๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:26:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Admission 57 ประกาศแล้ว ฮา  (อ่าน 5758 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 03:46:59 PM »

พี่ข้างบ้านขายข้าวแกงทั้งสองคนผัวเมีย ลูกสอบได้วิศวการแพทย์ ไม่เอา วิศวะเคมี ไม่เอา พอผลแอดมิชชั่นออก ได้เภสัช มอ. ยินดีด้วยครับ เก่งจริงๆ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:12:12 PM »

ขอสักหน่อย

ลูกสาวผมเรียน ม.ต้น รร.ประจำแห่งหนึ่ง จบ ม3.แล้ว ผมเซ็นยืนยันให้เรียนต่อ ม.ปลายที่เดิม
แต่ด้วยความที่ตอนเรียนก่อพฤติกรรมเกเรไว้มากมาย จนครูที่ รร.เอาใบสละสิทธิ์มาจับมือเด็กเซ็น
ผมควันออกหู รีบไปพบ รอง ผอ. สองคน ว่า ได้ไงผมยืนยันสิทธิไปแล้ว รอง ผอ.ให้ดูลายเซ็นเด็กอย่างเดียวว่า นี่ไง เด็กสละสิทธิ์แล้ว
 (พ่อง ทีเรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง รร.ต้องทำเรื่องถึงผู้ปกครองทุกครั้ง ทีเรื่้องเรียนต่ออนาคตเด็ก ดันถามเด็ก ผู้ปกครองไม่ทราบ)

ไปพบ ผอ.เองเลยอีกรอบ ผอ.ไม่ยอม ผมต้องขนของพาลูกออกจากหอพัก รร. อย่างหดหู่ ไม่ให้เรียนก็อย่าเรียน ไปกะพ่อลูก พ่อหาที่เรียนใหม่ให้เอง
พาไปสมัคร รร. ม.ปลายในจังหวัดแทบทุกที่ แต่ก็พาไปสมัคร เตรียมวิศวะฯที่พระจอมเกล้าพระนครเหนือด้วย
 ปรากฎว่าพระจอมเกล้าพระนครเหนือสอบก่อน แถมลูกสาวผมติดเตรียมวิศวะฯ ไฟฟ้าด้วยคะแนนไม่เลวเลย ลำดับหนึ่งได้ 300 ลูกสาวผมได้ 260
เรียนจนจบเตรียมวิศวะฯ แบบดร็อปไปมั่ง เคล้าน้ำตาไปมั่งเพราะมันยากมากแถมเกรดแค่สองกว่าๆ
 พบจบเตรียมวิศวะฯ ก็สมัครโควต้าเข้า มหาวิทยาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือที่เดิมได้ วิศวะ Robot and automation
ปัจจุบันจบปีหนึ่ง เปิดเทอมจะขึ้นปีสองด้วยเกรดเฉลี่ย 2.5 (ผมดีใจมาก การเรียนวิศวะฯ ได้เกรดไม่ต่ำกว่า 2 นี่ถือว่าเก่งมากๆแล้ว)
แต่ดร็อปไปแล้วสองตัว ฟิสกส์ กะ เคมี (โปรดสังเกตว่านั่นคือแค่วิชาสามัญไม่ใช่วิชาภาควิศวะฯ ด้วยซ้ำ)
ผมบอกว่าเรียนไปเลยลูกจบช้าพ่อไม่ว่าขอให้จบแล้วกัน

ปล.ใครอยากเรียนฟิสิกส์กะลูกศิษย์ ไอน์สไตน์ สายตรงให้มาเรียนที่นี่ มีดอกเตอร์ที่สอนลูกสาวผมคนหนึ่งไปเรียนจบที่อเมริกามากับดอกเตอร์ฝรั่งที่เป็นลูกศิษย์สายตรงจากไอน์สไตน์

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:46:34 PM »

