๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 08:00:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ กระบอกนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3229 ครั้ง)
จิ้งจกถอดใจ
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 08:36:38 PM »

ตัวนี้เคยเห็นลง อวป เมื่อสักปี 33-34 โดย อ ผณิศวร

พอทราบไหมครับว่าเล่มไหน

หล่อสงบสยบนิชคุณ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 10:16:41 PM »

จำไม่ได้ว่าฉบับใดครับ แต่จำได้ว่าลงปกคู่กับออฟิเซอร์เอลีต

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:06:56 AM »

สวัดดีครับ พอดีได้ ปืนกระบอกนี้มาจากมรดก

เป็นโคลโกลคัพ เนชั่นแมต ลิมิเต็ต ทูโทน 9mm ผลิต 750 กระบอกทั่วโลก
ราคา แสนนึงเมื่อปี 41 อยากทราบ ราคาปัจจุบันที่ซื้อขายกัน

ปืนไม่เคยยิง เก็บอย่างเดียว  รมดำเดิม

ที่สอบถามเพราะ ไม่เห็นรุ่นนี้เปลี่ยนมือมานานมากๆแล้ว ใครพอทราบราคาบ้างครับ
พอดี มี คนให้ 120k แต่รู้สึกว่าไม่คุ้มเท่าไหร่

ถ้าเป็น Gold Cup Commander Custom Edition .45 Nationmach  ปืนสวยเกือบร้อย พร้อมกล่องเดิม ราคาซื้อขาย อยู่ที่ 200,000+ ครับ
9mm. ตัวนี้  ราคาที่คนซื้อสะสม อาจจะต่ำกว่าตัว Custom Edition Standless .45 นิดนึงครับ (เครดิตรูป เป็นของท่าน HK ขออนุญาติครับ ไหว้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 11:34:05 AM โดย thanasin » บันทึกการเข้า

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:13:34 AM »

ไหนว่า 1911..9 มม.ไม่เวิร์ค..ประมาณว่าแรงไม่พอที่จะผลักสไลด์ โคลท์จึงไม่ค่อยทำ 9 มม.สักเท่าไหร่  ?   
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 02:15:07 PM »

ไหนว่า 1911..9 มม.ไม่เวิร์ค..ประมาณว่าแรงไม่พอที่จะผลักสไลด์ โคลท์จึงไม่ค่อยทำ 9 มม.สักเท่าไหร่  ?   
น่าจะทำไว้เพื่อให้รู้ว่าข้าทำได้กระมังครับ คงไม่หวังผลเรื่องขายดี

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 02:15:32 PM »

ผมใช้ 1911 9มม. 5นิ้ว ยิงกระสุนจริงและซ้อมไม่เคยขัดลำแม้แต่ครั้งเดียว สำหรับผม1911 9มม. มันดูมีเสน่ห์มากในสายตาของผมดูไม่ค่อยเหมือนใครดีครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 02:38:32 PM »

จริง ๆ ผมไม่อยากเชื่อว่า 9 มม.แรงไม่พอผลักสไลด์..ที.22,.38 SPL.ยังดันสไลด์ผ่านฉลุย  
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 03:13:15 PM »

จริง ๆ ผมไม่อยากเชื่อว่า 9 มม.แรงไม่พอผลักสไลด์..ที.22,.38 SPL.ยังดันสไลด์ผ่านฉลุย  
conversion 22 มันใช้อลูมิเนียมทำครับ สไลด์วอลเทอร์p22ก็มิเนียมเหมือนกัน

จิ้งจกถอดใจ
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 5

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:39:19 PM »

เก็บใว้ดีกว่ามั้ยครับ เพราะ มีราคาจริง แต่หาคนซื้อยาก
อันนี้ข้อเสียของปืนสะสม เหอๆ

ส่วนที่อยากขาย เพราะ ต้องการ 226 กับ cz75 เนื่องกระบอกนี้ไม่กล้าใช้
เลยอยากได้ปืนใช้งานมาประจำการ

