๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:15:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องglockเลิกส่งปืนให้ประเทศไทยครับ  (อ่าน 1710 ครั้ง)
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 11:24:04 PM »

ได้ยินข้องข้างบ่อยว่าทางบริษัมglock เลิกส่งปืนให้ประเทศไทยแล้ว แต่พอถามว่าทราบมาจากไหนก็บอกส่าๆังเค้ามาอีกทีเลยอยากถามพี่ๆสมาชิกว่าข่าวนี้จริงแค่ไหนครับ แล้วถ้าจริง ยกเลิกแบบถาวรเลยเหรอครับ คนบ้านเราไปทำผิดคิดร้ายอะไร

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 11:49:25 PM »

ผมเองก็อยากทราบด้วยคนครับ เห็นช่วงนี้คนหาปืน glock กันมาก แต่มีข่าวว่า EU แบนไทย และอเมริกาก็ไม่พอใจไทย เลยอยากทราบว่าปืนที่นำมาจำหน่ายในไทยตอนนี้ทั้งหน้าร้าน และสวัสดิการ เป็นของที่หลงเหลือค้างสต๊อก หรือยังไงครับ แล้วที่มีข่าวว่ารอนำเข้าอีกเป็นพันกระบอกจะจริงหรือไม่ครับ
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 01:27:32 AM »

มีสิทได้ยิงกล็อกกระบอกละแสนแน่เลยครับปีนี้ ถ้าข่าวนี้เป็นเรื่องจริง

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 09:43:50 AM »

ข้อเท็จจริง ไม่ใช่ บริษัท Glock ไม่ส่ง แต่เป็น ทางราชการ ของประเทศออสเตรีย ไม่ออกใบอนุญาต
ให้ส่งมา ประเทศไทย อ้างเหตุความไม่สงบทางการเมือง ในไทย   เป็นการระงับชั่วคราว

เหตุเคยเกิด กับ Glock เมื่อกุมภาพันธ์ ๒๕๕๓ พอราว ตุลาคม ๒๕๕๓ ก็เปิดให้ส่งได้ตาม ปรกติ
และเคยเกิด กับ Sig,HK ของเยอรมัน

ระหว่าง ที่ยุโรป ไม่ส่งมาไทย  ตัวแทนทางค้าอาวุธปืน สามารถสั่ง จากเมกา ก็ได้ครับ เมื่อปี ๒๕๕๓ ก็
เลือกแนวทางนี้ แก้ปัญหา

อีกปัญหา ก็คือ สน.สก. จะยุติโครงการ ในสิ้นปี นี้แล้ว ถ้ารอ Glock อาจจะไม่ทัน รวมถึง ยี่ห้ออื่นด้วย
หรือต้องรอ ปืนหน้าร้าน ครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 01:14:28 PM »

ก่อนหน้านี้Glockเคยมีข้อกำหนดไม่ให้ขายให้กับผู้มีภูมิลำเนาในสามจังหวัดชายแดนใต้   Tongue
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 01:22:15 PM »

ข้อเท็จจริง ไม่ใช่ บริษัท Glock ไม่ส่ง แต่เป็น ทางราชการ ของประเทศออสเตรีย ไม่ออกใบอนุญาต
ให้ส่งมา ประเทศไทย อ้างเหตุความไม่สงบทางการเมือง ในไทย   เป็นการระงับชั่วคราว

เหตุเคยเกิด กับ Glock เมื่อกุมภาพันธ์ ๒๕๕๓ พอราว ตุลาคม ๒๕๕๓ ก็เปิดให้ส่งได้ตาม ปรกติ
และเคยเกิด กับ Sig,HK ของเยอรมัน

ระหว่าง ที่ยุโรป ไม่ส่งมาไทย  ตัวแทนทางค้าอาวุธปืน สามารถสั่ง จากเมกา ก็ได้ครับ เมื่อปี ๒๕๕๓ ก็
เลือกแนวทางนี้ แก้ปัญหา

อีกปัญหา ก็คือ สน.สก. จะยุติโครงการ ในสิ้นปี นี้แล้ว ถ้ารอ Glock อาจจะไม่ทัน รวมถึง ยี่ห้ออื่นด้วย
หรือต้องรอ ปืนหน้าร้าน ครับ

ก่อนหน้านี้Glockเคยมีข้อกำหนดไม่ให้ขายให้กับผู้มีภูมิลำเนาในสามจังหวัดชายแดนใต้   Tongue

คงเป็นแบบนั้น
ข้อเท็จจริงก็คือ EU ไม่ให้ส่งปืนมาไทย  เพราะเหตุมีการใช้อาวุธในภาคใต้   คล้าย ๆ กับว่าเขาไม่ต้องการมีส่วนร่วมอะไรแบบนั้น
เวลา EU มีมติในลักษณะนี้  ออสเตรียจะเป็นประเทศสุดท้ายที่ปฏิบัติตาม  และจะเป็นประเทศแรกที่เริ่มส่งปืน เมื่อ EU ผ่อนคลาย  เป็นแบบนี้มาตลอด
กรณีที่กล็อคทำข้อตกลงว่าไม่ให้ส่งปืนไป 3 จชต. ก็เพราะอยากจะขายปืนให้ไทยนั่นแหละ  จึงขอมีอะไรเอาไปเป็นข้ออ้างกับ EU เท่านั้นเอง
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 02:04:01 PM »

ก่อนหน้านี้Glockเคยมีข้อกำหนดไม่ให้ขายให้กับผู้มีภูมิลำเนาในสามจังหวัดชายแดนใต้   Tongue
ไม่ทราบเอาอะไรคิดเหมือนกันนะครับ คนที่ซื้อปืนที่นำเข้าอย่างถูกกฎหมาย คือคนที่ขออณุญาตครอบครองปืนอย่างถูกกฤหมาย ผมคิดว่าคงไม่มีใครที่จะมานั่งรอใบ ป.3 เดินทางหลายร้อยกิโเมตรมาซื้อปืนเพื่อนำกลับไปยิงทหารเล่นแก้กลุ่มหรอกครับ การมีมติแบบนี้ผมขอถือว่า "ไม่ตัองการมีส่วนสนับสนุนให้คนดีปกป้องชีวิตของตน!

ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 02:06:29 PM »

หรือเค้ากลัวผู้ร้ายจะฆ่าผู้ดี แล้วนำปืนของผู้ดี(ที่ตายแล้ว)ไปยิงผู้ดีคนต่อไป ผมคิดเยอะไปนะ555

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 02:10:52 PM »

หรือเค้ากลัวผู้ร้ายจะฆ่าผู้ดี แล้วนำปืนของผู้ดี(ที่ตายแล้ว)ไปยิงผู้ดีคนต่อไป ผมคิดเยอะไปนะ555

อย่าไป สนในเรื่องที่เกิน กว่าการจัดการอยู่เลย เอาเรื่อง มารยาทของคนใช้เว็บ ควรขอบคุณ พี่สุพินท์ หรือท่านที่มีน้ำใจมาตอบ จะดีกว่า

ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 02:26:28 PM »

ขอบคุณพี่สมาชิกทุกท่านที่กรุณาให้ข้อมูลครับ ส่วนเรื่องมารยาทผมขอเรียนว่าผมมีทั้งในสังคมออนไลน์และออฟไลน์ครับ แต่ด้วยเห็นว่ายังมีการแชร์ข้อมูลและแลกเปลี่ยรทรรศนะกันอยู่อย่าต่อเนืีองเลยยังไม่ได้กล่าวขอบคุณ ถ้าเป็นการผิดมารยาทในที่นี้ผมต้องขอโทษด้วยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์