ขอสักหน่อย

ลูกสาวผมเรียน ม.ต้น รร.ประจำแห่งหนึ่ง จบ ม3.แล้ว ผมเซ็นยืนยันให้เรียนต่อ ม.ปลายที่เดิม
แต่ด้วยความที่ตอนเรียนก่อพฤติกรรมเกเรไว้มากมาย จนครูที่ รร.เอาใบสละสิทธิ์มาจับมือเด็กเซ็น
ผมควันออกหู รีบไปพบ รอง ผอ. สองคน ว่า ได้ไงผมยืนยันสิทธิไปแล้ว รอง ผอ.ให้ดูลายเซ็นเด็กอย่างเดียวว่า นี่ไง เด็กสละสิทธิ์แล้ว
 (พ่อง ทีเรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง รร.ต้องทำเรื่องถึงผู้ปกครองทุกครั้ง ทีเรื่้องเรียนต่ออนาคตเด็ก ดันถามเด็ก ผู้ปกครองไม่ทราบ)

ไปพบ ผอ.เองเลยอีกรอบ ผอ.ไม่ยอม ผมต้องขนของพาลูกออกจากหอพัก รร. อย่างหดหู่ ไม่ให้เรียนก็อย่าเรียน ไปกะพ่อลูก พ่อหาที่เรียนใหม่ให้เอง
พาไปสมัคร รร. ม.ปลายในจังหวัดแทบทุกที่ แต่ก็พาไปสมัคร เตรียมวิศวะฯที่พระจอมเกล้าพระนครเหนือด้วย
 ปรากฎว่าพระจอมเกล้าพระนครเหนือสอบก่อน แถมลูกสาวผมติดเตรียมวิศวะฯ ไฟฟ้าด้วยคะแนนไม่เลวเลย ลำดับหนึ่งได้ 300 ลูกสาวผมได้ 260
เรียนจนจบเตรียมวิศวะฯ แบบดร็อปไปมั่ง เคล้าน้ำตาไปมั่งเพราะมันยากมากแถมเกรดแค่สองกว่าๆ
 พบจบเตรียมวิศวะฯ ก็สมัครโควต้าเข้า มหาวิทยาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือที่เดิมได้ วิศวะ Robot and automation
ปัจจุบันจบปีหนึ่ง เปิดเทอมจะขึ้นปีสองด้วยเกรดเฉลี่ย 2.5 (ผมดีใจมาก การเรียนวิศวะฯ ได้เกรดไม่ต่ำกว่า 2 นี่ถือว่าเก่งมากๆแล้ว)
แต่ดร็อปไปแล้วสองตัว ฟิสกส์ กะ เคมี (โปรดสังเกตว่านั่นคือแค่วิชาสามัญไม่ใช่วิชาภาควิศวะฯ ด้วยซ้ำ)
ผมบอกว่าเรียนไปเลยลูกจบช้าพ่อไม่ว่าขอให้จบแล้วกัน

ปล.ใครอยากเรียนฟิสิกส์กะลูกศิษย์ ไอน์สไตน์ สายตรงให้มาเรียนที่นี่ มีดอกเตอร์ที่สอนลูกสาวผมคนหนึ่งไปเรียนจบที่อเมริกามากับดอกเตอร์ฝรั่งที่เป็นลูกศิษย์สายตรงจากไอน์สไตน์

5555  พี่เซ้าท์  " จานแดง "  แกก็เก๋าน๊า เรื่องฟิสิกข์ เนี่ยะ อ่ะ ฮา 555

ยายเป็นกำลังใจ ให้น้องเขานะ เดินมาถึงขนาดนี้แล้ว อีกนิดเดียวอ่ะ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:04:22 PM »

ยายบอกมันว่า  เฮ้ย  " ชีวิต ในมหาลัย " เนี่ยะ ฮา
เป็นช่วง   สนุกที่สุด   สนุกไปสามโลก   เลยอ่ะ  ฮา
เอ็งไปเฮ้ว  ให้สุดๆ  มีกิจกรรมอะไร  เอ็งไปมั่วกับเขาเลยอ่ะ ฮา

