๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:17:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 83 84 85 [86] 87 88 89 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆคุยเรื่องรถกันดีกว่าครับ  (อ่าน 339132 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1275 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 09:20:37 PM »

ขอปรึกษาครับ... กำลังจะเปลี่ยนยาง CRV Gen.3 ยางติดรถเป็นของมิชลิน... ขนาด 225-65R17 ตอนแรกว่าจะเอารุ่นเดิมยี่ห้อเดิม... แต่ต้องสั่งหลายวัน... เลยกะว่าจะหันไปคบบริจสโตน... หรือไม่ก็โยโกฮามา... ไม่ทราบว่าท่านใดมีประสบการณ์การใช้ยางสองยี่ห้อนี้บ้างครับ... ไหว้

...อีกคันที่กำลังจะรับเข้าบ้านกลางเดือนหน้า... ใช้ดันลอป 215-55R17 เปลี่ยนยางทีคงกระเป๋าเบาหวิว... Grin Grin Grin

รถผมใช้ยางขนาด 215/55 17 เปลี่ยนจากดันลอป sp270 มาใช้ BS GR100 นิ่ม เงียบลงเยอะ...

แต่ทรงตัวที่ความเร็วสูงและลุยน้ำสู้ดันลอปไม่ได้...

เจอแอ่งน้ำขังวิ่งเร็วหน่อยมีเหินให้หวิวเล่นด้วย...คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1276 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 09:32:35 PM »

ปาปอดใส่มาขอบ18"  ผมยังไม่รู้ราคายางเลย  Huh

ออกมาวันแรก น้องชายพูด เฮ้ยย.....รถเพิ่งออก ไปเปลี่ยนล้อใหญ่มาเรยเหรอ  โดนชก

ผมบอกไม่ได้เปลี่ยนโว้ย มันของติดรถ  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 06:32:33 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1277 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 05:25:19 AM »

full option Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1278 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 02:28:22 PM »

ขอปรึกษาครับ... กำลังจะเปลี่ยนยาง CRV Gen.3 ยางติดรถเป็นของมิชลิน... ขนาด 225-65R17 ตอนแรกว่าจะเอารุ่นเดิมยี่ห้อเดิม... แต่ต้องสั่งหลายวัน... เลยกะว่าจะหันไปคบบริจสโตน... หรือไม่ก็โยโกฮามา... ไม่ทราบว่าท่านใดมีประสบการณ์การใช้ยางสองยี่ห้อนี้บ้างครับ... ไหว้

...อีกคันที่กำลังจะรับเข้าบ้านกลางเดือนหน้า... ใช้ดันลอป 215-55R17 เปลี่ยนยางทีคงกระเป๋าเบาหวิว... Grin Grin Grin

ผมใช้แต่กู๊ดเยียร์ ราคาสบายๆ คุณภาพโอเคนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล... คันนี้สำหรับเดินทางไกลโดยเฉพาะ... เลยต้องเลือกหน่อยครับ... ไหว้

ยางรถบ้านทั่วๆไป แก้มหนาๆ ถ้าไม่ใช่ยางจีน ยางเกาหลี สำหรับผมแต่ละยีห้อไม่ได้ต่างกันเลยครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล... ไหว้

รถผมใช้ยางขนาด 215/55 17 เปลี่ยนจากดันลอป sp270 มาใช้ BS GR100 นิ่ม เงียบลงเยอะ...

แต่ทรงตัวที่ความเร็วสูงและลุยน้ำสู้ดันลอปไม่ได้...

เจอแอ่งน้ำขังวิ่งเร็วหน่อยมีเหินให้หวิวเล่นด้วย...คิก คิก

ขอบคุณครับคุณหมอ... คันที่จะเปลี่ยนเป็นรถแม่ครับ... งานหลักคือเอาไว้เดินทางไกล... เลยอยากหายางที่ดีๆ หน่อยครับ... ไหว้

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #1279 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 06:44:48 PM »

ยางรถบ้านทั่วๆไป แก้มหนาๆ ถ้าไม่ใช่ยางจีน ยางเกาหลี สำหรับผมแต่ละยีห้อไม่ได้ต่างกันเลยครับ

