๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 11:23:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: app นี้สามารถทำได้แบบที่เค้าว่าไว้จริงหรือครับ  (อ่าน 861 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 05:54:25 PM »

ก่อนอื่น ขอบพระคุณเจ้าของภาพ และส่งต่อนะคะ
แจ้งให้เพื่อนทราบ เฟสไม่ปลอดภัย แม้จะกล่าวว่าอยู่ในกล่องขอความส่วนตัว แต่ไม่ส่วนตัวสะแล้ว Huh? อ่านดูนะคะ

ภัย อันตรายจาก (Facebook Messenger)

อาจจะยาวไปหน่อยแต่อยากให้อ่านกันครับ เพราะมีประโยชน์และมีผลกระทบกับทุกคนที่เล่น Facebook Messenger

เมื่อ วานสามี จขกท. มาขอดูโทรศัพท์มือถือ เราก็ยื่นให้เค้าก็เข้าไปที่ Setting > General > Application manager > Messenger (ตัว Facebook Messenger) แล้วเค้าก็เลื่อนๆไปข้างล่างแล้วก็เอามือถือมาให้เราอ่าน พอเราเริ่มอ่านแค่บรรทัดแรกก็เริ่มเครียดเลย กัดฟันอ่านต่อไปจนจบแทบอยากจะร้องกรี๊ดดด Uninstall App แทบไม่ทัน

สามีจขกท.บอกว่าได้ข่าวว่าหลายๆคนเค้าพูดถึงกันเยอะมากๆ(ในอมเริกา) เราก็เลยไปหาอ่าน/ดูข่าวย้อนหลัง ปรากฏว่ามีมีสำนักข่าวจากหลายช่องพูดถึงเรื่องแอพพลิเคชั่นตัวนี้ ร่วมไปถึงประชาชนคนทั่วไปอีกหลายคนก็ทำคลิปออกมาพูดแสดงความคิดเห็นรวมไปถึง การอธิบายการทำงานของ App ตัวนี้ที่เรียกได้ว่าก้าวก่ายความเป็นส่วนตัวของพวกเราได้อย่างน่ากลัวมาก

จขกท.เห็น ว่ามีประโยชน์กับผู้บริโภคอย่างพวกเรามาก จึงนำมาเล่าให้ฟัง เพราะว่าการที่เรายอมรับเงื่อนไขและได้อนุญาตให้ผู้ให้บริการ Messenger App สามารถเชื่อมต่อข้อมูลกับ Facebook ของเรา เพียงเพราะคิดว่าเพื่อความสะดวกในการติดต่อสื่อสารบนมือถือได้ทุกที่ทุกเวลา และไม่น่าจะมีอะไรเสียหายหรือร้ายแรง แต่มันคงจะไม่เป็นข่าวแน่นอน ถ้าสิ่งที่ Facebook และ Messenger App ไม่สามารถเข้ามาก้าวก่ายความเป็นส่วนตัวของพวกเราจนเกินไป

ก่อน หน้านี้ผู้ใช้บริการ Facebook สามารถส่งข้อความจากเว็บไซต์จากมือถึอได้โดยที่ไม่ต้อง download Messenger App มาใช้ก็ได้ แต่...เมื่อไม่นานมานี้ทาง Facebook ได้มีการบล็อกกล่องข้อความบนมือถือไปแล้ว คือถ้าอยากมีกล่องข้อความก็ต้องไป Download มาจาก Apple Store หรือ Play Store โหลดฟรีไม่เสียตังค์ คนทั่วโลกก็เลยจำเป็นจะต้อง Download App นี้มาใช้กัน

คราวนี้มา ดูว่าเจ้าตัว Messenger App ตัวนี้น่ากลัวยังไงบ้าง?

นี่เป็นข้อตกลงใช้บริการแอพตัวนี้และพวกเราก็ได้อนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษร แล้ว

