๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:01:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 79 80 81 [82] 83 84 85 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆคุยเรื่องรถกันดีกว่าครับ  (อ่าน 376134 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1215 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 07:33:41 PM »

อ่อ.....แล้วมีเคลือบแบบทา กะเคลือบแบบพ่น  ดูแบบพ่นน่าจะดีกว่านะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1216 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:27:01 PM »

ไหว้  เรียนถามพี่ carreraครับ   อนึ่ง.....ด้วยกระผมจะออกรถเร็วๆวันนี้ ไม่เดือนนี้ก็เดือนหน้า

ด้วยความเป็นคนขี้เกียจล้างรถมาก  ผมว่าจะไปเคลือบแก้วร้านมีชื่อเสียง ราคาช่วงนี้ราว2หมื่น  มีดูแลปีแรก12ครั้ง  เขาลงว่าเคลือบจะติดอยู่ได้6ปี

อยากถามพี่ carreraว่า  มันมีข้อเสียไรมั้ยครับ หรือควรจะเคลือบเลย  แล้วหลังจาก5-6ปีที่ว่า  สีจะเป็นยังไงครับ  Grin  +

เคลือบแก้วมันมีน้ำยาที่มีซิลิก้า คอมปาว์ พอแห้งแล้วมันจะเคลือบเป็นกระจก  เคลือบแก้วดีๆมันฉ่ำเงางามแต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องล้างรถนะครับ ถ้าไม่ล้างมันก็มีคลาบไคลไม่สะอาดไม่เงาสวยอยู่ดี แต่ถ้าเคลือบแล้วจะทำให้ล้างแล้วไม่ต้องคัดเคลือบสีต่างแล้วรถเงาเลยต่างหากครับ

5-6 ปีก็อยู่ได้ แต่ทำใหม่ๆทุก 6 เดือนก็ต้องมารับบริการเหมือนกัน รถที่ทำมา 5-6 ปีแล้วผมใช้ปรกติสวยดีอยู่นะครับไม่มีปัญหาอะไรสียังดี เงางามเลยแต่ต้องล้างรถนะ

แต่ต้องดูยี่ห้อด้วย ถ้าถามร้านเขาแล้วเขาบอกไม่ได้ว่าสินค้าเป็นของบริษัทอะไรก็สงสัยก่อนว่าของจีนก็อาจไม่ค่อยดีสู้ญี่ปุ่นไม่ได้

เอาร้านที่มีชื่อเสียงจริง สินค้าดีจริงนะครับ ผมเคยเห็นบางร้านไม่ได้เคลือบแก้วจริงแค่ขัดเคลือบธรรมดาแล้วพอลูกค้ามาขัดสีทุกครั้งทำให้สีรถบางไปเรื่อยๆเลยก็มี  บอกปีแรกดูแลทุกเดือน 12 ครั้ง ขัดเคลือบธรรมดารึเปล่า ฟังดูแปลกๆ

ดูดีๆครับ ร้านที่ดีๆเคลือบแก้วที 4 หมื่นบาทครับ(รถสปอร์ท) ที่บอก(suv) 2 หมื่นนะผมไม่แน่ใจคันใหญ่กว่ากันตั้งเยอะ ของดีราคาถูกไม่ค่อยเห็นจริงๆ

ขอให้โชคดี บอกได้ไหมยี่ห้ออะไร เพราะผมรู้ยี่ห้อดังบางจ้าวไม่มีเคลือบแก้วนะ เขามีแต่ขัดเคลือบธรรมดา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1217 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:32:48 PM »

มาดูรถใช้งานผม  Honda รอยทั้งคัน คนรถล้างธรรมดาก็พอ รอยบุบ ขีดข่วนเพียบ ไม่สน Grin Grin Grin ใช้อย่างเดียว จะสีจะดันมาเลย พร้อมสีด้วย

ยิ่งกระบะผมเข้าป่านะ สีขาวมาดูเลยลายพร้อยครับ ไม้ขูดทั้งคันหัวยันท้าย ไม่เคยขัดสี สีขาวมองไม่ค่อยเห็น จะขายค่อยขัดทีเดียว

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1218 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:51:05 PM »

ไหว้  เรียนถามพี่ carreraครับ   อนึ่ง.....ด้วยกระผมจะออกรถเร็วๆวันนี้ ไม่เดือนนี้ก็เดือนหน้า

ด้วยความเป็นคนขี้เกียจล้างรถมาก  ผมว่าจะไปเคลือบแก้วร้านมีชื่อเสียง ราคาช่วงนี้ราว2หมื่น  มีดูแลปีแรก12ครั้ง  เขาลงว่าเคลือบจะติดอยู่ได้6ปี

อยากถามพี่ carreraว่า  มันมีข้อเสียไรมั้ยครับ หรือควรจะเคลือบเลย  แล้วหลังจาก5-6ปีที่ว่า  สีจะเป็นยังไงครับ  Grin  +

เคลือบแก้วมันมีน้ำยาที่มีซิลิก้า คอมปาว์ พอแห้งแล้วมันจะเคลือบเป็นกระจก  เคลือบแก้วดีๆมันฉ่ำเงางามแต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องล้างรถนะครับ ถ้าไม่ล้างมันก็มีคลาบไคลไม่สะอาดไม่เงาสวยอยู่ดี แต่ถ้าเคลือบแล้วจะทำให้ล้างแล้วไม่ต้องคัดเคลือบสีต่างแล้วรถเงาเลยต่างหากครับ

