๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:43:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ปาฏิหารย์ไม่มีจริงในคืนฟ้าหม่น@@@  (อ่าน 14476 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:54:55 AM »

เสียใจด้วยครับเข้าใจความรู้สึก
ตัวที่บ้านก็อายุ 10 ปีแล้ววันหนึ่งเขาคงต้องไปตัวนี้มีคนใจร้ายใส่ตะกร้าพร้อมนมกล่องและแชมพูมาทิ้งไว้ข้างถนนคนงานของน้องสาวไปเก็บมาเลยได้มาอยู่ด้วยกันนี่แหละ
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:57:58 AM »

เสียใจด้วยครับ

น้องหมาจุดของผม ไตวายตายเหมือนกันครับ  แต่นั่นเกิดจากงูพิษ หลังจากที่หมามีอาการซึม  หอบ อยู่ตลอดเวลา ใช้เวลาประมาณ 4 วัน

พอวันที่  2 หลังจากที่หมามีอาการซึม ก็พาไปหาหมอ ตรวจเลือด อีก 2 วัน ต่อมาก็ตาย แล้วหมอก็แจ้งผลเลือดกลับมาว่าค่า อะไรสักอย่าง สูงมาก ไตถูกทำลายไปหมดแล้ว  น่าจะมาจากถูกงูกัด

ของคุณครับ ของแสดงความเสียใจด้วยเช่นกันครับ

ขอแสดงความเสียใจ ด้วยนะครับ   ไหว้
ผิง ผิง ของผมตามภาพ จากไปเมื่อ ๑๒ กรกฎาคม ๒๕๕๔ ขณะยังเป็นสาว อายุได้ ๑๓ ปี ๒๖ วัน
เทียบกับคนก็ ๖๔ ปีเศษ

ผมอาบน้ำล้างตัวให้เขา แล้วนำผ้าห่ม คลุมตัว ฝังไว้ ให้นอนมองท้องฟ้า ในที่ว่างทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ของบ้าน
และสวดมนต์ อุทิศส่วนกุศลให้เขา ทุกวันมา ตลอด ๓ ปี ๓ วัน จนบัดนี้

สิ่งที่ดีตามมา ทำให้ผมสวดมนต์ได้ทุกวัน เป็นกิจวัตร ไม่เคยขาด .
บท พาหุง-มหากา- ชินบัญชร- ธรรมจักกัปปวัตนสูตร- ยันทุน-มหาพระยาปัตตาหมื่นฯลฯ

ขอบคุณและขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่โร้ด
13 ปีเศษ ถือว่าอายุยืนมากครับ และต้องผูกพันกันมากด้วย
พี่คงเศร้ามากๆเลย....
ทุกวันนี้ผมทำบุญอุทิศสส่วนกุศลให้ตลอดเช่นกันครับ

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:09:53 AM »

เสียใจด้วยครับเข้าใจความรู้สึก
ตัวที่บ้านก็อายุ 10 ปีแล้ววันหนึ่งเขาคงต้องไปตัวนี้มีคนใจร้ายใส่ตะกร้าพร้อมนมกล่องและแชมพูมาทิ้งไว้ข้างถนนคนงานของน้องสาวไปเก็บมาเลยได้มาอยู่ด้วยกันนี่แหละ

