๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 05:05:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออณุญาตถามเรื่องของ สไลด์ SR9c ครับ  (อ่าน 1225 ครั้ง)
Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 05:21:41 PM »

วัสดุสไลด์ ตัวสีดำ กับตัวสีขาว วัสดุทำจากโลหะอะไรครับ เหมือนกันทั้งคู่หรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 06:06:44 PM »

วัสดุสไลด์ ตัวสีดำ กับตัวสีขาว วัสดุทำจากโลหะอะไรครับ เหมือนกันทั้งคู่หรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

สีดำทางเว็บ Ruger บอกว่าเป็น alloy steel ผิวชุบไนไตร ส่วนสีขาวเป็นสเตนเลสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 06:08:24 PM โดย Tanate(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 06:12:05 PM »

แล้วความทนทานตัวใหนจะดีกว่ากันครับน่าจะเป็นสแตนเลสส่วนอัลลอยจะทนทานมั๊ยครับ(ในระยะยาวเผื่อเป็นมรดก)หรือยิงมากๆนัด ขอบคุณครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 04:18:58 PM »

แล้วความทนทานตัวใหนจะดีกว่ากันครับน่าจะเป็นสแตนเลสส่วนอัลลอยจะทนทานมั๊ยครับ(ในระยะยาวเผื่อเป็นมรดก)หรือยิงมากๆนัด ขอบคุณครับ

อัลลอยคือโลหะผสม สเตนเลสก็เป็นอัลลอยชนิดหนึ่งครับ แต่บ้านเรามักจะคุ้นเคยกับอลูมิเนียมอัลลอยมากกว่าจึงอาจจะทำให้ไขว้เขวครับ

alloy steel ที่ใช้ทำปืนน่าจะเป็นพวกเหล็ก CrV หรือ CrMoV คุณสมบัติในการต้านการเกิดสนิมก็ดีในระดับหนึ่ง แต่เมื่อชุบผิวด้วยไนไตรแล้วน่าจะดีกว่าสเตนเลสด้วยซ้ำครับ(ตามทฤษฎี)

ส่วนสเตนเลสเป็นเหล็กอัลลอยที่ผสมโครเเมียมไว้เยอะ เด่นในเรื่องต้านการเกิดสนิม ไม่ว่าผิวโลหะจะลอกออกไปเท่าไหร่ คุณสมบัติทางเคมีก็จะคงเดิม(ต่างจากเหล็กอัลลอย ที่ทนเฉพาะผิว) แต่งผิวก็ง่าย แต่ถ้าเกิดสนิมแล้วจะอันตรายกว่าเหล็ก เพราะมักจะเป็นสนิมขุม เห็นเป็นจุดเล็กๆแต่ข้างในอาจจะกว่ามากก็ได้ ทำให้เสียความทนทานไป

สำหรับโลหะวิทยาในปัจจุบัน เรื่องความทนผมว่าเหล็กอัลลอยเหนือกว่าสเตนเลสครับ สเตนเลสเดี๋ยวนี้น่าจะเหลือแค่ความสวยงามเท่านั้น

ส่วนตัวผมจะเลือกเหล็กอัลลอยครับ เพราะที่ผมมีอยู่ยี่ห้ออื่นก็เป็นเหล็กชุบผิวไนไตรแบบ tenifer qpq ผมไม่เคยชโลมน้ำมันเหมือนเช่นเดียวกับปืนสเตนเลสที่เคยใช้(gold cup) และสนิมก็ไม่เกิดเหมือนกันอีกต่างหากครับ เสียอย่างเดียวที่พกบ่อยๆตามสันปืนสีดำจะจางลง ความสวยน้อยลง แต่คิดว่าเป็นปืนใช้งานก็ไม่เป็นปัญหาครับ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 06:16:20 PM โดย Tanate(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
BOY1911
Full Member

คะแนน 7

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 09:34:36 PM »

