๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:58:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนผู้การสุพินธ์และผู้การมะขิ่นครับ  (อ่าน 3753 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:15:13 PM »

คนด้อยสิทธิที่สุดคือ ประชาชนผู้ไร้สังกัด

การห้ามการนำเข้า และการกำหนดโควต้า เหตุผล เพื่อควบคุมปริมาณปืนที่นำเข้าในประเทศ
การยกเว้นข้อห้ามนำเข้า เหตุผล เพื่อเป็นสวัสดิการให้ ข้าราชการ-ประชาชนในสังกัดของรัฐ

หลักการนั้นสวยหรู แต่ที่สุดก็คือการคอร์รับชั่น  และการตลาดโดยอาศัยช่องทางการใช้อำนาจแบบฉ้อฉล

เดี๋ยวก็จะถึงวงรอบการต้องต่อคำสั่งชั่วคราวแบบรายปีกันแล้ว ถ้าคนได้อำนาจมท.๑ยังมองไม่เห็น เซ็นตามชงของมหาดไทยอีก .... ก็เอวัง
 เศร้า

ใช่เลยครับพี่

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 01:11:48 AM »

ว่าเรื่องปืนสวัสดิการไม่มีใครคิดที่จะลองเช็คดูบ้างหรือครับว่ายอดมีทั้งหมดกี่กระบอก แล้วมีกี่กระบอกที่ยังอยู่กับเจ้าของ แล้วมีกี่กระบอกที่หาย โดยเฉพาะ กล๊อคเจน4 ราคาดีจริงๆถ้ายังไม่เคยได้ยิงซักนัดราคาแพงกว่าสวัสดิการอีกครับ  Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:58:37 AM »

เมื่อเช้าฟังข่าว  เห็นว่าตำรวจจะยกเครื่องใหม่ แล้วดึงเรื่องใบอนุญาตพกพามาขึ้นกับตำรวจ .... อันนี้ผมเห็นด้วย
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:15:43 AM »

ไอ้ที่มีก็ใช้ไปปืนก็ไม่ได้พังง่าย อยากได้อีกก็รีบซื้อสวัสดิการใหม่ครับ ก่อนที่ความเสมอภาคอาจหมายถึงยกเลิกให้มีปืนสวัสดิการข้าราชการและให้ทุกคนซื้อราคาร้านค้าเท่ากันทุกคนครับ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:23:36 AM »

เมื่อเช้าฟังข่าว  เห็นว่าตำรวจจะยกเครื่องใหม่ แล้วดึงเรื่องใบอนุญาตพกพามาขึ้นกับตำรวจ .... อันนี้ผมเห็นด้วย

เรื่องป.๑๒ ที่เดิมมท.๑ รวบอำนาจให้ตัวเองเป็นผู้พิจารณาอนุมัติ
สตช.ส่งเรื่องให้คณะกรรมการกฤษฎีกาพิจารณา กฤษฎีกามีความเห็นว่ามท.๑ใช้อำนาจเกินขอบเขตของกฎหมาย
คือห้ามได้เป็นการชั่วคราว แต่จะเปิดช่องข้อยกเว้นให้ตัวเป็นผู้อนุญาตเองนั้นไม่ได้

ปีที่แล้ว มท.๑ เลยเล่นตามภาษิตสุนัขในรางหญ้า กินไม่ได้ก็ห้ามใครมากิน  ก็ออกคำสั่งระงับป.๑๒ซะ
นี่ก็ใกล้พ้นระยะเวลาบังคับแล้ว ถ้าไม่มีการชงไม่มีการต่อคำสั่งอีก ผบ.ตร.ก็จะสามารถออกป.๑๒ได้แล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:33:16 AM »

เมื่อคืนลองนึกดูเล่นๆ ว่าผอ.คสช. มางานนี้มีอะไรบ้างที่ต้องทำ

นึกมานึกไป และเรียงลำดับความสำคัญมากน้อยตามกำลังสติปัญญาน้อยๆของผม
ได้เกือบ30อย่าง...  แต่ละอย่าง งานล้างอุจจาระให้ผู้อื่นทั้งนั้นเลยครับ