ขอบคุณครับ
เก็บมาเลี้ยงอย่างนี้ได้บุญนะครับ
เมื่อก่อนในซอยบ้านผมพวกคนงานก่อสร้างเอามาเลี้ยง
พองานเสร็จไม่ขนกลับไปด้วยปล่อยไว้ในซอย จนที่บ้านต้องเอามาเลี้ยงไว้อีกสองตัว
ตอนนี้ตายหมดแล้วถูกรถชน อีกตัวเป็นพยาธิหัวใจ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 11:13:47 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 12:28:52 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์
ผมเห็นเดี๋ยวนี้มีพวกอาหารสัตว์เลี้ยงขายกันเป็นกระสอบ ใช้วิธีตัก-ตวงขายกันเป็นที่เอิกเริก
ยังรวมถึงพวกขนมที่บรรดานายทุนผลิตออกมาและเป็นที่นิยมของคนรักสัตว์ซื้อให้สัตว์เลี้ยงตัวโปรดกินกัน ในเรื่องนี้บ้านเราจะต้องมีหน่วยงานที่เข้ามาตรวจสอบคุณภาพอย่างเข้มข้นเช่นองค์การอาหารและยา และกรมปศุสัตว์ และใช้กฎหมายให้ได้อย่างเต็มที่....หรืออีกแนวทางหนึ่งที่ผมคิดว่าน่าจะดีต่อสุขภาพสัตว์เลี้ยงคือการให้อาหารBARF
ท่านตั้งความหวังไว้สูงไป สารขัณฑ์ยังเป็นชาติด้อยพัฒนาครับ ข่ายงานของ อย.นั้นเกี่ยวข้องแต่กับคนไม่ครอบคลุมถึงสัตว์ อาหารกุ้งที่ว่ามีโปรตีนเท่านั้นเท่านี้ %ก็ไม่มีหน่วยงานใดตรวจสอบหรอกครับว่าจริงไหม ? ส่วนกรมปศุสัตว์เขาก็เน้นแต่สัตว์เศรษฐกิจ เจ้าตูบเจ้าเหมียวของเราอย่าได้หวัง หน่วยราชการในประเทศนี้เป็นที่พึ่งพาของประชาชนไม่ได้หรอก..ผมฝันว่าสักวันเราจะมี รพ.สัตว์(รพ.สัตว์แท้ ๆ เหมือนที่ จุฬา และ ม.เกษตร)จังหวัดละ 1 แห่ง ส่วนเรื่องการบังคับใช้กฎหมายผมก็เอาช่วยนายสมชาย(ฮา)อยู่ แต่หลายเรื่องรู้สึกจุกฮาไม่ค่อยจะออก..(โฮ)

ครับผมคงวางความหวังไว้สูงไป...
ผมสังเกตเห็นทั้งที่โรงพยาบาลสัตว์เกษตรที่ผมพาสุนัขผมไปในวันนั้น จนถึงโรงพยาบาลสัตว์แถวบ้านที่พาเข้าไปแอดมิด อาการป่วยที่หนักๆ ส่วนใหญ่มีแต่พวกที่เป็นโรคไตแทบทั้งนั้น เลยคิดว่าอาหารที่สำเร็จรูป ก็น่าจะมีส่วนที่ทำให้สัตว์เลี้ยงป่วยอย่างที่อาจารย์ผณิศวรกล่าวไว้ก่อนหน้า... การให้อาหารแบบสด ดิบ (BARF) จึงน่าเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจ... http://www.dogilike.com/content/caring/1688/
สำหรับเจ้าโบกี้ หลังจากผ่านิ่วเมื่อสิงหาคมปีที่แล้ว ก็ให้กินอาหารสำหรับควบคุมโรคนิ่วโดยเฉพาะ หรือถ้านอกเมนูก็จะให้เพียงแค่หายอยากเท่านั้น พวกขนมเปลี่ยนมาเป็นผลไม้อย่างเชอรี่ กับแตงโม..ของโปรด
การวางความหวังไว้สูงของผม ยังเป็นอีกสาเหตุที่ยังเสียใจอยู่ในขณะนี้ เพราะค่าต่างๆ ที่ได้จากการตรวจเลือดยังพอรับได้ เช่นค่าโพแตสเซียม ค่าความเป็นกรดด่างของเลือด ค่าเกร็ดเลือด และไตที่สามารถผลิตปัสสาวะได้เองในปริมาณที่เหมาะสมกับน้ำหนักตัว (ต้องสวนท่อเพราะไม่ปัสสาวะเอง) ยกเว้นค่าไตสูงซึ่งไม่ดีเลย...แต่คุณหมอบอกว่ายังพอมีหวัง...แม้เพียงแค่เล็กน้อย....ช่วงเย็นของวันที่ 13 ฝนตกค่อนข้างหนักผมไปเยี่ยมมันร้องโหยหวน ต้องจับมาอุ้มปลอบถึงเงียบ พอปล่อยก็ร้องอีก เป็นอย่างนี้ตลอด...จนกลับมาบ้านราวเที่ยงคืนสิบห้า ทางโรงพยาบาลก็โทรมาแจ้งว่าหัวใจเขาหยุดเต้น กำลังปั๊มช่วยอยู่ ผมเลยบอกว่าถ้าไม่ขึ้น ก็ปล่อยให้เขาไปเถิด แล้วก็ออกไปรับกลับบ้าน...
-ผมก็ฝันลม ๆ แล้งเหมือนกันครับ ถ้าไม่คิดไม่ฝันไม่รู้เมื่อไหร่มันถึงจะเป็นจริง พวกเรามองหมาแมวเป็นสมาชิกครอบครัวมากกว่าจะคิดว่ามันเป็นแค่สัตว์เลี้ยง 
-การรักหมารักแมว..เป็นสังคมของคนเจริญแล้วครับ..เป็นตัวชี้วัดได้เหมือน GDP(ฮา)
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:41:32 AM »