คงต้องเก็บตังต่อไป  ครับ ขอบคุณครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:59:33 PM »

"ติดมือ" ครับ ของหายากและมีน้อยก็จริง แต่ "คุณค่า" ในสายตาคนเล่นปืนละ  ตรงนี้บางทีมันก็เป็นกระแสเหมือนกัน เหมือนวัตถุโบราณ บางอย่างเก่ามาก แต่ไม่มีราคาซื้อขายที่ชัดเจน
อีกตัวอย่าง ไซโก ลิมิเต็ท มีมาไม่หยุด แล้วมัน จำกัดจำนวนจริงๆไหม อีกอย่างราคาเมื่อปี 41 ตัวนี้ไม่น่าถึงแสน

....ตามล่า...อีตอแหล
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 07:52:52 AM »

ถ้าเป็นปืนผมนะผมจะเอากระบอกนี้แหละใช้งาน สวยดีครับ ผมไม่ได้มองว่านี่คือปืนสำหรับใช้งานนั่นคือปืนสำหรับสะสม ผมมองแค่สวยถูกใจคุณภาพดีสมราคาแค่นั้นเองครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 04:05:15 PM »

เสนอ ๒ วิธี  
ถ้าชอบกระบอกนี้อยู่แล้วด้วย ต้องทำใจเอากระบอกนี้แหละออกกรำศึกใช้งานไปเลยเพราะรักและชอบอยู่แล้ว ใช้งานได้ โชว์ได้คุยได้ไปด้วยในตัว
ปืนกระบอกนี้ประสิทธิภาพ ป้องกันตัวเองได้เต็ม๑๐๐ อยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่ชอบเลย  สนใจตัวใหม่ ก็คงต้องตัดใจปล่อยให้คนที่รักที่ชอบเขาเอาไปไว้ครอบครองหรือใช้งานดูแลแทนเราดีกว่า
แต่ราคาก็ต้องพอเหมาะพอควรหน่อย  ราคาสัก๑ แสนอัพขึ้นไปน่าจะพอเหมาะกับราคาค่าตัวกระบอกนี้ แต่จะแสนอัพเท่าไหร่ ก็ต้องแล้วแต่ความพึงพอใจของสองฝ่ายผู้ซื้อและผู้ขายครับ ( ส่วนตัว ๑ แสน ๒ สำหรับผมก็โอเคพอรับได้ครับ ) แต่ถ้าจขกท.เห็นว่าต่ำไปก็ลองอัพขึ้นมาดู
เผื่อมีคนสนใจอีก แล้วกำเงินไปเอากระบอกที่ชอบที่โปรดมาอยู่กับเรา  เงินที่เหลือก็เป็นกำไรไป

ปล.ปืนกระบอกนี้แม้จะหายาก แต่เป็นขนาด ๙ มม. ที่คนนิยมแบบ ๑๙๑๑ ขนาด .๔๕ มากกว่า ดังนั้นราคาจึงไม่แรงกว่าขนาด .๔๕ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 04:14:57 PM โดย สะดุ้งมาร » บันทึกการเข้า

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 07:37:26 PM »

ปี41 ราคาทองน่าจะประมาน 5000บาทครับ

น่าจะไม่ใช่นะครับ ผมจบการศึกษาปี 2527 ทำแหวนรุ่น ทองบาทละ5800-5900 บาท(จำแม่นมากเพราะจบมาใหม่ๆเงินน้อยหาเงินไปจ่ายแทบตาย)

ช่วงปี 41-42 ซื้อสร้อยทองสามบาท จำได้ว่าจ่ายไปประมาณ สองหมืนปลายเกือบๆสามหมื่น(รวมค่ากำเหน็จ)

