๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:19:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ... สอบถามประสพการณ์ตรง เรื่องถูกจับคดีอาวุธปืนครับ ...  (อ่าน 2020 ครั้ง)
ake_zon
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 06:46:50 PM »

Huh ก่อนอื่นขอสวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก Gunsandgames ก่อนน่ะครับ สืบเนื่องจับผมเพิ่งถูกดำเนินคดีเรื่องพกพาอาวุธปืน โดยใส่ไว้ในกระเป๋าสะพาย ใส่ซองปืน วางกระเป๋าอยู่เบาะนั่งหน้ารถฝั่งซ้ายมือครับ ปืนใส่แม็กกาซีนมีลูก ไม่ได้แยก โดนจับตอนกลางวันครับด่านจราจร พูดตามตรงก็คือผมผิดคับไม่มีเหตุอันควรอะไรที่ต้องพก แต่ตั้งแต่มีปืนมาผมกับปืนไม่เคยห่างกันเลย แล้วกับสังคมทุกวันนี้ผมยิ่งหลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมไม่ใช้นักเลงไม่เคยเอามาโชว์ มาขู่ ผมพยายามเจรจาแต่เจ้าหน้าที่ไม่ยอมส่งผมดำเนินคดี โดยผมก็รับสารภาพตามข้อกล่าวหาทั้งหมดตามความจริง ระหว่างรอพิมพ์นิ้ว ก็ส่งผมไปนอนรอในห้องขังประมาณ 20 นาที ได้เพื่อนเมาแล้วขับมาคนหนึ่ง แล้วก็ประกันตัวไป 50000 บาท ปืน / ซอง / กระสุน โดนยึดไปตรวจสอบ (ไม่ทราบว่าเค้าจะเอาซองไปทำอะไรครับ ผมเป็นห่วงอยู่เหมือนกันเพราะซองปืนแพงมาก กลัวว่าจะไปลับไม่กลับมา ) ตอนนี้รอหมายศาลอยู่ครับ  ประวัติอาชญากรผมไม่มี ไม่เคยทำผิดอะไรมาก่อนเลย แม้แต่ขับรถชนคนยังไม่เคยเลยครับ ที่สำคัญปืนเป็นชื่อผมถูกต้องครับ แต่เนื่องจากไม่เคยขึ้นโรงขึ้นศาลมาก่อนออกจะตื่นเต้นนิดหน่อย เลยอยากสอบถามประสบการณ์ตรงๆ จากคนที่เคยขึ้นศาลจริงๆ ในลักษณะกรณีแบบผม ตามนี้ครับ

- ตอนอัยการนัดสอบ การที่ผมอ้างเหตุความจำเป็นต่างๆ เรื่องการพกพา กับผมยอมรับไปตรงๆ ว่าไม่มีเหตุจำเป็น จะมีผลต่างกันไหมในคำตัดสินครับ
- ผมมีสิทธิต้องรับโทษจำคุกไหม
- ตอนอยู่ในศาลผมต้องตอบคำถามอะไรรึเปล่าครับ หรือคดีแบบนี้รอฟังคำตัดสินอย่างเดียว
- ผมจำเป็นต้องจัดหาทนายไหมครับกับคดีแบบนี้
- ส่วนใหญ่จะได้ปืนคืนประมาณกี่วันครับ แล้วสภาพ ?
- ก่อนขึ้นศาลผมต้องเตรียมเอกสารอะไรอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 07:23:45 PM »

ลองศึกษาดู กระทู้ข่างล่างนี้ครับ ขอให้โชคดีครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=237060.0

อเสวนา จะ พาลานัง
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:05:32 AM »

ผมเคยโดนเหมือนกันครับ  ตอนนี้จบเรื่องไปแล้ว    อยากทราบ อะไรตรงไหน โทรมาสอบถามได้ครับ

ยินดีให้คำปรึกษา 086-2720091  ครัวผม

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:47:39 AM »

โดนจับ ปืนตัวเอง จะอ้างเหตุผลอะไรตำรวจก็ต้องส่งฟ้อง

แต่ถ้ามีเหตุผล เช่น พกเงินจำนวนมากเป็นแสน ต้องให้ตำรวจบันทึกไว้

ในบันทึกจับกุมด้วยครับ อาจเป็นประโยชน์ สารภาพในชั้นสอบสวน

ปืนถูกยึดส่งตรวจ ขั้นตอนนี้นานหน่อย ถ้ารู้จักคนตรวจอาจเร็วขึ้น

อัยการส่งฟ้อง จะโดนขังแปปนึงก่อนขึ้นศาล ใส่กุญแจมือเข้าห้องพิจารณา

ศาลจะอ่านคำพิพากษาเลย ไม่สอบถามอีก สั่งปรับ 3000บาท

ขั้นตอนนี้ต้องมีญาติรอข้างนอกเพื่อไปจ่ายค่าปรับครับ

จ่ายค่าปรับเสร็จก็จบ ไม่มีจำคุกครับ

จากประสบการณ์ตรงเหมือนกันครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 10:44:37 AM »

อยากรู้จังโดนจับตอนกลางวันนี่อะไรเป็นเหตุจูงใจให้เขาอยากจะค้น
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 11:02:23 AM »