ของผมก็พึ่งจากไปเมื่อเดือนก่อนครับ อายุประมาณห้าปี เป็นโรคไตเหมือนกัน แต่ไม่ใช่อาหารเม็ดครับ คุณพ่อรักหมา ชอบเอาใจหมามาก ทำอาหารให้กินทุกวัน ใส่ทั้งน้ำปลา ซีอิ้ว มื้อเย็นก็ไปซื้อลูกชิ้นเนื้อให้กินก่อนนอน

รักษาอยู่2เดือน หมอมาล้างไตให้ทุกวัน เค้าพยายามสู้นะ คงเพราะกำลังใจดี มีแต่คนรักมาคอยดูคอยกอดลูบหัว หมอบอกว่าถ้าเป็นตัวอื่นตายไปนานแล้ว
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:51:35 AM »

อีกเรื่องที่เสียใจคือ การรักษา ผมไม่ได้คุยกับหมอเลยเพราะไปทำงาน ให้แม่บ้านดูแลตลอด มีอะไรก็สื่อสารต่อจากแม่บ้าน(คนลาว) บวกกับเห็นว่าหมอมาดูแลใกล้่ชิดคงไม่มีอะไรมาก ซึ่งมารู้ทีหลังบางอย่างสื้อสารคลาดเคลื่อน เช่น จริงๆแล้วให้หยุดกินเนื้อสัตว์ทุกอย่างทันที ให้กินพวกแป้งอย่างเดียว ถ้าเค้าไม่กินให้ฉีดเข้าปาก แต่ของผมให้กินเนื้อปลาอยู่ เนื่องจากคุณพ่อไปเซ้าซี้หมอ สงสารหมาอยากให้กินอร่อยๆ หมอคงแนะนำแบบรำคานให้กินเนื้อปลาละกัน เพราะโซเดียมต่ำสุด

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 11:32:22 AM »

ขอบคุณมากนะครับ จะได้ระวังเรื่องอาหารเม็ดให้มากขึ้น
เรื่องอาหาร เป็นเรื่องที่ผม ระวังมากเหมือนกัน ผมเลี้ยงหมาอยู่ ๓ ระดับ

๑.พันธ์ุทาง ปล่อยรอบบ้าน ๑๐ ตัว  กินข้าว คลุกเลือดหมูต้ม+อาหารที่เหลือทั้งหมด
ชุดนี้ ไม่มีความผูกพัน

