๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:17:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Admission 57 ประกาศแล้ว ฮา  (อ่าน 5748 ครั้ง)
นนท์ รักในหลวง
คิดจะทำงานใหญ่ จงอย่าใส่ใจกับเรื่องเล็กน้อย
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 08:38:22 PM »

ฟังท่านๆเล่ามาแล้วเหนือยแทน นี่แหละคนที่เป็นพ่อเป็นแม่คน ใครไม่โดนเข้ากับตัวเองไม่รู้ถึงความรู้สึกหรอก ของผมลูกสาวเพิ่งจบมาหมาดๆ 2 คน พร้อมกันเลย ป.ตรี (บัญชี )จากราม เรียน 3 ปีครึ่งหมดห่วงไป 1 เปราะ แต่ยังเหลืออีก 1 หน่อ ตัวเล็ก เพิ่งเริ่ม ปวช. 1 อิเล็กทรอนิกส์ ห่วงยิ่งกว่าพี่สาว 2 คนก่อนหน้านั้นอีก เพราะ พี่สาวไปเรียนด้วยกัน 2 คนยังดูแลกันได้ ส่วนเจ้าตัวเล็กไปคนเดียว วานซืนเจ้าลูกชายไม่สบายไม่ได้ไปโรงเรียนโทรไปถามถึงรู้ พอเลิกงานตอนเที่ยงคืนก็ขับรถไปหาด้วยความเป็นห่วง ไปกับเมีย2คน ออกเที่ยงคืนถึงตี 2 กว่าๆ รถมอเตอร์ไซค์นะครับเพราะผมไม่มีรถยนต์ ระยะทางประมาณ 85 กิโลขาเดียว และรับกลับมาตอนเช้าโดยนั่งรถตู้กลับกันมา 2 คนแม่ลูก ส่วนผมก็รถมอเตอร์ไซค์เหมือนเดิม นี่เมื่อเช้าส่งกลับไปเรียนแล้วเพราะอาการดีขึ้นแต่ยังต้องคอยโทรถามตลอด และขอเป็นกำลังใจให้ท่านๆคุณพ่อและคุณแม่ทั้งหลายสู้ๆครับ ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 08:39:55 PM »

ฟังท่านๆเล่ามาแล้วเหนือยแทน
นี่แหละคนที่เป็นพ่อเป็นแม่คน ใครไม่โดนเข้ากับตัวเองไม่รู้ถึงความรู้สึกหรอก

ของผมลูกสาวเพิ่งจบมาหมาดๆ 2 คน พร้อมกันเลย ป.ตรี (บัญชี )จากราม
เรียน 3 ปีครึ่งหมดห่วงไป 1 เปราะ

แต่ยังเหลืออีก 1 หน่อ ตัวเล็ก เพิ่งเริ่ม ปวช. 1 อิเล็กทรอนิกส์
ห่วงยิ่งกว่าพี่สาว 2 คนก่อนหน้านั้นอีก เพราะ พี่สาวไปเรียนด้วยกัน 2 คนยังดูแลกันได้

ส่วนเจ้าตัวเล็กไปคนเดียว วานซืนเจ้าลูกชายไม่สบายไม่ได้ไปโรงเรียนโทรไปถามถึงรู้
พอเลิกงานตอนเที่ยงคืนก็ขับรถไปหาด้วยความเป็นห่วง ไปกับเมีย2คน
ออกเที่ยงคืนถึงตี 2 กว่าๆ รถมอเตอร์ไซค์นะครับเพราะผมไม่มีรถยนต์
ระยะทางประมาณ 85 กิโลขาเดียว และรับกลับมาตอนเช้าโดยนั่งรถตู้กลับกันมา 2 คนแม่ลูก

ส่วนผมก็รถมอเตอร์ไซค์เหมือนเดิม นี่เมื่อเช้าส่งกลับไปเรียนแล้วเ
พราะอาการดีขึ้นแต่ยังต้องคอยโทรถามตลอด
และขอเป็นกำลังใจให้ท่านๆคุณพ่อและคุณแม่ทั้งหลายสู้ๆครับ ไหว้

55555 เฮ้อออ  ยายเอาใจช่วยน๊า    เศร้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นนท์ รักในหลวง
คิดจะทำงานใหญ่ จงอย่าใส่ใจกับเรื่องเล็กน้อย
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 08:41:37 PM »

ขอบคุณอย่างสูงครับ ยาย babara.  ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 08:54:14 PM »

เจ้าลูกชายคนเล็ก รักเรียน เรียนดี เดินเส้นตรงแหนว
เป็นเด็กGifted คณิตศาสตร์ เขาได้เกียรติบัตรสอบO-NET เต็ม100
ในระบบคะแนนแอ๊ดมิสชั่น เขาอยู่ในฐานะ”เลือกเอาได้”
ผมชวนมาในสายธุรกิจ สายApplied scienceไม่สำเร็จ
เขาดื้อจะเรียนแพทย์ เลือกแพทย์ศิริราช

