๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:17:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การส่งมอบอาวุธสงคราม  (อ่าน 10083 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:31:45 PM »

ในปัจจุบันกระสุนเพลิงของฝ่ายนาโตกับอเมริกันจะทำเฉพาะ.50 ขึ้นไป และมักจะเป็น เจาะเกราะ/เพลิง และ เจาะเกราะ/เพลิง/ส่องวิถี  ในอดีตมีทำกับ.30-06 ด้วย  แต่เลิกทำไปนานแล้ว  เพราะเก็บไว้นาน ๆ แล้วทำให้ไฟไหม้ขึ้นเอง
ส่วนที่บอกว่ายิงแล้วไฟลุก คงไม่ถึงขนาดนั้น  ต้องกระทบเป้าที่แข็งแรงจนทำให้เปลือกหัวกระสุนแตกหรือฉีกให้ฟอสเฟอรัสข้างในสัมผัสอ็อกซิเจนในอากาศ จึงจะติดไฟได้  แล้วไฟที่ติดก็แค่วูบเดียว มองเกือบไม่ทัน

ส่วนฝ่ายคอมมิวนิสต์ จะทำกระสุน เจาะเกราะ/เพลิง กับ 7.62x39 และ 7.62x54 ด้วย  รุ่นเก่าคาดแดงปลายดำ  แต่รุ่นใหม่สีดำอย่างเดียว
จุดประสงค์ของการสร้างกระสุนเพลิงคืออะไรครับท่านผู้การ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:37:20 PM »

แพะเป็นแกะ  หรือแมวเป็นหมาหรือเปล่าละครับ
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าไม่เหมือนกัน

ถ้ายังสงสัยในชื่อภาษาไทย
กระสุนส่องวิถี คือ Tracer
และกระสุนเพลิงคือ Incendiary

ขอบคุณครับท่านผู้การผมเองหลงเข้าใจผิดอยู่ตั้งนาน ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 02:17:52 PM »

ในปัจจุบันกระสุนเพลิงของฝ่ายนาโตกับอเมริกันจะทำเฉพาะ.50 ขึ้นไป และมักจะเป็น เจาะเกราะ/เพลิง และ เจาะเกราะ/เพลิง/ส่องวิถี  ในอดีตมีทำกับ.30-06 ด้วย  แต่เลิกทำไปนานแล้ว  เพราะเก็บไว้นาน ๆ แล้วทำให้ไฟไหม้ขึ้นเอง
ส่วนที่บอกว่ายิงแล้วไฟลุก คงไม่ถึงขนาดนั้น  ต้องกระทบเป้าที่แข็งแรงจนทำให้เปลือกหัวกระสุนแตกหรือฉีกให้ฟอสเฟอรัสข้างในสัมผัสอ็อกซิเจนในอากาศ จึงจะติดไฟได้  แล้วไฟที่ติดก็แค่วูบเดียว มองเกือบไม่ทัน

ส่วนฝ่ายคอมมิวนิสต์ จะทำกระสุน เจาะเกราะ/เพลิง กับ 7.62x39 และ 7.62x54 ด้วย  รุ่นเก่าคาดแดงปลายดำ  แต่รุ่นใหม่สีดำอย่างเดียว

ถึงจะติดไฟวูปเดียวคงจะร้อนมาก ณ สนามยิงปืนแห่งหนึ่งแถว อ.มะขามของ นย. เคยไปใช้ยิงเพื่อคุ้นเคยที่ระยะ 150 - 200 หลาวันนั้นได้รับกระสุน .30-06 หัวฟ้ามายิงกันเห็นแสงไฟวูปวาปหน้าเป้าหลังเป็าเต็มไปหมดและแล้วกระสอบทรายที่แนว 2000 นิ้วก็เริ่มมีควันขึ้นเรื่อยๆเนื่องจากพวกชุดหลังๆสังเกตุว่ากระสุนระเบิดได้ทีนี้เลยรุมยิงกระสอบทรายกันใหญ่จำไม่ได้ว่ามีกี่ช่องยิงแต่ไม่เหลือไหม้หมดหญ้าแห้งหลังเป้าก็ไม่เหลือ แถมอีกนิดวันถัดมาเป็นรายการยิง ปก. ทีนี้โครงติดเป้าล้มระเนระนาด กระสุนหัวฟ้านั่นโหลดใส่คลิบ ปลยบ. 88 บรรจุในไถ้มาเรียบนะครับเปิดหีบแจกกันที่สนามเลยคงเหลือคงคลังเลยเอามาปล่อยให้หมด
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:58:18 PM »

