๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 11:17:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีสังเกตกระสุนปลอมไหมครับ  (อ่าน 1187 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:47:22 AM »

ตามหัวข้อเลยครับ บางทีซื้อกระสุนมาจากหลายๆแหล่ง มีคนเอามาให้บ้าง ฝากกันซื้อบ้าง...
ทุกล็อตมีกล่องระบุยี้ห้อเรียบร้อย ก็ยี่ห้อคุ้นๆกันนี่แหละ ในประเทศบ้าง ต่างประเทศบ้าง

บางทีมีแปลกๆ เช่นกระสุนรุ่นนี้ ขนาดนี้ ในเวปผู้ผลิตไม่มีหัวแบบนี้  หรือมีก็ไม่ใช่น้ำหนักเท่านี้ ... เลยไม่มั่นใจ
สงสัยมีโหลดเอง ทำกล่องเองบ้างกระมัง  เลยขออนุญาตท่านผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ ขอทราบข้อสังเกตในการดูว่ากระสุนปลอมหรือไม่ อย่างไรดีครับ

ขอบขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ   ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 07:08:51 PM »

ผมเจอกระสุนในประเทศยี่ห้อยอดนิยม... บางล๊อตที่ผมซื้อมาในช่วงปลอกกระสุนขาดตลาด(เอาไปทำตะกรุดหมด) ยิงแล้วปลอกร้าวทั้งกล่อง... จนต้องเอาไปทำลายซะสามร้อยสี่ร้อยนัด... จนปัจจุบันไม่มั่นใจในกระสุนยี่ห้อนั้นอีกเลยครับ... บู่

...แต่พอเปลี่ยนมาเป็นยี่ห้อเก่าแก่ที่คนส่วนใหญ่เจอแล้วมักจะบ่น... กลับไม่มีปัญหาครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...บอกใบ้ให้ก็ได้... กระสุนที่เจอปัญหาเป็นกระสุน .๓๕๗ ยี่ห้อ B ส่วนยี่ห้อยี่ห้อเก่าแก่ก็คือยี่ห้อ T ครับ...

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 11:17:54 PM »

กระสุนปลอมไม่มีหรอกครับ ที่ระบุในเวปผู้ผลิตก็แค่คร่าวๆเท่านั้น มีหลายครั้งที่ไม่มีระบุบนเวป (กระสุนนอก)

ส่วนกระสุนไทยก็ซื้อวัตถุดิบจากนอกมาประกอบ ที่นี้ภาระก็อยู่ที่ผู้ประกอบจะใส่ใจในแต่ละขั้นตอนการผลิตขนาดไหน

ส่วนที่คิดว่าจะมีการลักลอบผลิต แล้วใส่กล่องขาย คงยาก เพราะพวกแอบทำเองเขาก็ภูมิใจในแบรนด์ใต้ดินของเขาแล้วราคาก็ไม่ถูกด้วย ปลอกเน่าๆดำๆไม่ขัดปลอกนี้แหละ แล้วตลาดพวกเขาก็ไม่ยอมรับกระสุนโรงงานด้วย

ส่วนตัวนะครับ กระสุนปืนถ้าไม่ยิง คุณภาพอย่างไรก็ไม่มีทางรู้ กระสุนนอกแท้ของใหม่ แต่ปลอกทองเหลืองสีหม่นๆ ไพร์เมอร์มีรอยย้ำ แต่ยิงได้แม่นยำ ทั้งๆที่เป็นลูกจริง หรือ วินเชสเตอร์ .44  ยิงเสร็จแล้ว ปลอกร้าวแทบทุกนัด

สำหรับลูกจริง มีขั้นตอนการผลิตที่ต่างจากต่างประเทศอยู่อย่าง คือ หลังโหลดกระสุนแล้ว จะมีการ "ขัดทั้งนัด" ทำให้ลูกจากต่างประเทศดูหมองกว่าลูกไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 11:19:45 PM โดย โทน73 -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 04:48:53 PM »

ยังไม่เคยเจอกระสุนปลอมครับ เคยเจอแต่กระสุนด้อยคุณภาพ

และเท่าที่ทราบ กระสุนชง อันนี้มันก็ไม่ได้ตั้งใจเพื่อทำปลอมจำหน่าย ดังวรรค 3 ตามที่พี่โทนโพสครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์