ที่ตอนปฐมนิเทศ รองอธิการกล่าวขอบคุณพ่อแม่.....
“ที่มอบลูก....ให้มารับใช้สังคม”

เขาจบเกียรตินิยม ปฎิเสธการแย่งชิงไปอยู่ที่สุขสบาย
ตอนนี้เลือกไปเป็นแพทย์ใช้ทุนโรงพยาบาล ”กันดาร”

สุดยอดเลยครับ Grin Grin Grin นับว่าได้ทำประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่างมาก ได้บุญเยอะนะครับช่วยเหลือชีวิตคน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 09:29:43 PM »

ขอบคุณครับน้าcarrera  ไหว้

ขอแสดงความยินดีและส่งใจช่วยพ่อแม่ทุกท่าน ส่งลูกหลานได้จนตลอดรอดฝั่ง
ให้เขาเป็นกำลังที่เข้มแข็งของประเทศชาติต่อไป  เยี่ยม
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 10:31:20 AM »

เจ้าลูกชายคนเล็ก รักเรียน เรียนดี เดินเส้นตรงแหนว
เป็นเด็กGifted คณิตศาสตร์ เขาได้เกียรติบัตรสอบO-NET เต็ม100
ในระบบคะแนนแอ๊ดมิสชั่น เขาอยู่ในฐานะ”เลือกเอาได้”
ผมชวนมาในสายธุรกิจ สายApplied scienceไม่สำเร็จ
เขาดื้อจะเรียนแพทย์ เลือกแพทย์ศิริราช

ที่ตอนปฐมนิเทศ รองอธิการกล่าวขอบคุณพ่อแม่.....
“ที่มอบลูก....ให้มารับใช้สังคม”

เขาจบเกียรตินิยม ปฎิเสธการแย่งชิงไปอยู่ที่สุขสบาย
ตอนนี้เลือกไปเป็นแพทย์ใช้ทุนโรงพยาบาล ”กันดาร”

สุดยอดเลยครับ Grin Grin Grin นับว่าได้ทำประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่างมาก ได้บุญเยอะนะครับช่วยเหลือชีวิตคน
สุดยอดครับ สมัยผมสอบรุ่นแรกๆ เพื่อนร่วมรุ่นตอนมหาวิทยาลัยยังมีน้อยคนจริงๆแบบนับหัวได้ที่จะได้เต็ม พวกที่ว่าเก่งจัดๆ ก็ได้ประมาณ 95  การจะได้ o-net math 100 เต็มนี่นอกจากความรู้ต้องแน่นยังไม่พอ หัวต้องไว สมาธิดี ละเอียดถี่ถ้วน เหมาะสมดีแล้วครับที่เลือกหมอ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 02:29:47 PM »

ไหว้ ชีวิตหมอต้องอยู่กับความทุกข์ของผู้คน….....แต่เมื่อเขาเลือกเอง ก็ต้องยอม  หัวเราะร่าน้ำตาริน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 08:50:33 PM »

ไหว้ ชีวิตหมอต้องอยู่กับความทุกข์ของผู้คน….....แต่เมื่อเขาเลือกเอง ก็ต้องยอม  หัวเราะร่าน้ำตาริน
        เห็นด้วย
ตามที่พี่ธำรงว่า คนมองแต่ว่า
เป็นอาชีพที่รายได้ดี  แต่จริง ๆ แล้วเหนื่อยเหมือนกัน
หลานสาวคนแรกผม(ลูกพี่สาวคนโต)เอ็นฯตรง ติดแพทย์-สละสิทธิ์
เอ็นฯรวมเลือกทันตแพทย์  จบมาหลายปีแล้ว งานสบายกว่าแพทย์สักหน่อย
        คนถัดมาหลานชายเจ้านี่หัวค่อนข้างดีแต่ดันตาบอดสี 
เลยต้องปิดประตูอาชีพทหาร  เอ็นฯตรง ติดวิศวะฯลาดกระบัง
แม่เขาไม่ให้เรียน บอกว่ายังมีภาพลักษณ์เด็กช่าง(สมัยนั้นมีเหตุบ่อย)
เอ็นฯรวมเลยเลือกวิศวะฯ ม.เกษตร(รุ่น ซานติก้าผับ  เพื่อนตายสองหรือสามคนนี่แหละ)
จบรับปริญญา พร้อมลูกสาวพี่จอย  ช่วงแรกทำงาน บ.เอกชน(ทำท่าเพลินกับรายได้)
ตอนนี้ เป็นวิศวะกร อยู่การประปานครหลวง(ช่วงแรกงอแง  ทำท่าจะสละสิทธิ์)
         อ้าว หลงโม้เรื่องหลาน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 10:14:35 AM »

