกิดที่น่าน อ่ะ ฮา 555555

ยายเห็นว่า  " สีเขียว " ท่านสับสนในชีวิต อ่ะ ฮา

ตั้งคำถามแบบ ตั้งใจ " เชือด " ตั้งใจ หักหน้า หรือ ฉีกหน้า อ่ะ ฮา
อำนาจของท่าน  ท่านมา ก็มา " แป๊ปเดียว " อ่ะ ฮา
เดี๋ยวก็ต้องไป  เดี๋ยวก็ต้องส่งมอบ หน้าที่ให้คนที่เกี่ยวข้องแล้ว อ่ะ ฮา

55555 เรื่องแบบนี้ เขาบอกว่า  " ได้ที ขี่แพะไล่ " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:14:16 AM »

ไม่รู้ว่าที่ ส.น ไหนแต่ขอชม เด็กทำผิดกฏจราจรลงโทษด้วยการวิดพื้น
ครั้งหน้าถ้าทำอีกถึงจะปรับ ขอชมคุณตำรวจจราจรท่านนี้ ทำดีแล้วครับ Grin เยี่ยม//

ส่วนเรื่องในหัวข้อกระทู้ เป็นเรื่องของคนไม่มีกี่คนที่ทำให้องค์หรือหน่วยงานเสื่อมเสีย
ถ้าผิดจริง ทางต้นสังกัดคงมีบทลงโทษทางวินัยและอาญาขั้นรุนแรงตามผลของความผิด  แบร่

ผมว่านี่มันคือลักษณะของประเทศด้อยพัฒนาแท้ๆ
สั่งให้วิดพื้นแล้วแล้วก็ปล่อยให้เด็กขี่มอเตอร์ไซค์ต่อไปได้ โดยไม่ใส่หมวกนิรภัย

ถ้าตำรวจใช้ดุลพินิจงดเว้นโทษตามที่กฎหมายกำหนด
ก็ควรใช้สามัญสำนึกสั่งให้เด็กไปหาหมวกนิรภัยมาเอารถออกไป
วิดพื้น ? เพื่ออะไร ประเทศชาติล้าหลังเพราะพวกมีหน้าที่
ไม่คิดจะบังคับใช้กฎหมาย ไม่มีสามัญสำนึก ปัญญาอ่อนสิ้นดี

555555  ยายฮา  พี่โส้มบาด  อ่ะ  ฮา 555555

เออจริงด้วย  เรื่อง  " อำนาจของเจ้าพนักงานจราจร "  เนี่ยะ อ่ะ ฮา
เขามีอำนาจ  " ว่ากล่าวตักเตือน " ได้  หากไม่ต้องการ ลงโทษปรับพินัยหลวง อ่ะ ฮา

เขาไม่มีอำนาจ  " สั่ง "  ลงโทษนอกบทบัญญัติ ของกฎหมาย หรือ พรบ.จราจร อ่ะ ฮา

เดี๋ยวเกิด มี  " นักสิทธิมนุษยชน " มาเจอ ก็ยุ่งอีกอ่ะ ฮา
ถ้าเขาเอาเรื่อง  หรือร้องเรียน ก็จะเป็นประเด็นให้ " ศาลรัฐธรรมนูญ " ตีความ อีกอ่ะ ฮา
ความจริงเขาร้องเรียนได้อ่ะ เรื่อง "ข่มขืนใจ ทำให้ศักดิ์ศรี ความเป็นมนุษย์ ลดทอนลง " อ่ะ ฮา

ร้องเรียนเล้ย  ยายเชียร์ อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เมืองไทย  ทุ๊กเรื่อง ถ้าไม่ไปศาล " ปกครอง ก็ต้องโน่น  ศาลรัฐธรรมนูญ " อ่ะ ฮา

5555  เมื่อไหร่ มันจะไป " ศาล ไคฟง " บ้างน๊าาา อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555  ยาย  " ยกกระทู้ "  ข้ามฟากมาให้ดู อ่ะ ฮา 5555555

ยายพูดถึงเรื่อง  " ทำได้ หรือ ทำไม่ได้ " แล้วเขียนไปตาม ความถูก ความผิด อ่ะ ฮา
ยายบอก  ถ้ากฏหมายมันเขียนอย่างไร  ก็ต้องทำตามกฎหมาย ที่กำหนด อ่ะ ฮา

พอตอนยายเขียนเรื่องผิด  เรื่องถูก ทำได้หรือทำไม่ได้ ฮา
ก็มีไอ้พวก " แพ้เครื่องแบบ " แว๊บมา งาบยาย อ่ะ ฮา

ถ้าจะอิงผิด อิงถูก มันต้องมี " จุดยืน " ต้องยืนนิ่งๆ ยืนตลอดไป อ่ะ ฮา
ไม่ใช่  เอนไป โอนมา  ไม่เป็นโล้เป็นพาย  เกาะ โหน แต่กระแส อ่ะ ฮา

55555  ท่าทางจะใกล้ครบ  " หมื่น " จริงๆ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:45:06 AM »

นายสมชายด่าตำรวจ จะวงเล็บเอาไว้ว่า"ส่วนน้อย"เสมอครับ... แต่เรื่องบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ผลนี่เป็นเรื่องของตำรวจ"ส่วนใหญ่"ครับ...

