๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:57:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การส่งมอบอาวุธสงคราม  (อ่าน 10084 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 05:13:12 PM »

เรียนสอบถามท่านผู้การฯ.. ขอความรู้ครับ..

แสงสว่างที่เปล่งออกมานั้น เกิดจากสารที่เคลือบหัวกระสุน(แดง/เขียว) ใช่หรือเปล่าครับ..

แล้วที่เคลือบ ใช้สารเคมีประเภทไหน  และแสงออกมามีความสว่างกี่มากน้อยครับ...ขอบคุณมากครับ.. ไหว้

ไม่ใช่ครับ
เป็นการเผาไหม้ของสารเคมีจำพวกผง magnesium และ strontium nitrate ที่มี polyvinyl chloride เป็นสารยึดเกาะให้เป็นแกนของหัวกระสุน  ส่วนกระสุนส่องวิถีของรัสเซียกับจีนจะใช้พวกแบเรี่ยม ซึ่งจะให้แสงออกไปทางสีเขียว  แต่เท่าที่ผมลองยิงดู มันเป็นสีเหลือง ๆ เขียว ๆ ไม่ได้เขียวสดแบบในหนัง

กระสุนส่องวิถีรุ่นใหม่ จะใช้สารเคมีซับซ้อนมากขึ้น เช่นมีการควบคุมให้เปล่งแสงเมื่อพ้นระยะ 100 เมตร เพื่อลดการตรวจจับที่ตั้งปืน  หรือไม่ก็เป็น  dim tracer ซึ่งมองเห็นแสงได้จากกล้องกลางคืนเท่านั้น มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 09:54:41 PM »

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:40:41 PM »

ท่านผู้การครับกระสุนส่องวิถีไม่ได้เป็นกระสุนเพลิงตาม พรบ. อาวุธปืนเหรอครับ ไหว้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:44:57 PM »

ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Tanongsak.CR
Hero Member

คะแนน 23

CRPSC We are Thailand IPSC Shooter

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:45:20 PM »

มีสมาชิก โดยเฉพาะสมาชิกที่ได้รับใบอนุญาตปืนไรเฟิล สอบถามเข้ามาเป็นจำนวนมากว่าจะต้องนำปืนไรเฟิล หรือกระสุนปืนไรเฟิลประเภทที่เรียกว่า "ลูกทหาร" ไปส่งมอบให้กับ จนท.หรือไม่
ขอเรียนชี้แจงดังนี้

1  อาวุธสงคราม หมายถึงอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ไม่ได้   ดังนั้นอาวุธปืนที่ท่านได้รับใบ ป.4 จากนายทะเบียนอาวุธปืนโดยชอบด้วยกฎหมาย จึงไม่ใช่อาวุธสงคราม  ยกเว้นแต่ท่านไปดัดแปลงสภาพจนเข้าข่ายปืนต้องห้าม เช่นใส่ชุดยิงออโตกับปืนกล็อก หรือเปลี่ยน Upper ให้ปืนลูกกรด CMMG ยิงกระสุนชนวนกลางได้

2  พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 เขียนว่า "ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"  จึงเป็นการอนุญาตให้ท่านสามารถครอบครองกระสุนปืนที่ใช้กับปืนที่ได้รับใบ ป.4 ได้  ยกเว้นกระสุนเพลิงและกระสุนเจาะเกราะ ซึ่งเป็นกระสุนต้องห้ามตามกฎกระทรวง
ภภ

ขอบคุณมากครับ    ไหว้ ไหว้ ไหว้
3  ลูกระเบิดทุกชนิด  เป็นเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ไม่ได้

ขอบคุณ มากครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2014, 10:47:45 PM โดย Tanongsak.CR » บันทึกการเข้า

Chiangrai   Practical  Shooting   Club  ( CRPSC )
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 07:51:23 AM »

ท่านผู้การครับกระสุนส่องวิถีไม่ได้เป็นกระสุนเพลิงตาม พรบ. อาวุธปืนเหรอครับ ไหว้

แพะเป็นแกะ  หรือแมวเป็นหมาหรือเปล่าละครับ
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าไม่เหมือนกัน

ถ้ายังสงสัยในชื่อภาษาไทย
กระสุนส่องวิถี คือ Tracer
และกระสุนเพลิงคือ Incendiary
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 09:08:25 AM »

เรียนสอบถามท่านผู้การฯ.. ขอความรู้ครับ..