ปี 27 ราคาทองอยู่ที่บาทละห้าพันกว่าบาท  คือราคาลดลงมาจนอยู่ตัวพอดี
สาเหตุมาจากช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่สอง  โลกเสรีทำข้อตกลงให้สหรัฐผูกค่าเงินตัวเองกับทองคำที่ 35 เหรียญ/ออนซ์ที่เรียกว่า Bretton Woods System  ต่อมาสหรัฐทำสงครามติด ๆ กันมาจนเศรษฐกิจพัง จึงเลิกตรึงราคาทองใน ค.ศ.1971 ทำให้ราคาทองเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ จากสี่ร้อยกว่าบาทในปีนั้น  ขึ้นไปจนถึงหกพันเจ็ดร้อยกว่าบาทใน พ.ศ.2523 แล้วจึงอยู่ตัว กับค่อย ๆ ลดลง ผมเข้ารับราชการใน พ.ศ.2524 ทองบาทละห้าพันกว่า  เงินเดือน ร.ต.ตอนนั้นสองพันสามร้อยกว่าบาท ซื้อทองได้ไม่ถึงห้าสิบตังค์

หลังจากนั้นทองก็ขึ้น ๆ ลง ๆ เพราะไม่มีอเมริกามาตรึงราคาไว้ให้   จนกระทั่งปี 41-43 เป็นช่วงที่ราคาทองคำแกว่ง มีบางช่วงลดลงค่อนข้างมาก  เพราะเกิด EU ทำให้มีการรวมทุนสำรอง  และมีการระบายทองคำส่วนเกินออกมาเป็นระยะ

ที่ปัจจุบันนี้ทองราคาสูงขึ้นมาก  เป็นเพราะจีนกับอินเดียรวยขึ้น นำเข้าทองมากขึ้นหลายเท่าตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 07:39:48 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จิ้งจกถอดใจ
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 04:31:27 PM »

เสนอ ๒ วิธี  
ถ้าชอบกระบอกนี้อยู่แล้วด้วย ต้องทำใจเอากระบอกนี้แหละออกกรำศึกใช้งานไปเลยเพราะรักและชอบอยู่แล้ว ใช้งานได้ โชว์ได้คุยได้ไปด้วยในตัว
ปืนกระบอกนี้ประสิทธิภาพ ป้องกันตัวเองได้เต็ม๑๐๐ อยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่ชอบเลย  สนใจตัวใหม่ ก็คงต้องตัดใจปล่อยให้คนที่รักที่ชอบเขาเอาไปไว้ครอบครองหรือใช้งานดูแลแทนเราดีกว่า
แต่ราคาก็ต้องพอเหมาะพอควรหน่อย  ราคาสัก๑ แสนอัพขึ้นไปน่าจะพอเหมาะกับราคาค่าตัวกระบอกนี้ แต่จะแสนอัพเท่าไหร่ ก็ต้องแล้วแต่ความพึงพอใจของสองฝ่ายผู้ซื้อและผู้ขายครับ ( ส่วนตัว ๑ แสน ๒ สำหรับผมก็โอเคพอรับได้ครับ ) แต่ถ้าจขกท.เห็นว่าต่ำไปก็ลองอัพขึ้นมาดู
เผื่อมีคนสนใจอีก แล้วกำเงินไปเอากระบอกที่ชอบที่โปรดมาอยู่กับเรา  เงินที่เหลือก็เป็นกำไรไป

ปล.ปืนกระบอกนี้แม้จะหายาก แต่เป็นขนาด ๙ มม. ที่คนนิยมแบบ ๑๙๑๑ ขนาด .๔๕ มากกว่า ดังนั้นราคาจึงไม่แรงกว่าขนาด .๔๕ ครับ

อารมณ์เหมือน เอา พระดีหายาก มาเลี่ยมเปิด หน้าเปิดหลัง ห้อยคอ ทำใจไม่ได้ครับ T-T เสียดาย
จะขายก็เสียดาย จะใช้ก็ไม่กล้า ณ จุดนี้ทำใจเก็บตังซื้อลำใหม่น่าจะเหมาะสุดครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 04:33:47 PM โดย จิ้งจกถอดใจ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์