มันมี 2 ประเด็นคือ 1) ตำรวจประพฤติชั่ว กับ 2) ตำรวจไม่ทำหน้าที่ให้มีประสิทธิภาพ, ตำรวจชั่วนั่นเป็นความชั่วเฉพาะส่วนตัวไม่เกี่ยวกับสายอาชีพ... แต่การบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ผลนี่คือความชั่วช้าของทั้งองค์กรครับ ขยายความให้เห็นชัดสักหนึ่งเรื่อง ก็เช่นเรื่องระบบส่วยนั่นแหละตำรวจทั้งองค์กรรับรู้แต่ทำไมนิ่งเฉย, แสดงว่าตำรวจ"ส่วนใหญ่"ชั่วช้าในเรื่องระบบส่วยครับ...

ความทุกข์ระทมข้นแค้นยากเข็ญทั้งหลายทั้งปวงในแผ่นดินไทยล้วนแล้วเกิดมาแต่ความไร้ประสิทธิภาพของการบังคับใช้กฎหมายครับ... เรื่องเล็กบานปลายกลายเป็นเรื่องใหญ่เพราะไม่จัดการถูกผิดฯ จนไม่มีใครยอมประพฤติถูกต้องเพราะจะเสียเปรียบ, แล้วในที่สุดทั้งเมืองเลยมีแต่คนเอาเปรียบกันตั้งแต่เรื่องเล็กข้างถนน จนไปถึงเรื่องใหญ่ในระดับการบ้านการเมือง...

ทั้งหมดนี้รากเหง้ามาจากการบังคับใช้กฎหมายไร้ประสิทธิภาพครับ... ทุกหน่วยงานนั่นแหละ ไม่ใช่แค่ตำรวจฯ...

Smiley + 3440 ครับ  เห็นด้วยกับท่านสมชายครับ ถ้าองค์กรนี้เข้มแข็ง ยึดถือระเบียบปฏิบัติ ข้อกฎหมายอย่างเคร่งครัด ไม่ลำเอียง
    และ ไม่ทุจริต  บ้านเมืองเราคงไม่เกือบถึงจุดวิบัติ อย่างเช่นวันนี้ หรอกนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 11:47:59 AM โดย pong2504-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:31:22 PM »

ตำรวจคือบุคคลากรหลักที่เป็นความหวังสูงของประชาชน
แต่อาจเป็นเพราะมักเจอะเจอบุคคลในอาชีพนั้นฉวยโอกาส
ใช้อำนาจหน้าที่ข่มขู่รีดไถโดยมิชอบเนืองๆทั้งเจอกับตนเอง
และคนรอบข้างเลยเกิดความรังเกียจชิงชังเหมาเข่งไปหมด
เข้าตำรารักมากก็แค้นจัดอะไรประมาณนี้ เห็นใจตำรวจดีๆ
แต่ไม่มีโอกาสออกมาชี้แจงทำความเข้าใจ ทำให้ภาพลักษณ์ตกต่ำ
คนที่เลี้ยงดูผมมาก็เป็นตำรวจ เป็นผู้ปกครองที่ดีครับ
 ......จนบัดนี้เข้าสู่วัยทำงาน  แล้ว ก็มาเจอกับกลุ่มคนที่นิสัย แบบที่ว่านั่นด้วยครับ มันเลยเกิดอาการ ...... ....
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:40:06 PM »

ดูคลิปนี้สิครับนี่ก็ตำรวจเหมือนกันขับรถแบบไม่กลัวตายเลยด้วยโฉบซ้ายขวาฉซงซ้ายทีขวาที(หรือผมไม่เคยขับแบบนี้ก็เลยดูว่าน่ากลัวก็ไม่รู้นะครับ)
https://www.facebook.com/photo.php?v=708614569187065&set=vb.181223115259549&type=2&theater

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:03:56 PM »

ดูคลิปนี้สิครับนี่ก็ตำรวจเหมือนกันขับรถแบบไม่กลัวตายเลยด้วยโฉบซ้ายขวาฉซงซ้ายทีขวาที(หรือผมไม่เคยขับแบบนี้ก็เลยดูว่าน่ากลัวก็ไม่รู้นะครับ)
https://www.facebook.com/photo.php?v=708614569187065&set=vb.181223115259549&type=2&theater

