๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:10:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การส่งมอบอาวุธสงคราม  (อ่าน 10085 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:59:58 AM »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ  ผมเคยเห็นในทีวี ไม่แน่ใจว่าสงครามอ่าวหรือที่ไหน ไอ้แสงไฟที่มาจากลูกกระสุนนี่ มันไม่ได้วิ่งตรงเป็นเส้นๆแบบใคลิบครับ แต่มันจะวิ่งแบบแกว่งๆ ไม่ทราบว่ามันแกว่งเพราะกระสุนทรงตัวไม่ดี หรือว่าแสงมันหักเหครับ  ไหว้
ผนว่าแสงหักเหหลอกตามากกว่าครับ Smiley

ลองดูจากคลิปนี้ดีกว่า ยิงกระสุนส่องวิถีขนาด 7.62x51 มม. จำนวน 1,500 นัด ด้วย ปกบ. M60 จนลำกล้องร้อนแดงติดไฟ http://www.youtube.com/watch?v=dGAwrmOapb4 ลองสังเกตแสงจากกระสุนส่องวิถีว่ามันเคลื่อนที่พุ่งตรงไประยะหนึ่งแล้วจึงพุ่งโค้งลงดินครับ ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:20:30 PM »

อยากจะยิงอย่างนี้ จังเลย...

http://www.youtube.com/watch?v=fnWgkdamy2w

ทั้งหลายทั้งมวล... ผมอยากยิงแค่กาแรนด์กับ B.A.R. อ้อๆๆๆ กับกระบอกสุดท้ายด้วยครับ... สักนัดในชีวิต... Grin Grin Grin

เผอิญว่าไอ้กันไม่ได้ให้รถถัง M18 Hellcat แก่กองทัพไทยนะสิครับ มันให้แต่รถถังเบา M24 Chaffee มาแต่ก็ใช้ปืนใหญ่รถถังขนาด 76 มม. เหมือนกัน Cheesy

รถถัง M18 Hellcat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 10:45:33 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:51:35 PM »

M 24 พอปลดประจำการก็โดนชำแระส่งโรงเหล็กที่สระบุรีหมดเลย จำได้ว่าเคยเห็นบนรถบรรทุกวิ่งผ่านไป ยุคก่อนนี่นะอะไรไม่ใช้ก็ตัดหลอมหมด อย่างหนึ่งที่น่าเสียดาย รล.พระร่วงที่ประชาชนออกเงินซื้อปลดประจำการแล้วมาลอยลำหน้า รร.นร.อยู่นานเป็นที่ให้ นร. ชั้นใหม่ได้ฝึกที่เรียกว่าชิมราง ผู้ใหญ่สมัยนั้นเอาไปตัดขายเฉยเลย
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 12:57:16 AM »

รถถัง M24 ยังมีจอดอยู่ที่หน้ากองพลทหารม้าที่ 2 รักษาพระองค์ (พล.ม.2 รอ.) สนามเป้านะครับ ผมยังเคยไปยืนถ่ายรูปคู่กับมันเลย ทหารกับชาวบ้านแถวนั้นมองกันเพียบ

DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 05:54:11 PM »

ขอเสนอผู้การสุพินท์ครับ
หากมีโอกาสขอให้ท่านเสนอให้ประเทศไทยผลิตอาวุธใช้เองคับ เอาแค่ทางทหารก็ได้ ปืนสั้น ปืนเล็กยาว ก็ยังดีคับ
เริ่มจากเล็กๆ แล้วค่อยต่อยอดไปที่ใหญ่กว่านี้  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 08:10:02 PM »

ขอเสนอผู้การสุพินท์ครับ
หากมีโอกาสขอให้ท่านเสนอให้ประเทศไทยผลิตอาวุธใช้เองคับ เอาแค่ทางทหารก็ได้ ปืนสั้น ปืนเล็กยาว ก็ยังดีคับ
เริ่มจากเล็กๆ แล้วค่อยต่อยอดไปที่ใหญ่กว่านี้  ไหว้

ผมคัดค้านกับ ผบช.มาโดยตลอดครับ
ถ้าเมื่อห้าสิบปีที่แล้ว เป็นความจำเป็นที่ต้องมีโรงงานผลิตอาวุธเอง
แต่ปัจจุบันไม่ใช่ เพราะหาซื้อที่ไหนก็ได้ คุณภาพดีกว่าออกแบบเอง
โครงการ INSAS (Indian Small Arms System) ของอินเดีย   ซึ่งเป็นโครงการผลิตแอสซัลท์ไรเฟิล ที่มีเป้าหมายยอดผลิตมากที่สุดในโลก  เริ่มมาตั้งแต่ปี 1998 ปัจจุบันปิดโครงการไปแล้ว  สรุปว่าซื้อเขาดีกว่า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:07:09 PM »

M24 Chaffie ติด ปถ.ขนาด 75 มม. ครับ ไม่ใช่ 76 มม.

M41 Walker Bull Dog ครับที่ติด ปถ.76 มม. และถือว่าเป็น ปถ.ขนาด 76 มม. ที่ดีที่สุดในโลก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 11:43:43 PM »

แล้วที่เค้าบรรจุสลับในสายกระสุนปืนกลทุกๆ 3 นัดที 4 นัดที เวลายิงทีไฟแลบพาดดอย คือตัวนี้ด้วยใช่ไหมครับ

อันนั้นน่าจะเป็นส่องวิถีครับ เพื่อให้รู้วิถีกระสุนว่าไปทางไหน ผมเดาเอานะครับแต่น่าจะประมาณนี่เหละ ไหว้
สนับสนุนคลิปครับ Grin
http://www.youtube.com/watch?v=2vQHuv7bXu8

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 11:36:47 AM »

M24 Chaffie ติด ปถ.ขนาด 75 มม. ครับ ไม่ใช่ 76 มม.

M41 Walker Bull Dog ครับที่ติด ปถ.76 มม. และถือว่าเป็น ปถ.ขนาด 76 มม. ที่ดีที่สุดในโลก

ทำไมถึงถือว่าดีที่สุดในโลกหรือครับพี่ หรือมันตอบโจทย์ทุกด้านสำหรับคุณสมบัติที่ต้องการ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์