ถูกครับ ปัจจุุบัน   ไม่ว่า บ.ไหนออกยางรุ่นใหม่มา อีก บ. ก็เอาเนื้อยางมาเฉือนออกแล้วส่องกล้องตรวจสอบ แล้วจึงทำออกมาแข่งบ้างแบบไม่น้อยหน้า เพื่อนที่ทำงานด้วยกัน อดีตเคยขับรถยนต์ทดสอบยางให้หลาย บ. หลายยี่ห้อในประเทศ เช้าขับรถออกจากกรุงเทพไปสระบุรีแล้วขับกลับกรุงเทพให้วิศวะกรดูยาง บ่ายก็ทำเหมือนเช้า เป็นเช่นนี้ทุกวัน เขาก็กล่าวเช่นเดียวกันกับคุณ TF. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 06:24:41 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1280 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 07:47:49 PM »

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47522.0

บีเอ็มประกาศราคารถใหม่

หลังๆผมว่าเบนซ์ขายดีกว่านะ บีเอ็มการออกแบบมันไม่สะดุดตาเท่าไหร่  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1281 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:39:33 PM »

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47522.0

หลังๆผมว่าเบนซ์ขายดีกว่านะ บีเอ็มการออกแบบมันไม่สะดุดตาเท่าไหร่  Grin

MB เล่นลดราคาไม่เกรงใจใครเลยนี่ครับ...

A-180 ตั้งราคา 1.99 ล้าน ลด 3 แสน...

ต่อรองได้อีกต่างหาก... คิก คิก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1282 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 11:26:09 PM »

ถูกครับ ปัจจุบัน ยางยี่ห้อบริดจ์สโตน์ กับ กู๊ดเยียร์ ผลิตจาก รง.เดียวกัน  ไม่ว่า บ.ไหนออกยางรุ่นใหม่มา อีก บ. ก็เอาเนื้อยางมาเฉือนออกแล้วส่องกล้องตรวจสอบ แล้วจึงทำออกมาแข่งบ้างแบบไม่น้อยหน้า เพื่อนที่ทำงานด้วยกัน อดีตเคยขับรถยนต์ทดสอบยางให้หลาย บ. หลายยี่ห้อในประเทศ เช้าขับรถออกจากกรุงเทพไปสระบุรีแล้วขับกลับกรุงเทพให้วิศวะกรดูยาง บ่ายก็ทำเหมือนเช้า เป็นเช่นนี้ทุกวัน เขาก็กล่าวเช่นเดียวกันกับคุณ TF. ครับ

มันไม่ง่ายแค่ส่องกล้องแล้วก๊อปได้ การผสมยางนี่ทำกันมา 100 ปีแล้วพวกคนแผนกตียาง compound รู้กันดีว่าจะทำอะไรอย่างไร อยู่ที่ต้นทุนและการตลาดว่าจะทำแค่ไหน ถ้าใจถึงก็สั่งเคมีจาก Monsanto 100% เลยเนื่อยางจะใช้ 100% หรือผสม reclaim ก็ว่าไป สรุปแล้วมันเป็นเรื่อง fashion ของการตลาด ยางนุ่มเหนียวยืดหยุ่นเกาะถนนลื่นได้ดี แต่จะไม่ทนสึกเร็ว เอาอึดทนก็ไม่เกาะ เคมีเดิมๆแต่จังหวะและขั้นตอนการนวดและใส่เคมีในปริมาณให้พอดีนั่นขึ้นกับฝีมือคนผสมและการควบคุม
ป.ล. ผมอยู่โรงงานงานยางสองล้อและตอนหลังขยายมาทำ 4 ล้อใหญ่ปิกอัพและเก๋งที่ยอดผลิตฝรั่งมันถีอว่ามากที่สุดในโลก(ไปดูที่อิตาลีสกูตเตอร์ใช้อยู่ของฝรั่งเศสยี่ห้อดังก็ทำให้เขา)ส่งขายแม้กระทั่ง Brazil แต่คนไทยไม่รู้ ประเภทสั่งวัตถุทีเดียวโรงงานผู้ผลิตปวดหัว ช่วงนั้นที่ยังทำงานอยู่ใช้ยางเดือนละ 20,000 ไร่เองคนใต้(หาดใหญ่)คงรู้ดีนะว่าบริษัทไหนส่งยาง TTR-20 TTR-5 ให้บริษัทนี้
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1283 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 11:52:47 PM »

ยางพาราราคาตกมาเป็นปีหลายเท่า ไม่ทราบว่าราคายางรถยนต์ลดราคาลงบ้างมั้ยครับ  Huh

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1284 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 01:00:08 AM »

MB เล่นลดราคาไม่เกรงใจใครเลยนี่ครับ...