และที่สำคัญไม่มีเรื่องปืนเลย   Grin Grin Grin

ตอนนี้สังคมคนรักปืนถูกกฎหมายคงเป็นอีกกลุ่มหนึ่งที่ต้องเสียสละ ซึ่งสามารถทำได้ง่ายๆ

เพียงแค่เรานึกถึงตัวเองเป็นคนสุดท้ายก็พอครับ 

ขอบพระคุณ
ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:51:20 AM »

ผมฟังว่าไม่ใช่แบบนั้นนะครับ
เหมือนกับจะตั้งองค์กรคล้าย ๆ กับโฮมแลนด์ซิเคียวริตี้ของอเมริกา  แล้วโอนงานทะเบียนอาวุธปืนไปที่นั่น
ส่วนเรื่องใบพก  เป็นหน้าที่ของตำรวจอยู่แล้ว (ต่างประเทศก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น) ถ้าเรื่องปืนหลุดจากมหาดไทย ก็จะปลดล็อคไปเอง
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:33:36 AM »

ใช้อำนาจที่ควรจะเอาไปแก้ปัญหาใหญ่ของประเทศชาติ  เอามาทำเพื่อตัวเอง เหมาะสมแล้วหรือครับ
ถ้าพี่น้องประชาชนชาวไทย ข้าราชการไทยทุกคนมีทัศนะคติแบบนี้ ผมว่า อเมริกา คงอิจฉาเรา ประเทศของเรา คงจะน่าอยู่มากกว่านี้
ขอบคุณครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:54:56 AM »

สำหรับประเด็นที่อยากแก้ไขกฎหมายอาวุธปืนให้มีเสรีมากขึ้น  น่าจะเลิกฝันกันได้แล้ว
ไม่มีที่ไหนที่เขาทำแบบนี้หรอกครับ  มีแต่แก้ไขให้เข้มงวดมากขึ้น
ประเทศเกิดใหม่ หรือพ้นจากการเป็นเมืองขึ้น  เขาจะห้ามอาวุธปืนไว้ก่อนเลย

อเมริกาเป็นประเทศที่เกิดด้วยปืน โดยเฉพาะกองทหารอาสา ที่จับปืนขึ้นสู้กับทหารอังกฤษ เคียงข้างทหารประจำการ  ดังนั้นรัฐธรรมนูญอเมริกา จึงรับรองสิทธิการมีและการพกปืนเอาไว้  แต่ภาครัฐก็มีความพยายามตีความรัฐธรรมนูญ  ออกกฎหมายจำกัดสิทธิเรื่องปืนมากขึ้น ๆ ทุกที

ประเทศไทย เริ่มต้นมาด้วยการมีเสรีเรื่องปืน เพราะเดิมไม่มีกฎหมายห้ามมาก่อน
กฎหมายฉบับแรกในสมัยกรุงศรีอยุธยา จึงทำแต่เพียงบังคับให้นำปืนที่มีไปให้ภาครัฐจดบันทึกไว้เท่านั้น
ต่อมาในสมัย ร.5 ก็ห้ามมีปืนกล กับห้ามพกปืน
จนถึง พ.ศ.2455 จึงเริ่มมี พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ บังคับเรื่องต้องขอใบอนุญาต
ทิศทางของกฎหมายปืนเมืองไทย  จึงเป็นไปในทางที่จะเข้มงวดเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:12:37 PM »

ผมฟังว่าไม่ใช่แบบนั้นนะครับ
เหมือนกับจะตั้งองค์กรคล้าย ๆ กับโฮมแลนด์ซิเคียวริตี้ของอเมริกา  แล้วโอนงานทะเบียนอาวุธปืนไปที่นั่น
ส่วนเรื่องใบพก  เป็นหน้าที่ของตำรวจอยู่แล้ว (ต่างประเทศก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น) ถ้าเรื่องปืนหลุดจากมหาดไทย ก็จะปลดล็อคไปเอง