5555  เอ็งใช้ชีวิต ให้คุ้มเลย  แต่เรื่องเรียนหนังสือ   "ห้ามทิ้ง " อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถูกเผงครับ Grin Grin Grin

แต่ละคนลูกเรียนเก่งๆท้างน้านนนนน น่าดีใจ ยิ่งขอบวชนี่คงปลื้มน่าดู

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:07:42 PM »

ยายบอกมันว่า  เฮ้ย  " ชีวิต ในมหาลัย " เนี่ยะ ฮา
เป็นช่วง   สนุกที่สุด   สนุกไปสามโลก   เลยอ่ะ  ฮา
เอ็งไปเฮ้ว  ให้สุดๆ  มีกิจกรรมอะไร  เอ็งไปมั่วกับเขาเลยอ่ะ ฮา

5555  เอ็งใช้ชีวิต ให้คุ้มเลย  แต่เรื่องเรียนหนังสือ   "ห้ามทิ้ง " อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถูกเผงครับ Grin Grin Grin

แต่ละคนลูกเรียนเก่งๆท้างน้านนนนน น่าดีใจ ยิ่งขอบวชนี่คงปลื้มน่าดู

5555  พี่ค้าร์  " ลูกพี่ ธำรง "  ม่ายช่ายลูกยาย อ่ะ ฮา 555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:11:10 PM »

5555  พี่ค้าร์  " ลูกพี่ ธำรง "  ม่ายช่ายลูกยาย อ่ะ ฮา 555

โถ........ ลูกยายจบโทไม่ใช่เหรอ แล้วจะเอาอะไรอีก Grin Grin Grin เรียนได้ ดูแลตัวเองได้ไม่โดนเขาหลอกก็พอแล้ว แค่นั้นแหละที่ผมต้องการจากลูก

ถ้าเก่งก็ยินดีด้วยแค่นั้น

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:24:49 PM »

ขอสักหน่อย

จริงครับ 2.5 ถือว่าเยอะแล้ว ผมจบวิศวมาด้วยเกรดต่ำมาก ต่ำชนิดที่ไม่มีใครทายถูก แต่จบมาก็มีงานทำ หางานได้ง่าย ไม่มีปัญหานะครับ บางทีก็แปลกใจคนในพันทิปที่ชอบบ่นว่า เกรดน้อยหางานไม่ได้ เพราะhrไม่ให้โอกาส
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:39:26 PM »

โถ........ ลูกยายจบโทไม่ใช่เหรอ แล้วจะเอาอะไรอีก Grin Grin Grin เรียนได้ ดูแลตัวเองได้ไม่โดนเขาหลอกก็พอแล้ว แค่นั้นแหละที่ผมต้องการจากลูก

5555 พี้ค้าร์  ที่ขอบวช  ลูกพี่ธำรงเขาอ่ะ ฮา

ส่วนลูกสาวยาย  ต้องบวชชี อ่ะ ฮา

555 เออ  ขอบคุณ ทีชมอ่ะ  ความสามารถของเธอ ไม่ใช่ของยายร๊อกส์ อ่ะ ฮา5555

หัว...ฆรวย

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:43:07 PM »

5555 พี้ค้าร์  ที่ขอบวช  ลูกพี่ธำรงเขาอ่ะ ฮา

ส่วนลูกสาวยาย  ต้องบวชชี อ่ะ ฮา

555 เออ  ขอบคุณ ทีชมอ่ะ  ความสามารถของเธอ ไม่ใช่ของยายร๊อกส์ อ่ะ ฮา5555

ผมชมรวมๆกันไปทีเดียวเลยไง Grin Grin Grin ลูกเรียนเก่ง มีความคิดเป็นของตัวเอง ช่วยตัวเองได้ มีหน้าที่การงาน พ่อแม่ก็ชื่นใจ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 07:56:08 AM »