ในปัจจุบันกระสุนเพลิงของฝ่ายนาโตกับอเมริกันจะทำเฉพาะ.50 ขึ้นไป และมักจะเป็น เจาะเกราะ/เพลิง และ เจาะเกราะ/เพลิง/ส่องวิถี  ในอดีตมีทำกับ.30-06 ด้วย  แต่เลิกทำไปนานแล้ว  เพราะเก็บไว้นาน ๆ แล้วทำให้ไฟไหม้ขึ้นเอง
ส่วนที่บอกว่ายิงแล้วไฟลุก คงไม่ถึงขนาดนั้น  ต้องกระทบเป้าที่แข็งแรงจนทำให้เปลือกหัวกระสุนแตกหรือฉีกให้ฟอสเฟอรัสข้างในสัมผัสอ็อกซิเจนในอากาศ จึงจะติดไฟได้  แล้วไฟที่ติดก็แค่วูบเดียว มองเกือบไม่ทัน

ส่วนฝ่ายคอมมิวนิสต์ จะทำกระสุน เจาะเกราะ/เพลิง กับ 7.62x39 และ 7.62x54 ด้วย  รุ่นเก่าคาดแดงปลายดำ  แต่รุ่นใหม่สีดำอย่างเดียว
จุดประสงค์ของการสร้างกระสุนเพลิงคืออะไรครับท่านผู้การ

ใช้ยิงยานพาหนะ ตรงถังน้ำมันเชื้อเพลิงครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:50:05 AM »

ขอบคุณครับ ทีแรกผมก็สงสัยว่าลูกเล็กแบบนี้จะเอาไปเผาอะไรได้ ถ้ายิงถังนํ้ามันเชื้อเพลิงแบบนี้เผาได้แน่นอนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 07:24:54 AM »

ขอบคุณครับผู้การ  ไหว้

Pragmatism
jassada26
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 10:53:51 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากพี่ๆ น้าๆ ทุกท่านครับ
 ไหว้

"มีเพื่อนดีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ยังดีกว่ามีเพื่อนร้อยคอยคิดริษยา เหมือนเกลือดีมีนิดหน่อยน้อยราคา ยังดีกว่าน้ำเค็มเต็มทะเล"
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 08:55:21 AM »

แล้วที่เค้าบรรจุสลับในสายกระสุนปืนกลทุกๆ 3 นัดที 4 นัดที เวลายิงทีไฟแลบพาดดอย คือตัวนี้ด้วยใช่ไหมครับ
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 01:23:18 PM »

แล้วที่เค้าบรรจุสลับในสายกระสุนปืนกลทุกๆ 3 นัดที 4 นัดที เวลายิงทีไฟแลบพาดดอย คือตัวนี้ด้วยใช่ไหมครับ

อันนั้นน่าจะเป็นส่องวิถีครับ เพื่อให้รู้วิถีกระสุนว่าไปทางไหน ผมเดาเอานะครับแต่น่าจะประมาณนี่เหละ ไหว้
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:00:37 AM »

กระสุนที่ใส่สลับ 1 นัดต่อกระสุนธรรมดา 4 นัด เขาเรียกว่า "กระสุนส่องวิถี (Tracer)" ครับ  ไหว้

ใช้สำหรับยิงเพื่อดูวิถีกระสุนว่ากินสูงต่ำหรือกินซ้ายขวาเพียงไหนจะได้ปรับทางปืนถูก แต่ถ้ายิงใส่ทุ่งหญ้าหรือบนเขาที่มีกิ่งไม้ ใบไม้แห้งเยอะๆ ก็มีสิทธิ์ลุกติดไฟได้ครับ อ๋อย

สายกระสุน 5.56x45 มม. ของปืนกล SAW M249 บรรจุกระสุนส่องวิถี M856 (หัวสีส้ม) จำนวน 1 นัด สลับกระสุนธรรมดา M855 จำนวน 4 นัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 12:04:02 AM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:12:23 PM »

อันนั้นน่าจะเป็นส่องวิถีครับ เพื่อให้รู้วิถีกระสุนว่าไปทางไหน ผมเดาเอานะครับแต่น่าจะประมาณนี่เหละ ไหว้
สนับสนุนคลิปครับ Grin
http://www.youtube.com/watch?v=2vQHuv7bXu8

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 04:53:44 PM »

อยากจะยิงอย่างนี้ จังเลย...

http://www.youtube.com/watch?v=fnWgkdamy2w

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 05:36:12 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=fnWgkdamy2w

ทั้งหลายทั้งมวล... ผมอยากยิงแค่กาแรนด์กับ B.A.R. อ้อๆๆๆ กับกระบอกสุดท้ายด้วยครับ... สักนัดในชีวิต... Grin Grin Grin

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:11:19 PM »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ  ผมเคยเห็นในทีวี ไม่แน่ใจว่าสงครามอ่าวหรือที่ไหน ไอ้แสงไฟที่มาจากลูกกระสุนนี่ มันไม่ได้วิ่งตรงเป็นเส้นๆแบบใคลิบครับ แต่มันจะวิ่งแบบแกว่งๆ ไม่ทราบว่ามันแกว่งเพราะกระสุนทรงตัวไม่ดี หรือว่าแสงมันหักเหครับ  ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:13:55 AM »

ที่อยากได้มีกระบอกเดียว ดรากูนอฟ ติดกล้อง
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์