A-180 ตั้งราคา 1.99 ล้าน ลด 3 แสน...

ต่อรองได้อีกต่างหาก... คิก คิก

ผมยังชอบหุ่นAอยู่เลยครับพี่หมอรุต  จองไว้คราวก่อน นี่ครบ3ปีพอดี   มองที่ไรยังมองว่าตัวนี้ออกแบบได้สวยครับ  หลงรัก

พวกเบนซ์ บีเอ็ม ยังคงขายแพงเหมือนเดิม ยอดขายเจ้าละพันสองพันคันต่อปี  คงต้องเอากำไรเยอะๆ ไม่งั้นไม่รอด  คิก คิก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1285 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 01:49:11 AM »

http://www.headlightmag.com/impression-toyota-fortuner-2015/

ขับวีโก้มาเกิน10ปีนิดๆ  ยอมรับว่าของเค้าทน

แต่ฟอจูนเน่อใหม่นี่ผมไม่เคยดูรีวิวเลยนะ วันนี้ลองหาอ่านบ้าง   เห็นคอนโชล ช่วงเกียร์ ไม่รู้สึกไรเลย.... ทั้งคันผมเห็นสวยอยู่ที่เดียว ไฟท้าย(ต้องเลื่อนตำแหน่งให้คนออกแบบไฟท้าย ทั้งคันเอ็งสวยที่เดียว)  คิก คิก

เบาะคู่หน้าปาปอดปรับเบาะไฟฟ้าหมดแล้ว

เบรคมือยังเป็นแท่งซื้อบื้ออยู่(นี่กะบะรึรถราคาล้านหก?)  ปาปอดจัดเบรคมือไฟฟ้าซึ่งดีมากๆ ถ้าเราไม่เหยียบเบรคค้างไว้ รถจะไม่ออกตัวเลย ไม่ว่าเดินหน้าถอยหลัง เราต้องสะกิดเบรคมือไฟฟ้าเบาๆ  ว่าเราเหยียบเบรคละ  รถถึงจะออกตัวได้  

พวงมาลัย ก็ไร้ความรู้สึกสวยงามโดยสิ้นเชิง  (พอแระ เดี๋ยวแฟนฟอจูนจะเคือง)  โตต้าต้องกลับมาทบทวนตัวเองบ้าง ตัวเองมีบริษัทรถหลายแห่ง เลิศเลอเช่นเล็กชัส   เอาไรดีๆมาใส่บ้างเถอะ  อย่าลวกๆ แถมขายแพงกว่าเขา ระบบไรไม่มีเลย  เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรค ปาดปอดนี่ดิสเบรคใหญ่ๆ4ล้อ (ปาปอดนี่ระบบต่างๆ เซนเซอร์ไรเยอะมากจนต้องหาเวลาอ่านคู่มือ  เหมือนพี่จิมมี่บอก มิตซูใส่มาแทบหมดโรงงาน ไม่มีกั๊ก  คิก คิก    Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 02:18:43 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1286 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 08:47:03 AM »

ยางพาราราคาตกมาเป็นปีหลายเท่า ไม่ทราบว่าราคายางรถยนต์ลดราคาลงบ้างมั้ยครับ  Huh

ยาง 1 เส้นมียางพาราไม่ถึง 50% ทีเหลือก็เขม่าดำไนลอนลวดและเคมีอื่นๆ และบวกค่าการผลิตค่าการตลาด ถึงลดได้ก็นิดเดียว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1287 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:23:41 AM »

ขอถามแฟนๆ ฮอนด้าว่า... ตัวนี้เป็นไงมั่งครับ... Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1288 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:27:15 AM »

4HLC กับ 4LLC นี่มันคืออะไรครับ Grin Grin Grin  ต่างกันอย่างไรครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1289 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:28:10 AM »

ขอถามแฟนๆ ฮอนด้าว่า... ตัวนี้เป็นไงมั่งครับ... Grin Grin Grin

Honda มีตัวใหม่  BRC ออกมาด้วนนะครับ เหมือน Mobilio แต่ยกสูง Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 83 84 85 [86] 87 88 89 ... 123
  พิมพ์