*App สามารถค้นหาบัญชีผู้ใช้บริการของคุณจากการเชื่อมต่อบัญชีและอุปกรณ์สื่อสาร ของเรา(ง่ายๆคือค้นหาประวัติและข้อมูลส่วนตัวของคุณได้แทบทุกช่องทาง)
*App สามารถเข้าไปอ่านข้อมูล Contact Card ในมือถือของคุณได้ (ข้อมูลในมือถือคุณไม่เกี่ยวกับใช้ App เลยด้วย แต่มันก็ยังเข้าไปดูได้)
*App สามารถเข้าไปดูเบอร์ติดต่อของทุกคนที่อยู่ในมือถือคุณได้ - App สามารถค้นหาตำแหน่งบริเวณที่เราอยู่ เช่น ตอนนี้คุณอยู่ Central World (แต่อยู่ตรงไหนของ CTW นั่นอีกเรื่องหนึ่ง)
*App สามารถระบุตำแหน่งที่เราอยู่ได้อย่างชัดเจน เช่น ตอนนี้คุณอยู่ในห้องน้ำชั้น 3 ฝั่ง North ของ Siam Paragon
*App สามารถ รับ-ส่ง แก้ไขข้อความในมือถือของคุณ ทั้ง SMS และ MMS
*App สามารถโทรหาคุยได้โดยตรง (มันจะโทรมาทำไม อันนี้ไม่ค่อยกลัวหรอก แต่...อย่าโทรมาทวงหนี้ก็พอ เพราะมันจะระบุไว้ว่าอาจจะเรียกเก็บหากมีค่าใช้จ่าย)
*App สามารถอ่านข้อมูลจาก USB Storage (นั่นหมายถึงอุปกรณ์สื่อสารอะไรก็ตามที่คุณใช้เชื่อมต่อทาง USB มันสามารถเข้าไปดูข้อมูลได้หมด)
*App สามารถแก้ไขหรือลบไฟล์ รูปภาพ วิดีโอ และมีเดียทั้งหมดในมือถือและ USB Storage
*App สามารถถ่ายรูป ถ่ายวิดีโอ และอัดเสียง Audio จากมือถือเราได้ (อันนี้น่ากลัวมากๆ แม้เราไม่ได้เปิดใช้งานกล้องก็ตาม) เช่น คุณเข้าห้องน้ำแล้วเอามือถือไปดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ คุณอาจจะคิดว่าไม่เป็นไรเพราะไม่ได้เปิดกล้อง App นี้มันไม่ได้แค่เห็นคุณแต่มันสามารถถ่ายวิดีโอพร้อมเสียงหรือถ่ายรูปคุณ โดยที่คุณไม่รู้ตัว หลังจากอ่านกระทู้นี้แล้วหวังว่าทุกคนคงระวังกันมากขึ้นนะคะ นี่คือความจริง จขกท.ไม่ได้เขียนขึ้นมาเอง ทุกข้อมูลรวบรวมมาจากข่าวและการให้สัมภาษณ์ของผู้เชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยี
*App สามารถดู เครือข่าย Wifi ของคุณได้
*App สามารถเข้าไปอ่านสถานะและข้อมูลส่วนตัวต่างๆของคุณได้
*App สามารถ Start เครื่องใหม่เองได้
*App สามารถสั่งการได้แม้ว่าคุณจะตั้งค่า Sleep mode (นั่นหมายถึงคุณอาจจะโดนแอบฟัง แอบส่อง ขณะนอนหลับอยู่ก็ได้)
*App สามารถติดตั้ง Shortcut ต่างๆบนมือถือคุณได้
*App สามารถเปลี่ยนการตั้งค่า Audio บนมือถือของคุณได้
*App สามารถเขียนข้อมูลเพิ่มเติมในแอพได้
*App สามรถอ่านข้อมูลจากการตั้งค่า Sync จากมือถือ
*App สามารถควบคุมการสั่นของมือถือคุณได้
*App สามารถเปลี่ยนเครือข่ายติดต่อบนมือถือของคุณได้

**สรุปคือเจ้า Facebook Messenger App ตัวนี้สามารถเข้าไปดูข้อมูลส่วนตัวที่อยู่ในมือถือและคอมพิวเตอร์ที่คุณได้ เชื่อมต่อข้อมูลจากมือถือ อีกทั้งยังสั่งมือถือคุณให้ทำงานได้ั้งถ่ายรูป ถ่ายวิดีโอ แอบฟัง อัดเสียง ลบไฟล์ แก้ไขไฟล์ของคุณ รับ-ส่ง แก้ไขข้อความจากมือถือของคุณ ในขณะที่คุณไม่รู้ตัวเลย

***จขกท.เข้าใจ ว่ามุมมองของ Facebook อาจจมองเรื่องการเข้าถึงพฤติกรรมของผู้บริโภค เลยหาช่องทางล้วงข้อมูลจากผู้ใช้ Facebook ทั่วโลก ไม่ว่าคุณจะส่งข้อความlส่วนตัวคุยกับเพื่อนเรื่องอะไรก็ตาม มันจะลิ้งค์ไปที่ Google ทำการแมทคำ เช่น สุดสัปดาห์นี้จะไปหาซื้อรองเท้า Nine West ที่ CTW ไปด้วยกันมั้ย?

หลังจากนั้นคุณก็จะเห็น Pop up โฆษณาของ Nine West และ CTW โผล่ขึ้นมาทั้งบนมือถือและคอมพิวเตอร์ อันนี้เคยเจอกับตัวยังเคยสงสัยเลยว่าเราคิดดังไปรึเปล่า ทั้งๆที่เราไม่ได้ไป Search หาที่ Google เลยด้วยนะ คือพอทราบการทำงานของ App ตัวนี้ก็พอจะเข้าใจว่าเค้าให้พวกเราเล่น Facebook ฟรี(จริงหรอออออ?)