๒.๔ ตัวอยู่ บนชั้น ๓ ที่โล่งมีหลังคาคลุม  กินข้าว คลุก เลือดหมูต้ม
ชุดนี้ มีความผูกพัน แต่ไม่มาก

๔ ตัว คือลูกครึ่ง ชิสุห์ เลี้ยงในตัวบ้าน เข้าห้องนอนได้ ไม่ชอบกินอาหารเม็ด จึงวางเผื่อไว้เป็นอาหารว่าง
อาหารหลัก เขาคือ น่องไก่ติดอก จาก Big C  ๒ มื้อ วันละ ๕ น่องใหญ่  (๖-๗ ชิ้น กก.) ชอบผัก-ผลไม้
ไม่แย่งกิน กินเหลือ จะส่งต่อให้ชุดอื่น.. น้ำกรอง แบบคนกิน จาก e-spring 

ชุดนี้ เป็นพี่น้องคอกเดียวกัน พูดพอเข้าใจบ้าง ฉลาดพอสมควร  จะเห็นได้ตอนวิ่งไล่ ตัวไล่จะรู้จัก ไปดักทางข้างหน้า 
และกลัวคนใช้มาก เพราะชอบส่งเสียงไล่ ที่ทำเลอะเทอะ
...................................
ขอเอาใจช่วย ครับคุณ ธนัท รักในหลวง..  ความรัก-ความผูกพัน ไม่ได้หายไปพร้อมกับ โบกี้ เขายังอยู่่ในใจ ตลอดไป
และ วันเวลาที่เราทำให้เขา หลังเขาจากไป จะช่วยลดทอนความเสียใจ แล้วจะเปลี่ยนเป็นเรื่องบวก ที่ได้คิดถึงเขามาแทนความเสียใจ
ถือว่า ป่านนี้ เขาคงได้ไปเกิดเป็น มนุษย์ แล้ว.. เจ้าของหมา จะอธิษฐาน เสมอว่า ชาติหน้าขอให้ไปเกิดเป็นคน มาเป็นเพื่อนกัน

๔ ขวบ ถ้าเป็นคน ก็ราว ๒๙ ปี+/-  (๑๒+๑๒+๓+๒)

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 02:38:49 PM »

เสียใจด้วยนะครับ
คนทำกับข้าวให้หมา หลายคนปรุงรสแบบทำให้คน หมาก็ชอบเพราะมันมีรสชาติ   อันตรายครับ

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 12:06:08 PM »

ทิ้งแล้ว..ครึ่งกระสอบ..อาหารเม็ดสำหรับสุนัขโตยี่ห้อ Bingo.. ปลานิลชอบใจ เสียงฮุบตุบ ๆ ตับ ๆ    
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 12:10:45 PM »

ทิ้งแล้ว..ครึ่งกระสอบ..อาหารเม็ดสำหรับสุนัขโตยี่ห้อ Bingo.. ปลานิลชอบใจ เสียงฮุบตุบ ๆ ตับ ๆ    

โหย... ไม่กลัวปลานิลไตวายลอยเป็นแพหรือครับ... แฮ่ๆ...
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 03:34:37 PM »

โหย... ไม่กลัวปลานิลไตวายลอยเป็นแพหรือครับ... แฮ่ๆ...
ปลามีไตด้วยฤา ? ..ถ้ามีจะเอาไปแกงไตปลา..55
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 06:46:43 PM »

เสียใจด้วยครับพี่
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:42:48 PM »

ผมเคยเอาพิตบูลมาเลี้ยงสองตัวไม่ไหวครับเลี้ยงยากเดี๋ยวเป็นนั่นเดี๋ยวเป็นนี่ตอนนี้ตายหมดแล้วทั้งสองตัว ที่เหลืออยู่ก็บางแก้วสองตัวกับพันธ์ทางอีกสองตัวครับพวกนี้สมบุกสมบันเลี้ยงง่ายหน่อยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์