แสงสว่างที่เปล่งออกมานั้น เกิดจากสารที่เคลือบหัวกระสุน(แดง/เขียว) ใช่หรือเปล่าครับ..

แล้วที่เคลือบ ใช้สารเคมีประเภทไหน  และแสงออกมามีความสว่างกี่มากน้อยครับ...ขอบคุณมากครับ.. ไหว้

ไม่ใช่ครับ
เป็นการเผาไหม้ของสารเคมีจำพวกผง magnesium และ strontium nitrate ที่มี polyvinyl chloride เป็นสารยึดเกาะให้เป็นแกนของหัวกระสุน  ส่วนกระสุนส่องวิถีของรัสเซียกับจีนจะใช้พวกแบเรี่ยม ซึ่งจะให้แสงออกไปทางสีเขียว  แต่เท่าที่ผมลองยิงดู มันเป็นสีเหลือง ๆ เขียว ๆ ไม่ได้เขียวสดแบบในหนัง

กระสุนส่องวิถีรุ่นใหม่ จะใช้สารเคมีซับซ้อนมากขึ้น เช่นมีการควบคุมให้เปล่งแสงเมื่อพ้นระยะ 100 เมตร เพื่อลดการตรวจจับที่ตั้งปืน  หรือไม่ก็เป็น  dim tracer ซึ่งมองเห็นแสงได้จากกล้องกลางคืนเท่านั้น มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ.. ไหว้
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 04:24:38 PM »

ไหว้ความรู้ชัดเจนมากครับ...ขอบคุณครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 04:48:44 PM »

แหะๆยอมรับว่าอ่อนต่อโลกครับท่านผู้การฯ ผมไม่เคยเห็น เลยไปถามอากู๋ กระสุนเพลิงหน้าตาเป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ Grin

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 06:41:51 PM »

แหะๆยอมรับว่าอ่อนต่อโลกครับท่านผู้การฯ ผมไม่เคยเห็น เลยไปถามอากู๋ กระสุนเพลิงหน้าตาเป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ Grin
ผมก็เข้าใจว่ากระสุนเพลิงเป็นกระสุนปืนใหญ่เสียอีกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Phompong
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:05:16 PM »

เก็บความรู้ครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:00:35 AM »

เคยเห็น .30-06 หัวฟ้ามีหลอดบรรจุส่วนผสมอยู่ข้างใน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 08:59:00 AM »

เคยเห็น .30-06 หัวฟ้ามีหลอดบรรจุส่วนผสมอยู่ข้างใน

เคยเห็น .30-06 แต้มหัวสีดำแล้วคาดสีเงินอีกที ยิงแล้วไฟลุกเลย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:16:05 AM »

ในปัจจุบันกระสุนเพลิงของฝ่ายนาโตกับอเมริกันจะทำเฉพาะ.50 ขึ้นไป และมักจะเป็น เจาะเกราะ/เพลิง และ เจาะเกราะ/เพลิง/ส่องวิถี  ในอดีตมีทำกับ.30-06 ด้วย  แต่เลิกทำไปนานแล้ว  เพราะเก็บไว้นาน ๆ แล้วทำให้ไฟไหม้ขึ้นเอง
ส่วนที่บอกว่ายิงแล้วไฟลุก คงไม่ถึงขนาดนั้น  ต้องกระทบเป้าที่แข็งแรงจนทำให้เปลือกหัวกระสุนแตกหรือฉีกให้ฟอสเฟอรัสข้างในสัมผัสอ็อกซิเจนในอากาศ จึงจะติดไฟได้  แล้วไฟที่ติดก็แค่วูบเดียว มองเกือบไม่ทัน

ส่วนฝ่ายคอมมิวนิสต์ จะทำกระสุน เจาะเกราะ/เพลิง กับ 7.62x39 และ 7.62x54 ด้วย  รุ่นเก่าคาดแดงปลายดำ  แต่รุ่นใหม่สีดำอย่างเดียว
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:22:37 PM »

กระสุนปืนมัวแซงนาก๊องต์ที่กล่าวในตอนทดสอบเล่มก่อน แบบที่มีแกนเหล็กจะถือเป็นกระสุนเจาะเกราะไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์