โทษจำคุกจริงๆคงไม่มี แต่อาจเป็นกรณีศาลพิพากษาลงโทษจำคุก แต่ให้รอการลงโทษไว้ หรือลงโทษปรับอย่างเดียว ไม่ลงโทษจำคุก แต่ผลที่เกิดขึ้น คือ มีประวัติการกระทำผิดติดตัว ที่ไม่ควรให้เกิดขึ้นบ่อย ๆ สำหรับของกลาง ควรจะได้คืนครบถ้วนครับ โดยหลังจากเสร็จคดี อัยการจะมีหนังสือแจ้งไปยังพนักงานสอบสวนให้คืนแก่เจ้าของ ในส่วนนี้ก็ต้องติดต่อขอรับตามขั้นตอน ขอให้โชคดีครับ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 12:49:03 PM »

อยากรู้จังโดนจับตอนกลางวันนี่อะไรเป็นเหตุจูงใจให้เขาอยากจะค้น

อยากทราบด้วยเช่นกันครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:54:40 PM »

ได้ยินว่า ตำรวจมักจะตั้งของสังเกตุ พวกรถกระบะ หรือ รถเก๋งแต่ง ติดฟิลม์สีดำทึบ
มีเสาวิทยุสื่อสาร หรือ สติกเกอร์สนามยิงปืน  หากฟิลม์ใสแต่คนขับใส่เสื่อโชว์ยีห้อปืน
ที่เหลือดูพิรุธกิริยาคนที่ถูกโดนตรวจ
ว่าแล้ว ลองมาพิสูจน์ดูแถว สน.บุคคโล สิครับ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:09:50 PM »

แถวบ้านผมเคยถาม เวลาตั้งด่าน หลักๆจะค้นยา ตรวจฉี่

เน้นรถราคาแพง แต่งแรง เค้าบอกเดี๋ยวนี้แก๊งยาใช้รถแพงๆ

ถ้าไม่อยากโดนค้น คงต้องขับรถอีผุผุครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 09:13:58 AM »

อวดหล่อก็ไม่ได้เหรอครับ อยากเป็นบรู๊ซ วิลลิส
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 02:28:35 PM »

ผมพา 10/22 จากที่ทำงานไปบ้าน 19 km.มี 3 ด่านต้องวิ่งทางเลี่ยง เพราะกล่องใหญ่เห็นก็รู้ว่ากล่องปืน เดือนหรือ 2 เดือนพาไปทีไปลองยิงที่สวนที่บ้าน(กำลังเห่อ)และเพราะถ้าไม่อย่างนั้นก็ไม่มีที่ฝึกซ้อมและอีกอย่างไปใช้ให้มีเสียง ให้คนเห็นบ้าง (ว่าบ้านนี้มีปืน) เหตุผลเพราะบ้านผมป่ายางหน้าบ้านหลังบ้าน และเป็นบ้านหลังสุดท้ายของหมู่บ้านด้วยเสียวๆ เหมือนกันครับว่าจะถูกขโมยตอนเผลอทำไร่แล้วเปิดบ้านทิ้งไว้ หรือมีคนแจ้งตอนพากลับบ้านพักที่ทำงาน ท่านใดพอมีคำแนะนำบ้างครับ
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 02:47:59 PM »

ผมพา 10/22 จากที่ทำงานไปบ้าน 19 km.มี 3 ด่านต้องวิ่งทางเลี่ยง เพราะกล่องใหญ่เห็นก็รู้ว่ากล่องปืน เดือนหรือ 2 เดือนพาไปทีไปลองยิงที่สวนที่บ้าน(กำลังเห่อ)และเพราะถ้าไม่อย่างนั้นก็ไม่มีที่ฝึกซ้อมและอีกอย่างไปใช้ให้มีเสียง ให้คนเห็นบ้าง (ว่าบ้านนี้มีปืน) เหตุผลเพราะบ้านผมป่ายางหน้าบ้านหลังบ้าน และเป็นบ้านหลังสุดท้ายของหมู่บ้านด้วยเสียวๆ เหมือนกันครับว่าจะถูกขโมยตอนเผลอทำไร่แล้วเปิดบ้านทิ้งไว้ หรือมีคนแจ้งตอนพากลับบ้านพักที่ทำงาน ท่านใดพอมีคำแนะนำบ้างครับ

มีมิตรให้มากๆไว้ครับ ถ้าบ้านเปลี่ยวแล้วต้องทิ้งบ้าน เป็นผมๆห่วงปืนว่าจะถูกโจรกรรม จะนำพาไปด้วยเวลาทำงานครับ ถือว่าเป็นความรับผิดชอบประการหนึ่งในฐานะผู้ครอบครองอาวุธปืนครับ
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 11:30:40 AM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:35:53 PM »

ได้ยินว่า ตำรวจมักจะตั้งของสังเกตุ พวกรถกระบะ หรือ รถเก๋งแต่ง ติดฟิลม์สีดำทึบ
มีเสาวิทยุสื่อสาร หรือ สติกเกอร์สนามยิงปืน  หากฟิลม์ใสแต่คนขับใส่เสื่อโชว์ยีห้อปืน
ที่เหลือดูพิรุธกิริยาคนที่ถูกโดนตรวจ
ว่าแล้ว ลองมาพิสูจน์ดูแถว สน.บุคคโล สิครับ 555
โถ๊กต้องเลยครับ เพื่อนผมก็บอกแบบนี้ รถแต่งติด,ฟิลม์ทึบ ,และหน้าตาทรงผม Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์