ขอถามเรื่องโควต้าหน่อยครับ สถานศึกษาเขาจัดลำดับอย่างไรที่ให้นักเรียนจากสถาบันต่างๆเข้าเรียนโดยไม่ต้องสอบ
อย่างลูกผมเรียนภูเก็ตได้โควต้าเชียงใหม่บ้าง ขอนแก่นบ้าง โซนภาคกลางบ้าง ... รู้สึกแจกกันง่ายดี  Tongue

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:26:31 AM »

ดีใจกับผู้ปกครองทุกๆท่านที่ลูกประสบความสำเร็จในการสอบเข้าเรียนต่อได้ สมกับความตั้งใจที่หวังไว้ เข้าเรียนแล้วก็ขอให้เรียนจบตามสาขาหรือคณะที่เลือกไว้ทุกๆท่านนะครับ//น้องชายที่บ้าน ลูกของอา ปีนี้อยู่ ม.3 ทางบ้านทำนา ทำสวนยางปลูกมันสำปะหลัง คงไม่มีทุนทรัพย์ที่จะเรียนต่อมหาวิทยาลัยของรัฐได้(แม่มันบอก) เรียนเก่งใช้ได้ คณิตศาสตร์ได้อันดับ1ใน5ของจังหวัด เมษาฯปีหน้าจะพาไปสอบเข้า รร เตรียมทหาร คุยกับแม่มันแล้วถ้าเข้าได้มีสวัสดิการให้จนเรียนจบ ถ้าเรียนจบการันตีทำงาน100% ช่วงนี้ผมส่งหนังสือเตรียมสอบและข้อสอบเก่าๆกลับไปให้มันอ่านทุกๆเดือน รวมทั้งเอกสารจากพรรคพวกที่สอน รร กวดวิชาแถวๆนครนายก ไปให้มันฝึกทำโจทย์ หลงรัก เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:49:56 AM »

ขอถามเรื่องโควต้าหน่อยครับ สถานศึกษาเขาจัดลำดับอย่างไรที่ให้นักเรียนจากสถาบันต่างๆเข้าเรียนโดยไม่ต้องสอบ
อย่างลูกผมเรียนภูเก็ตได้โควต้าเชียงใหม่บ้าง ขอนแก่นบ้าง โซนภาคกลางบ้าง ... รู้สึกแจกกันง่ายดี  Tongue

มหาวิทยาลัย  เปิดรับตรงหรือเปล่าครับ  บางแห่งไม่ต้องสอบ  นักเรียนแค่ยื่นสมัครทางอินเตอร์เน็ต (บางแห่งก็ให้สมัครด้วยตนเอง) โดยใช้คะแนน แกทแพท   เกรดเฉลี่ย ม.ปลาย   เพื่อเรียงลำดับ แล้วประกาศผลการคัดเลือกทางอินเตอร์เน็ต    ล่าสุดก็จะเป็นแอดมิชั่น(ทั่วประเทศ)ซึ่ง น.ร. เลือกคณะและมหาวิทยาลัยที่ต้องการทางอินเตอร์เน็ต  4  ลำดับ  จะได้ลำดับไหนก็ขึ้นอยู่กับคะแนนที่ น.ร.มีอยู่แล้ว   แล้วผลก็ออกมาตามที่หลาย ๆ ท่านดีใจกันอยู่ตอนนี้ครับ  ไม่รู้ว่าตรงกับคำถามหรือเปล่า  Cheesy

""
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 05:52:33 PM »

55555  พี่ธำรง  " ลงทุน " ไปเยอะ อ่ะ ฮา 55555

ถ้าเป็น  " ธุรกิจ " ก็คง  หมดเนื้อหมดตัว ย่อยยับ อ่ะ ฮา

หวังอย่างนึง  พอตอนจบ  เป็นอีกอย่างนึง  อ่ะ ฮา
อายุ  ยี่สิบกว่าๆ  ค้นพบ  เจอแล้ว  กับ ไอ้สิ่งที่  " ซ่อนเร้น "  อ่ะ ฮา

55555  ยายเชียร์ พี่ธำรง  " ปล่อยเล้ย " เขาบินได้แล้ว  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้ารวมเจ้าลูกชายคนเล็กของผมเข้าไปด้วยอีกคน
ถือว่าผม”ขาดทุน”วินาศสันตะโรเชียวครับป้าbabara.