อัลลอยคือโลหะผสม สเตนเลสก็เป็นอัลลอยชนิดหนึ่งครับ แต่บ้านเรามักจะคุ้นเคยกับอลูมิเนียมอัลลอยมากกว่าจึงอาจจะทำให้ไขว้เขวครับ

alloy steel ที่ใช้ทำปืนน่าจะเป็นพวกเหล็ก CrV หรือ CrMoV คุณสมบัติในการต้านการเกิดสนิมก็ดีในระดับหนึ่ง แต่เมื่อชุบผิวด้วยไนไตรแล้วน่าจะดีกว่าสเตนเลสด้วยซ้ำครับ(ตามทฤษฎี)

ส่วนสเตนเลสเป็นเหล็กอัลลอยที่ผสมโครเเมียมไว้เยอะ เด่นในเรื่องต้านการเกิดสนิม ไม่ว่าผิวโลหะจะลอกออกไปเท่าไหร่ คุณสมบัติทางเคมีก็จะคงเดิม(ต่างจากเหล็กอัลลอย ที่ทนเฉพาะผิว) แต่งผิวก็ง่าย แต่ถ้าเกิดสนิมแล้วจะอันตรายกว่าเหล็ก เพราะมักจะเป็นสนิมขุม เห็นเป็นจุดเล็กๆแต่ข้างในอาจจะกว่ามากก็ได้ ทำให้เสียความทนทานไป

สำหรับโลหะวิทยาในปัจจุบัน เรื่องความทนผมว่าเหล็กอัลลอยเหนือกว่าสเตนเลสครับ สเตนเลสเดี๋ยวนี้น่าจะเหลือแค่ความสวยงามเท่านั้น

ส่วนตัวผมจะเลือกเหล็กอัลลอยครับ เพราะที่ผมมีอยู่ยี่ห้ออื่นก็เป็นเหล็กชุบผิวไนไตรแบบ tenifer qpq ผมไม่เคยชโลมน้ำมันเหมือนเช่นเดียวกับปืนสเตนเลสที่เคยใช้(gold cup) และสนิมก็ไม่เกิดเหมือนกันอีกต่างหากครับ เสียอย่างเดียวที่พกบ่อยๆตามสันปืนสีดำจะจางลง ความสวยน้อยลง แต่คิดว่าเป็นปืนใช้งานก็ไม่เป็นปัญหาครับ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

นกน้อยทำตัวแต่พอรัง
Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 10:21:06 AM »

ขอบคุณครับพอดีแฟน
ผมชอบสีดำพอดีเลยได้ความรู้แบบนี้ค่อยใจชื้นขึ้นปหน่อยครับผมเข้าใจว่าเป็นอัลลอยเหมือนทั่วๆไป เยี่ยมครับ
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 03:31:12 PM »

ขอบคุณคุณ Tanate ด้วยอีกคนครับ เพราะเวลาซื้อปืนปกติผมจะชอบเลือกผิวสเตนเลสตลอดเลย แต่ก็ไม่รังเกียจผิวสีดำถ้าไม่มีทางเลือก สำหรับ SR9c ตอนนั้นเลือกสเตนเลสตามความเคยชิน แต่ก็ได้ไปอ่านตาม Web เหมือนกัน เขาบรรยายเรื่องสีดำเหมือนคุณ Tanate นั่นแหละครับแต่ผมอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยแตกเลยไม่ได้เลือก ปืน SR9c เป็นปืนดีนะครับ ยิงดี แม่นพอควร(อยู่ที่คนยิง) ระบบเซฟตี้เพียบ ถึงขั้น Magazine safety เลยนะครับ ไม่ใส่ Mag ยิงไม่ออกนะครับพี่น้อง สุดปลอดภัย เป็นที่ได้รับรางวัลประจำปีของอเมริกาด้วยนะครับ (ปีไหนจำไม่ได้ครับ) ข้อดีอีกอย่างหนึ่งคือ ยามจำเป็นเอา Mag ยาวของ SR9 ตัวเต็มมาใส่ได้ 17 นัดครับพี่น้อง แต่ของรุ่น SR9c ก็จะมีให้มาทั้ง 2 ขนาดนะครับ อันยาวมีปลอกต่อให้เป็นตัวเต็มด้วยครับ อันสั้น 10 นัดแถมส้น Mag แบบมีที่เกี่ยวนิ้วก้อยให้ด้วยครับ เอาไว้เปลี่ยนสลับกับแบบเรียบ สรุปแล้วน่าใช้ครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
หน้า: [1]
  พิมพ์