เอามาให้ดูเปรียบเทียบมั่งครับ ว่าบ้านเมืองที่บังคับใช้กฎหมายอย่างได้ผลผู้คนเขาจะทำอย่างไรเมื่อรถพยาบาลกำลังวิ่งผ่านครับ... คลิปที่ว่านี่สามารถค้นได้จากกูเกิ้ลด้วยคีย์เวิร์ด "Ambulance passing" ก็จะได้คลิปมาแยะเชียวครับ, ก่อนจะเปิดดูคลิปฯ นายสมชายสรุปก่อนว่ากฎหมายทั้งในไทยและต่างประเทศเขากำหนดเอาไว้คล้ายกัน โดยของไทยใน พรบ.จราจกทางบก 2522 ม.76 มีรายละเอียดตามข้างล่างครับ...

มาตรา ๗๖ เมื่อคนเดินเท้า ผู้ขับขี่ หรือผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์เห็นรถฉุกเฉินในขณะปฏิบัติหน้าที่ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ หรือได้ยินเสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่อธิบดีกำหนดไว้ คนเดินเท้า ผู้ขับขี่หรือผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์ต้องให้รถฉุกเฉินผ่านไปก่อนโดยปฏิบัติดังต่อไปนี้
(๑) สำหรับคนเดินเท้าต้องหยุดและหลบให้ชิดขอบทาง หรือขึ้นไปบนทางเขตปลอดภัย หรือไหล่ทางที่ใกล้ที่สุด
(๒) สำหรับผู้ขับขี่ต้องหยุดรถหรือจอดรถให้อยู่ชิดขอบทางด้านซ้ายหรือในกรณีที่มีช่องเดินรถประจำทางอยู่ทางด้านซ้ายสุดของทางเดินรถต้องหยุดรถหรือจอดรถให้อยู่ชิดช่องเดินรถประจำทาง แต่ห้ามหยุดรถหรือจอดรถในทางร่วมทางแยก
(๓) สำหรับผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์ต้องบังคับสัตว์ให้หยุดชิดทาง แต่ห้ามหยุดในทางร่วมทางแยก
ในการปฏิบัติตาม (๒) และ (๓) ผู้ขับขี่และผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์ต้องรีบกระทำโดยเร็วที่สุดเท่าที่จะกระทำได้และต้องใช้ความระมัดระวังตามควรแก่กรณี

ลองดูของไทยตามคลิปข้างบน จะเห็นว่าคนไทยไม่เคยหลบรถฉุกเฉินกันเลย ดูเหมือนว่าผู้คนไม่เคยอ่านกฎหมายจราจร รถพยาบาลวิ่งผ่านก็ขับไปตามปรกติหรืออาจแตะเบรคบ้าง, แล้วหากรถติดแล้วรถพยาบาลอยู่ข้างหลังนี่ อย่าหวังเลยว่าจะขยับหลบให้ทาง ทั้งที่มันมีช่องว่าระหว่างเลนให้แทรกได้ ทำนองเดียวกับ"เลนเถื่อน"ที่ชอบแทรกกันเป็นประจำเวลาเช้ารีบไปทำงานนั่นแหละครับ... แต่ไม่เคยแหวกทางให้รถพยาบาลแทรกบ้างเลยหนอ...

จะว่าคนไทย"ไม่รู้"ก็ไม่ได้ เพราะคนที่สอบใบขับขี่ทุกคนต้องเคยอ่าน พรบ.การจราจรทางบก 2522 กันมาทุกคน... จะว่าโง่หรือแกล้งโง่ดีหว่า, แต่ที่แน่ๆ ตำรวจไม่เคยจับใครข้อหาไม่ยอมหลบให้ทางรถพยาบาล... ฮา...

เอามาแค่ 3 คลิปครับ ที่จริงมีแยะ...
http://www.youtube.com/watch?v=Dp58d-I_33Q
http://www.youtube.com/watch?v=UG6jtga3oGI
http://www.youtube.com/watch?v=uXgH8_ovsso
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:07:41 PM »

ในประเทศไทย หากใครชลอรถชิดซ้ายเมื่อรถพยาบาลวิ่งอยู่ข้างหลัง, ไอ้คันหลัง(ที่ไม่ใช่รถพยาบาล)มันจะเร่งเครื่องเข้ามาแทรกช่องว่างทันที... รถพยาบาลก็ไม่ได้ไปอยู่ดี... ฮา...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 02:20:00 PM »

ในประเทศไทย หากใครชลอรถชิดซ้ายเมื่อรถพยาบาลวิ่งอยู่ข้างหลัง, ไอ้คันหลัง(ที่ไม่ใช่รถพยาบาล)มันจะเร่งเครื่องเข้ามาแทรกช่องว่างทันที... รถพยาบาลก็ไม่ได้ไปอยู่ดี... ฮา...

อย่างนี้เรียกอุบาทครับ แย่มาก Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์