ขอบคุณครับผู้การฯ 
ถ้าสามารถตั้งขึ้นมาได้จริง .... ขออย่างเดียว   อย่าให้นักการเมืองไปยุ่งวุ่นวายหรือโยกย้ายได้ง่ายๆ    ถ้าเป็นองค์กรที่มีคณะกรรมการเหมือนของทางตุลาการ  ไว้คอยตรวจสอบองค์กรตัวเอง  ไม่เล่นเส้นสายหรือช่วยกันในทางที่ผิด .... คราวนี้วงการตำรวจคงมีเกียรติมีศักดิ์ศรีกว่าเดิมเยอะครับ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:42:33 PM »

นึกน้อยใจที่ตนเองชอบปืนเหมือนกันไหมครับ ทั้งที่กฎหมายทุกอย่างจะพัฒนาให้เขี้ยวกว่าเดิม

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 03:40:31 PM »

ถ้าจะแก้ให้เข้มงวด ผมเห็นว่าสมควรครับ แต่ควรจะให้สิทธิกับผู้ที่ปฏิบัติตามกฏหมายด้วย ถ้าขอได้ ขอ 2 อย่าง พอครับ

1.ให้ร้านเช็คประวัติจากเลข 13 หลัก ถ้าไม่มีประวัติชั่วร้าย ก็ซื้อปืนได้ ไม่ต้องขอ ป.3 ให้ยุ่งยาก ซื้อแล้ว เอาไปขึ้น ป.4 ทำประวัติด้วย
2. เข้มงวดกับปืนเถื่อน ส่วนปืนที่มีทะเบียนก็ผ่อนคลายลง เช่น มีป.4 ก็สามารถนำปืนออกไป "ใช้" ได้ คือให้ ป.4 เป็นเหมือนใบอนุญาตพกพา ไม่ต้องออก ป.12 ซ้ำอีก ก็ในเมื่ออนุญาตให้ "มีและใช้" เอาเก็บไว้บ้าน เวลาไปนอกบ้าน แล้วจะใช้ยังไงครับ ส่วนใครมีปืนเถื่อน อาวุธสงคราม ก็จะถูกดำเนินคดี เสียประวัติ จะถูกตัดสิทธิ์ข้อ 1 ไปเอง ใครจะเสี่ยงก็เอา หรือปืนมีทะเบียนก็เถอะ ถ้าพกไปในที่ปลอดอาวุธ หรือที่ต้องห้ามก็โดนเหมือนกัน จะถูกตัดสิทธิ์ข้อ 1 คนรักปืนคงไม่ยอมเสี่ยงหรอกครับ

แค่นี้ ก็จะมีคนดีๆ อยากปฏิบัติตามกฏหมายอีกเยอะครับ ไม่ใช่ว่า ปืนเถื่อน ไม่เถื่อน มีโทษเหมือนกัน แถมปืนเถื่อนดีกว่าด้วยซ้ำ เพราะไม่พันมาถึงตัว โยนทิ้งก็ได้ ปืนเถื่อนเลยเกลี่อนเมือง
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 04:54:13 PM »

เรียนถามครับเรื่องการห้ามปืนกึ่งอัตโนมัติ กระสุนชนวนกลางห้ามตั้งแต่ตอนไหนครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 06:03:17 PM »

เรียนถามครับเรื่องการห้ามปืนกึ่งอัตโนมัติ กระสุนชนวนกลางห้ามตั้งแต่ตอนไหนครับ

ห้ามเฉพาะที่ลำกล้องยาว 160 มม.ขึ้นไปเท่านั้น

ห้ามสั่ง/นำเข้า (แต่ยังออก ป.๔ ได้)  ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ ๓ ตั้งแต่ ๑๗ ส.ค.๒๔๙๑
ห้ามออกใบอนุญาตทุกชนิด ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ ๗ ตั้งแต่ ๑๗ ก.ย.๒๕๐๑ (ปัจจุบัน กฎฯ นี้ยกเลิกไปแล้ว ใช้ กฎฯ ๑๑ แทน)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:53:14 PM »

ขอโทษครับลืมเรื่องความยาวลำกล้อง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์