เพื่อที่จะมาเอาข้อมูลเพื่อไปขายให้บริษัทสินค้าต่างๆ ทุกอย่างมันมีผลประโยชน์ซึ่งกันและกัน แต่...วันนี้ จขกท. คิดว่าเงื่อนไขที่ทาง Facebook และ Messenger App ต้องการจากพวกเรามันล้ำเส้นความเป็นส่วนตัวมากเกินไป จนหลายๆคนเลิกเล่น Facebook ไปเลย
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=563220070472990&set=a.334162950045371.1073741849.100003550069342&type=1&theater

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 05:54:50 PM »

มันทำได้จริงๆหรือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 06:10:37 PM »

ปกติapp socialก็เงื่อนไขนี้ละครับ แต่คนไทยไม่อ่านเอง
ที่มาโวยเพราะบางคนไม่ได้ใช้FB messengerแต่แรกครับ
ที่เป็นข้อๆนั้นคือคุณสมบัติของแอพปกติ
ค้นคอนแทค คือโหมดsyncครับ
ค้นที่อยู่คือโหมดเช็คอิน ส่วนที่ว่าอยู่ชั้นนั้นชั้นนี้ ขึ้นกับGPS Shipในมือถือครับ รุ่นดีๆก็แม่น
แก้ไขข้อความ-สิทธิของผู้ให้บริการ สามารถจัดการไฟล์ที่ถูกแจ้งได้
ค้นรูปในStorage-โหมดแชร์รูปและมีเดียไง
โทร-เดี๋ยวนี้FB Messengerโทรคุยกันได้ละ สมัยก่อนแค่line,tangoไรงี้ครับ

โหมดอื่นก็ปกติ และพวกSocial appก็เงื่อนไขราวๆนี้ทั้งนั้นครับ ที่มีคนแชร์แบบนี้เพราะเขาบังคับใช้ร่วมกับFBครับ เมื่อก่อนไม่บังคับ เลยมีพวกติ่ง

อีกอย่างถ้ามันละเมิดสิทธิส่วนตัวจนเกินไป เมืองนอกเขาฟ่องร้องกันแล้วละ
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 06:13:56 PM »

ทำไมของผมมันโทรคุยกันไม่ได้ละครับหรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้นะครับ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:09:58 PM »

ทำไมของผมมันโทรคุยกันไม่ได้ละครับหรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้นะครับ
เงื่อนไขคือ ต้องใช้messengerทั้งคู่ ครับ ส่วนคุณภาพเสียงจะด้อยกว่าโทรแบบปกติครับ ข้อคือฟรีครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:20:50 PM »

55555    แม่สอด  " ใช้ไม่ได้ "  เขามันบัง อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:26:10 PM »

55555    แม่สอด  " ใช้ไม่ได้ "  เขามันบัง อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
งอน

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:26:52 PM »

เงื่อนไขคือ ต้องใช้messengerทั้งคู่ ครับ ส่วนคุณภาพเสียงจะด้อยกว่าโทรแบบปกติครับ ข้อคือฟรีครับ

ของผมไม่มีสงสัยระบบวินโดว์โฟนมันยังไม่รองรับครับ

mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:11:01 PM »