เจ้าลูกชายคนเล็ก รักเรียน เรียนดี เดินเส้นตรงแหนว
เป็นเด็กGifted คณิตศาสตร์ เขาได้เกียรติบัตรสอบO-NET เต็ม100
ในระบบคะแนนแอ๊ดมิสชั่น เขาอยู่ในฐานะ”เลือกเอาได้”
ผมชวนมาในสายธุรกิจ สายApplied scienceไม่สำเร็จ
เขาดื้อจะเรียนแพทย์ เลือกแพทย์ศิริราช

ที่ตอนปฐมนิเทศ รองอธิการกล่าวขอบคุณพ่อแม่.....
“ที่มอบลูก....ให้มารับใช้สังคม”

เขาจบเกียรตินิยม ปฎิเสธการแย่งชิงไปอยู่ที่สุขสบาย
ตอนนี้เลือกไปเป็นแพทย์ใช้ทุนโรงพยาบาล ”กันดาร”

ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี......
ป้าbabara.คงจำบทกลอนนี้ได้...... 

เพียงหวังจะเฟื่องฟุ้ง หรือจะมุ่งมาศึกษา
เพียงเพื่อปริญญา เอาตัวรอดเท่านั้นฤา
แท้ควรสหายคิด และตั้งจิตร่วมยึดถือ
รับใช้ประชาคือ ปลายทางเราที่เล่าเรียน

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 07:58:56 PM »

ขอแสดงความยินดีกับทุก ๆ ท่านที่บุตรหลานผ่านแอดมิชชั่น 57 หรือก่อนหน้านั้นได้ด้วยดี
โดยเฉพาะยายบาบาราครับ

ผมผ่านเหตุการณ์นั้นครั้งสุดท้าย (ลูกคนเล็ก) ปี 54 ครับ เธอติด แพทย์ มอ. โครงการผลิตแพทย์เพื่อ 3 จชต.

ตอนนี้ ปี4 ก็ยังเสียวอยู่ เสียวมากด้วย เพราะ 3 ปี แรก ลูกสาวไปเรียนที่หาดใหญ่ จบปี 3 ขึ้นปี 4 5 6 ต้องไปเรียนชั้นคลินิคที่ รพ.ศูนย์ยะลา

เปิดเรียนปี 4 แล้วตั้งแต่ 19 พ.ค.  แทบทุกคืน หลัง 3 ทุ่ม กะว่าเขาออกwardแล้ว แม่เขาต้องโทรคุยเป็นประจำ เพื่อให้มั่นใจว่า ลูกยังปลอดภัย

นั่ง นอน เสียว อยู่ นนทบุรี ต่อไปอีก 3 ปีครับ

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 08:37:32 PM »

ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี......
ป้าbabara.คงจำบทกลอนนี้ได้...... 

เพียงหวังจะเฟื่องฟุ้ง หรือจะมุ่งมาศึกษา
เพียงเพื่อปริญญา เอาตัวรอดเท่านั้นฤา
แท้ควรสหายคิด และตั้งจิตร่วมยึดถือ
รับใช้ประชาคือ ปลายทางเราที่เล่าเรียน

" ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
ฉันจึงมาหาความหมาย
ฉันหวังเก็บอะไรไปมากมาย
สุดท้ายให้กระดาษฉันแผ่นเดียว "

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์