5555 ยายเห็นพี่ธำรง เขียนอย่างนี้ ยายเข้าใจว่า  " เพิ่งจบ " อ่ะ ฮา
แต่เดิมเรียน  " เตรียมอุดม "  ทั้งชั้น สอบติดหมอ เกือบ ทั้งหมด อ่ะ ฮา

หลานของยายก็เพิ่งจบจาก " ศิริราช " เขาก็เลือกมาอยู่ในชนบท ไกลๆ อ่ะ ฮา
เขา  " เลือกเชียงราย ประชานุเคราะห์ "  มีแต่คนไข้ยายจน เป็นชาวบ้านอ่ะ
วันๆนึง คนไข้มารอคิว สามสี่ร้อยคน เดือนแรกถูกส่งออกไปชายแดน อ่ะ ฮา

ส่งไปโรงพยาบาล  " เชียงของ " ห่างจากจังหวัด ร้อยกว่ากิโล อ่ะ ฮา
แม่เขาห่วง  บอกว่าจะเช่ารถ ยายบอกว่า ปล่อยเห๊อะ ให้นั่งรถเมล์ อ่ะ ฮา

ชื่อของเธอ คือ  หมอปั้น กรวิชญ์ สวนาการ กุมารแพทย์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หมอจบใหม่ แล้วเลือกมาต่างจังหวัด เนี่ยะ ฮา

5555 ยาย  "ชื่นชม" พวกเขาอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 09:45:53 AM »

5555 ยายเห็นพี่ธำรง เขียนอย่างนี้ ยายเข้าใจว่า  " เพิ่งจบ " อ่ะ ฮา
แต่เดิมเรียน  " เตรียมอุดม "  ทั้งชั้น สอบติดหมอ เกือบ ทั้งหมด อ่ะ ฮา

หลานของยายก็เพิ่งจบจาก " ศิริราช " เขาก็เลือกมาอยู่ในชนบท ไกลๆ อ่ะ ฮา
เขา  " เลือกเชียงราย ประชานุเคราะห์ "  มีแต่คนไข้ยายจน เป็นชาวบ้านอ่ะ
วันๆนึง คนไข้มารอคิว สามสี่ร้อยคน เดือนแรกถูกส่งออกไปชายแดน อ่ะ ฮา

ส่งไปโรงพยาบาล  " เชียงของ " ห่างจากจังหวัด ร้อยกว่ากิโล อ่ะ ฮา
แม่เขาห่วง  บอกว่าจะเช่ารถ ยายบอกว่า ปล่อยเห๊อะ ให้นั่งรถเมล์ อ่ะ ฮา

ชื่อของเธอ คือ  หมอปั้น กรวิชญ์ สวนาการ กุมารแพทย์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หมอจบใหม่ แล้วเลือกมาต่างจังหวัด เนี่ยะ ฮา

5555 ยาย  "ชื่นชม" พวกเขาอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขออนุญาตป้าbabara.จขกท.ออกนอกประเด็นกระทู้สักหน่อย
ฐานะที่มีลูกหลานเพิ่งจบเป็น”หมอใหม่”ด้วยกัน

ว่านโยบายประชานิยม หลักประกันสุขภาพถ้วนหน้า นั้นดูดี ดูแลประชาชน
แต่ในมุมกลับ ก็ทำให้ประชาชน(บางส่วน)เสียวินัยในการดูแลตัวเอง
คิดเอาว่าเจ็บป่วยอย่างไรรัฐก็ต้องรักษา

แว๊นมา แข้งขาหัก ดามฟรี
กินเหล้า กระเพาะทะลุ รักษาฟรี หายแล้วไปกินใหม่ ก็กลับมารักษาฟรีอีก
เมาทะเลาะกัน แทงกัน ลมออกสีข้างฟู่ๆ
ก็เจาะปอดดูดเลือด ไม่ให้ท่วมปอดตาย .... บริการฟรี

คนรุ่นใหม่ คิดง่ายๆว่าพ่อแม่แก่ ป่วย ก็แค่ส่งไปโรงพยาบาลรัฐ
รักษาฟรี กินฟรี นอนฟรี ไม่ต้องดูแล มีคนเปลี่ยนผ้า เช็ดขี้เช็ดเยี่ยวแทนให้
ดีขึ้นแล้วก็ไม่อยากรับกลับบ้าน อ้างมีภาระ พยาบาลกับหมอก็ดูแลไปซิ
วอร์ดอายุกรรมโรงพยาบาลศูนย์ต่างๆ จึงแน่นมาจนทางเดิน หน้าลิฟท์