ต้องบอกว่าเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ

*App สามารถค้นหาบัญชีผู้ใช้บริการของคุณจากการเชื่อมต่อบัญชีและอุปกรณ์สื่อสาร ของเรา(ง่ายๆคือค้นหาประวัติและข้อมูลส่วนตัวของคุณได้แทบทุกช่องทาง)
  -ถ้าไม่สามารถค้นหาได้มันจะบอกได้ไหมว่าเราออนที่เครื่องอื่นๆอีก
*App สามารถเข้าไปอ่านข้อมูล Contact Card ในมือถือของคุณได้ (ข้อมูลในมือถือคุณไม่เกี่ยวกับใช้ App เลยด้วย แต่มันก็ยังเข้าไปดูได้)
 -ไม่เกี่ยวเหี๊ยไร ถ้าไม่เข้าไปอ่านมันจะรู้ไหมว่าใน การ์ดน่ะมีรูปอะไรบ้าง มีข้อมูลอะไรมาให้คุณเลือกก่อนส่งให้เพื่อน
*App สามารถเข้าไปดูเบอร์ติดต่อของทุกคนที่อยู่ในมือถือคุณได้ - App สามารถค้นหาตำแหน่งบริเวณที่เราอยู่ เช่น ตอนนี้คุณอยู่ Central World (แต่อยู่ตรงไหนของ CTW นั่นอีกเรื่องหนึ่ง)
 -เวลาเขาถามว่าจะแชร์หรือแนะนำเพื่อน มันก็ต้องเข้าไปดึงข้อมูลสิครับ
*App สามารถระบุตำแหน่งที่เราอยู่ได้อย่างชัดเจน เช่น ตอนนี้คุณอยู่ในห้องน้ำชั้น 3 ฝั่ง North ของ Siam Paragon
 -หราาาาาาาาาาาาาาาาา
*App สามารถ รับ-ส่ง แก้ไขข้อความในมือถือของคุณ ทั้ง SMS และ MMS
 - อ้าวถ้าไม่ไม่สามารถส่ง ได้คุณก็ส่งเองสิครับ ก็คุณกดสั่งมันดปรแกรมมันก็จะส่งอีกที
*App สามารถโทรหาคุยได้โดยตรง (มันจะโทรมาทำไม อันนี้ไม่ค่อยกลัวหรอก แต่...อย่าโทรมาทวงหนี้ก็พอ เพราะมันจะระบุไว้ว่าอาจจะเรียกเก็บหากมีค่าใช้จ่าย)
 - ถ้าแหกตาดูหน่อยก็คงจะไม่เจอทวงหนี้หรอกครับ
*App สามารถอ่านข้อมูลจาก USB Storage (นั่นหมายถึงอุปกรณ์สื่อสารอะไรก็ตามที่คุณใช้เชื่อมต่อทาง USB มันสามารถเข้าไปดูข้อมูลได้หมด)
 - ก็ถ้ารูปคุณเก็บไว้ในนั้นมันก็ต้องเข้าไปเอาข้อมูลมาให้คุณดู ก่อนส่งจริงไหมครับ
*App สามารถแก้ไขหรือลบไฟล์ รูปภาพ วิดีโอ และมีเดียทั้งหมดในมือถือและ USB Storage
 - ถ้าไม่สามรถแก้ไขได้ เวลาคุณเลือกไฟล์ผิดก็ไม่ต้องแก้ไขเลือกไฟล์ใหม่สิครับ เอาไหม
*App สามารถถ่ายรูป ถ่ายวิดีโอ และอัดเสียง Audio จากมือถือเราได้ (อันนี้น่ากลัวมากๆ แม้เราไม่ได้เปิดใช้งานกล้องก็ตาม) เช่น คุณเข้าห้องน้ำแล้วเอามือถือไปดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ คุณอาจจะคิดว่าไม่เป็นไรเพราะไม่ได้เปิดกล้อง App นี้มันไม่ได้แค่เห็นคุณแต่มันสามารถถ่ายวิดีโอพร้อมเสียงหรือถ่ายรูปคุณ โดยที่คุณไม่รู้ตัว หลังจากอ่านกระทู้นี้แล้วหวังว่าทุกคนคงระวังกันมากขึ้นนะคะ นี่คือความจริง จขกท.ไม่ได้เขียนขึ้นมาเอง ทุกข้อมูลรวบรวมมาจากข่าวและการให้สัมภาษณ์ของผู้เชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยี
 - เฮ้ออออออ ถ้าโปนแกรมมันไม่สามารถทำได้ คุณก็ต้องกดออกไปเลือกเอาจากในโทรศัพย์เอง เขาทำเพื่ออำนวยความสะดวกของท่านๆเอง
*App สามารถดู เครือข่าย Wifi ของคุณได้
- เฮ้อออ
*App สามารถเข้าไปอ่านสถานะและข้อมูลส่วนตัวต่างๆของคุณได้
 - เพลียอีก
*App สามารถ Start เครื่องใหม่เองได้
 - เหรอครับ
*App สามารถสั่งการได้แม้ว่าคุณจะตั้งค่า Sleep mode (นั่นหมายถึงคุณอาจจะโดนแอบฟัง แอบส่อง ขณะนอนหลับอยู่ก็ได้)
*App สามารถติดตั้ง Shortcut ต่างๆบนมือถือคุณได้
*App สามารถเปลี่ยนการตั้งค่า Audio บนมือถือของคุณได้
*App สามารถเขียนข้อมูลเพิ่มเติมในแอพได้
*App สามรถอ่านข้อมูลจากการตั้งค่า Sync จากมือถือ
*App สามารถควบคุมการสั่นของมือถือคุณได้
*App สามารถเปลี่ยนเครือข่ายติดต่อบนมือถือของคุณได้

ไม่รู้ว่าคนเขียนบทความนี้คิดอะไรน่ะครับแต่ อยากบอกว่า ถ้าไม่ให้มันทำอะไรตามที่ว่ามา มันก็แค่โปรแกรมที่ไร้ประโยชน์ไม่สามรถทำอะไรได้เลย
เพราะ.. คุณไม่อนุญาตให้มันทำ

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
หน้า: [1]
  พิมพ์