๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 02:40:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะขับรถไปเรื่อยๆ จันทบุรี - ตาก- แม่สอดครับ  (อ่าน 2750 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 06:47:52 PM »

ไปซื้อ GPS ยี่ห้อการ์มินครับ เอารุ่นถูกสุดรุ่น Nuvi 42 ครับ มีขายที่ร้านหนังสือซีเอ็ด ราคา 4000 บาท... ขับไม่หลงทาง หิวก็กดหาร้าน เข้าห้องน้ำก็กดหาปั๊มน้ำมัน ค่ำที่ไหนก็กดหาโรงแรม ฯลฯ...

ดูริวิวนี่ครับ... http://www.trendy2.mobi/2013/07/review-garmin-nuvi-42/ ...
...ขอบคุณ คุณสมชาย(ฮา)ครับผม วันนี้ได้มาแล้วจากซี-เอ็ด
แต่ยังไม่รู้จะใช้ถูกมั๊ยครับ ยังลงทะเบียนไม่ได้เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใช้ไม่ยากหรอกครับ อ่านคู่มือแล้วก็ลองไปเรื่อย สนุกดีออกครับ... ได้มาครั้งแรกเล่นเอานายสมชายตะลอนๆทั่ว กทม. เลยครับ โดยเฉพาะในเมืองชั้นในนี่หากไม่มี GPS เข้าไปเส้นทางไม่คุ้นนี่แค่เลี้ยวผิดแยกเดียวอาจโดนกระแสจราจรพัดไปไกลเชียวครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 07:12:12 PM »

ไปซื้อ GPS ยี่ห้อการ์มินครับ เอารุ่นถูกสุดรุ่น Nuvi 42 ครับ มีขายที่ร้านหนังสือซีเอ็ด ราคา 4000 บาท... ขับไม่หลงทาง หิวก็กดหาร้าน เข้าห้องน้ำก็กดหาปั๊มน้ำมัน ค่ำที่ไหนก็กดหาโรงแรม ฯลฯ...

ดูริวิวนี่ครับ... http://www.trendy2.mobi/2013/07/review-garmin-nuvi-42/ ...
...ขอบคุณ คุณสมชาย(ฮา)ครับผม วันนี้ได้มาแล้วจากซี-เอ็ด
แต่ยังไม่รู้จะใช้ถูกมั๊ยครับ ยังลงทะเบียนไม่ได้เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใช้ไม่ยากหรอกครับ อ่านคู่มือแล้วก็ลองไปเรื่อย สนุกดีออกครับ... ได้มาครั้งแรกเล่นเอานายสมชายตะลอนๆทั่ว กทม. เลยครับ โดยเฉพาะในเมืองชั้นในนี่หากไม่มี GPS เข้าไปเส้นทางไม่คุ้นนี่แค่เลี้ยวผิดแยกเดียวอาจโดนกระแสจราจรพัดไปไกลเชียวครับ...

อย่างที่พี่สมชายบอกนั้นแหละครับ ได้มาครั้งแรกทำไม่ถูกเหมือนกัน โทรไปหาศูนย์เขาก็บอกวิธีการให้เราทำตามครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 07:32:33 PM »

55555  โถ พี่ " กีต้าร์ มือสอง "  ซื้อมาทำรัย ไอ้ไม้ ชี้ผี เนี่ยะ ฮา 5555

" แม่สอด " เนีี่ย ถ้าไม่ข้ามไปเมียวดี  หรือ แม่ระมาด อมก๋อย ออกเจียงใหม่ อ่ะ ฮา

มันมี  "  ทางเข้า ทางออก "  ทางเดียว กลับตาก แค่นั้น อ่ะ ฮา
ไอ้ไม้ชีผี  เครื่องเนี๋ยะ  " เสียสตางค์ " ฟรี ไม่ได้ใช้ประโยชน์ ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

แม่สอด  ขับตามถนน  " สายหลัก สอง สาม สาย " มองเสาไฟแรงสูง แค่นั้น อ่ะ ฮา
ทั้งโรงแรม  ทั้งร้านอาหาร  " เยอะแยะ "  อย่าไปหวังกลางทางอ่ะ ฮา

เชื่อใคร  ม่ะเชื่อ อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเคยนั่งเครื่อง  " Short 12 ที่นั่ง " ไปมาแล้ว อ่ะ ฮา
สนามบินตาก  ก็เหมือนกับ ทุ่งนา มี "ควาย " เล็มหญ้า ข้างๆ อ่ะ ฮา
ค่าตั๋ว  350 บาท  บินแป๊ปเดียว ยี่สิบ ไม่เกินสามสิบนาที " แลนดิ้ง " แล้ว อ่ะ ฮา

5555 สมัยนั้น นอน " เซ็นทรัล แม่สอด " แค่ สองสามร้อย เองอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 04:55:16 AM »

เจ้าจีพีเอสพวกนี้แหละครับตัวพาหลง เพราะมั่นใจมันเกินไป ทริปล่าสุดที่พาเด็ก ๆ ไปชะอำ โดยตัดผ่านทางอุทัยเข้าสุพรรณ ปรากฏว่าเข้าทางร่วมทางแยกผิด เลยกันไปเป็นสิบกิโลกว่าจะกลับรถได้ครับ เจ้าจีพีเอสพวกนี้มันไม่รู้จักถอยครับ

ทริปเก่า ๆ ที่จำได้ดีคือ ไปงานศพพ่อเพื่อนที่ทำงาน ตอนไปกลางวันกลับกลางคืน มั่นใจจีพีเอส กดปุ่มกลับบ้าน มันพาลัดตัดป่าช้าตอนกลางคืน โดนมาแล้ว 5 5 5

ยี่ห้ออะไรหรือครับ... นายสมชายใช้การ์มินฯ มันส่งเสียงบอกให้เลี้ยวล่วงหน้าตั้งไกลเป็นระยะครับ ใกล้สุดบอกให้เลี้ยวก็ร่วม 200 เมตรก่อนถึงจุดเลี้ยวจริงครับ, หากเผลอไม่ชำเลืองมันเป็นระยะ มันก็ส่งเสียงบอกให้ชิดซ้ายชิดขวาก่อนเข้าแยกครับ...