ภาระโยนให้โรงพยาบาลรัฐ ใช้ชีวิตตามใจตัวไม่รักษาสุขภาพ ก็ตกหนักที่แพทย์พยาบาล
ที่กินอุดมการณ์สักระยะก็ชักไม่ไหว หนีไปทำเอกชน คนที่อยู่งานก็ยิ่งหนัก
แพทย์พยาบาลรพ.รัฐทำงานอย่างกับโรงงานทาส และก็ต้องถูกด่าถูกฟ้องถูกร้องเรียน

ต้นตอคือ วินัยด้านสุขภาพของประชาชน ขยายผลด้วยนโยบายประชานิยม

เห็นชีวิตแพทย์Extern มาจนIntern   ผมเชียร์ลูกว่า …. รับใช้ประชาไป เบื่อก็เลิกนะ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 10:53:10 AM »

ผิดกะตำรวจเนอะ ... เลือก "โรงพักเกรดเอ ห้าดาว++" กันก่อนเลย 555

ไร้คำกล่าว............................................
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 05:40:52 PM »

ผิดกะตำรวจเนอะ ... เลือก "โรงพักเกรดเอ ห้าดาว++" กันก่อนเลย 555

นั่น Grin Grin Grin บางรัก ทองหล่อ ฯลฯ

Hero Member

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 03:21:25 PM »

5555 ยายเพิ่งเจอ "ต้นทุน"  ค่าใช้จ่ายในการเดินทางเข้าเมือง อ่ะ ฮา

ตารางข้างบนเขา  เปรียบเทียบ " ปลายทาง "  ตรงสีลม อ่ะ ฮา
ตารางบ่งบอก  ค่าใช้จ่ายต่อวัน  เดือน ปี และ 20 ปี อ่ะ ฮา

5555  ทั้งนี้ยังไม่รวม  ต้นทุน " ค่าเวลา และสุขภาพจิต " ที่เสียไปแต่ละวันอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://terrabkk.com/news/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%99-%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%81%E0%B8%A5/

หัว...ฆรวย

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 03:26:20 PM »

5555 ยายเพิ่งเจอ "ต้นทุน"  ค่าใช้จ่ายในการเดินทางเข้าเมือง อ่ะ ฮา

ตารางข้างบนเขา  เปรียบเทียบ " ปลายทาง "  ตรงสีลม อ่ะ ฮา
ตารางบ่งบอก  ค่าใช้จ่ายต่อวัน  เดือน ปี และ 20 ปี อ่ะ ฮา

5555  ทั้งนี้ยังไม่รวม  ต้นทุน " ค่าเวลา และสุขภาพจิต " ที่เสียไปแต่ละวันอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

20 ปี มีรวมค่า เงินเฟ้อไปด้วยเปล่าครับ Grin Grin Grin % ทบต้นจะบานเลยยยยย

คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 06:44:05 PM »

.... ขอหน่อยครับ เจ้าชายใหญ่..พึ่งจบยุพราชรุ่นเดียวกับของคุณอดิศักดิ์ฯ .....
ปลาย ม.5 สอบเตรียมทหาร .. เรียกขาดไป 10 กว่าคน เหล่าทหารอากาศ
ม. 6 ครั้งแรกก็สอบตรง มศว.วิทย์-คณิต... สละสิทธิ์  ....
โควต้า มช. ได้ลำดับสอง บัญชี... สละสิทธิ์ .....
แอดฯ หลังสุด เลือก วิทย์ - ธรณีวิทยา  1 มช.  2 มหิดล  3 สัตวแพททย์   ได้ .... มหิดล ... ที่เดียวกับของลุงพรานใหญ่ ..

..... เลยถามว่าจะเอาไง บอกว่า "ถึงเรียนปีหน้าก็จะแอดใหม่"  เลยเรียกมานั่งสัมนากัน สรุป "สละสิทธิ์" ...   
......... เค้าถามความเห็นผม ก็บอกว่าถ้าจะแอดใหม่ .. ไม่ต้องเรียนปี 1 เพราะกิจกรรมเยอะ ไม่มีเวลาเตรียมตัวหรืออ่านหนังสือ .........
ตอนนี้ก็ นั่งอ่านหนังสือเองมั่ง ติวสถาบันมั่ง ไปติวกับเพื่อนมั่งเพราะมีหลายคนในห้องดร็อปเรียนเหมือนกัน   ค่าใช้จ่ายน่าจะน้อยกว่าเข้าไปเรียนปี 1 ......

.............. หลายท่านคิดอย่างผมไหม ปีหน้าว่ากันใหม่เจ้าชายใหญ่ ..............   

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์