ยิ่งตอนขับกลางคืนถนนมืดๆ เจ้านี่ยิ่งช่วยได้แยะครับ โดยเฉพาะขับในป่า/บนเขา... เพราะมันจะบอกเส้นทางล่วงหน้าได้ว่าเดี๋ยวจะเลี้ยวจะโค้งแล้วฯ หรือเดี๋ยวจะมีทางแยกข้างหน้าจะได้ชลอความเร็วระวังเผื่อมีจักรยานชาวบ้านแถวนั้นขี่มาไม่เปิดไฟครับ... ฮา...

สมัยใช้ใหม่ๆ นายสมชายเคยโดนมันมุดซอยรังปลวกแถวเสือใหญ่/รัชดา... ตอนหลังรู้ว่าต้องดื้อกับมันมั่ง เช่นเกาะไปตามถนนใหญ่เรื่อยๆ เพราะเดี๋ยวมันจะนำทางไปอีกทางนึงเป็นเส้นทางที่คำนวณให้ใหม่จากจุดปัจจุบัน แต่ให้ไปที่จุดหมายดั้งเดิมที่เซ็ตเอาไว้ครับ...

ตอนขับรถไปหนองคายลืมตั้งค่าจากใช้เวลาน้อยที่สุด ตั้งค่าเป็นใช้เส้นทางสั้น เลยเข้ามาติดในกรุงเทพหลายชั่งโมงครับ แต่ขากลับลงมาตั้งค่าเป็นใช้เวลาน้อย จะนำออกถนนใหญ่ๆเป็นหลักครับ

ใช้ Gps ทั่วไปที่เขาขายกันครับ ลงโปรแกรม IGO ครับ ใช้ตัวนี้มาสี่ห้าปีแล้วครับ ของในรถแฟนใช้Mu 7 ใช้ Speed Navi ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 03:32:12 PM »

ยายเคยนั่งเครื่อง  " Short 12 ที่นั่ง " ไปมาแล้ว อ่ะ ฮา
สนามบินตาก  ก็เหมือนกับ ทุ่งนา มี "ควาย " เล็มหญ้า ข้างๆ อ่ะ ฮา
ค่าตั๋ว  350 บาท  บินแป๊ปเดียว ยี่สิบ ไม่เกินสามสิบนาที " แลนดิ้ง " แล้ว อ่ะ ฮา

5555 สมัยนั้น นอน " เซ็นทรัล แม่สอด " แค่ สองสามร้อย เองอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
[/quote]

...ครับยายรอบหน้าต้องลองบ้าง ลูกๆคงชอบเวลาเครื่องแลนดิ้ง มองนอกหน้าต่างมีควายเล็มหญ้าอยู่ Grin

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 03:46:52 PM »

...กลับมาแล้วครับสรุปแล้วไม่ได้ไป ตาก-แม่สอด ด้วยเหตุผลของแม่บ้านที่ว่าจะใช้เวลาอยู่บนรถมากกว่าเที่ยว
เปลี่ยนเส้นทางทริปนี้กับได้ทดลองใช้ GPS ตามที่." อาสมชาย(ฮา)" แนะนำให้ไปในตัวครับ

...กลายเป็น จันทบุรี - ป่าหินงาม - ตาดโตน -มอหินขาว - วัดบ้านไร่หลวงพ่อคูน - พระพุทธบาท จ.สระบุรี - นครนายก
ออกคืนวันพฤหัสฯ กลับถึงจันทบุรีคืนวันอาทิตย์อย่างสวัสดิภาพ โดย Gamin nuvi42 แบบซื้อวันนั้นเดินทางวันนั้น

...พบด่านตลอดเส้นทางทั้งทหาร-ตำรวจ คอยอำนวยความสะดวก ไม่มีการตรวจค้น ร่วมสิบกว่าด่าน
ทัวร์แบบนกขมิ้นไม่มีการสำรองที่พัก สนุกอีกแบบครับ

...ต้องขอบคุณทุกๆท่านที่เอื้อเฟื้อข้อมูล   และ"พี่แปจีหล่อ"ที่ให้เบอร์โทรไว้ ขอเก็บไว้เป็นข้อมูลในการเดินทางครั้งต่อไป
ต้องไปแน่นอนครับ แม่สอด....ขอบคุณครับ ไหว้

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:30:33 AM »

ใช้ GPS แล้วชีวิตมันง่ายขึ้นแยะครับ อยากไปไหนก็กดหาฯ เจอแล้วก็ดูว่าไกลใกล้แค่ไหนขับอีกกี่นาที/กี่กิโลเมตรฯ สองข้างทางมีอะไรน่าสนใจมั่ง มีร้านอาหารไหม มีปั๊มน้ำมันไหม ฯลฯ... เย้...
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์