5-6 ปีก็อยู่ได้ แต่ทำใหม่ๆทุก 6 เดือนก็ต้องมารับบริการเหมือนกัน รถที่ทำมา 5-6 ปีแล้วผมใช้ปรกติสวยดีอยู่นะครับไม่มีปัญหาอะไรสียังดี เงางามเลยแต่ต้องล้างรถนะ

แต่ต้องดูยี่ห้อด้วย ถ้าถามร้านเขาแล้วเขาบอกไม่ได้ว่าสินค้าเป็นของบริษัทอะไรก็สงสัยก่อนว่าของจีนก็อาจไม่ค่อยดีสู้ญี่ปุ่นไม่ได้

เอาร้านที่มีชื่อเสียงจริง สินค้าดีจริงนะครับ ผมเคยเห็นบางร้านไม่ได้เคลือบแก้วจริงแค่ขัดเคลือบธรรมดาแล้วพอลูกค้ามาขัดสีทุกครั้งทำให้สีรถบางไปเรื่อยๆเลยก็มี  บอกปีแรกดูแลทุกเดือน 12 ครั้ง ขัดเคลือบธรรมดารึเปล่า ฟังดูแปลกๆ

ดูดีๆครับ ร้านที่ดีๆเคลือบแก้วที 4 หมื่นบาทครับ(รถสปอร์ท) ที่บอก(suv) 2 หมื่นนะผมไม่แน่ใจคันใหญ่กว่ากันตั้งเยอะ ของดีราคาถูกไม่ค่อยเห็นจริงๆ

ขอให้โชคดี บอกได้ไหมยี่ห้ออะไร เพราะผมรู้ยี่ห้อดังบางจ้าวไม่มีเคลือบแก้วนะ เขามีแต่ขัดเคลือบธรรมดา

https://www.facebook.com/hardcore.auto.detailing/?fref=ts

เจ้านี้อ่ะครับพี่คาร์  ผมยังไม่ได้ถามว่า2หมื่นนี่แบบทารึ แบบพ้น เห็นในเวปเค้าบอกพ้นดีกว่า สงสัยพ้นจะแพงกว่านี้ 

ทำใจไม่ค่อยได้4หมื่นครับ  คิก คิก

+3ครับพี่  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1219 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:53:50 PM »

https://www.facebook.com/CCubeAuto/

แล้วก็มีเจ้านี้ ร้านใหญ่อยู่เหมือนกัน แต่เจ้านี้บอกน้ำยาจากอเมริกาครับ  ยังไม่รู้ราคา แต่บอกมีแบบ3,5,7ปีครับ  Grin

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1220 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:58:18 PM »

สงสัยอยู่อย่าง ทำไมรถใหม่ออกจากศูนย์ กับรถเก่าอายุหลายปี ขั้นตอนการทำต่างกันมาก รถเก่า ขัด ล้าง กันหลายชั่วโมง กว่าจะลงน้ำยาได้

แต่รถใหม่ สีมันผ่องอยู่แล้ว แทบจะทาน้ำยาได้เลย ทำไมคิดราคาเท่ากัน  Huh

http://pantip.com/topic/31358687

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1221 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 05:11:49 AM »

https://www.facebook.com/CCubeAuto/

แล้วก็มีเจ้านี้ ร้านใหญ่อยู่เหมือนกัน แต่เจ้านี้บอกน้ำยาจากอเมริกาครับ  ยังไม่รู้ราคา แต่บอกมีแบบ3,5,7ปีครับ  Grin

ร้านนี้ไม่มีคำว่าเคลือบแก้วนะครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1222 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 05:21:16 AM »

https://www.facebook.com/hardcore.auto.detailing/?fref=ts
เจ้านี้อ่ะครับพี่คาร์  ผมยังไม่ได้ถามว่า2หมื่นนี่แบบทารึ แบบพ้น เห็นในเวปเค้าบอกพ้นดีกว่า สงสัยพ้นจะแพงกว่านี้  
ทำใจไม่ค่อยได้4หมื่นครับ  คิก คิก

เห็นบอกอาจารย์ญ๊่ปุ่น น้ำยาอาจจากญี่ปุ่นก็ได้นะครับ Grin Grin Grin ห้องทำก็ดูเรียบร้อยดี น่าสนใจครับ

คัน mx5 สีแดงเขาเขียนว่าครบปีถึงเข้ามาดึงความเงางามอีกครั้ง ไม่เห็นบอก เดือนละครั้ง 12 เดือนอย่างเสี่ยเบิ้มบอกเลย รู้สึกโปรแกรมมันต่างกัน จะใช้น้ำยาเคลือบแก้วจริงรึเปล่าผมสงสัยนะ

อย่าลืมนะครับ ถึงเคลือบไม่ล้างมันก็ไม่เงางามนะ กระจกหม่นหมองไม่เช็ดก็ไม่ใส

รถ SUV ใช้รถอย่างเสี่ยเบิ้มให้คนรถล้างธรรมดาบ่อยหน่อยจะดีกว่าไหม Grin Grin Grin ทอนครับ 6218

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #1223 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 10:54:42 AM »

เรื่องเคลือบแก้วนี้แนะเลยว่าทำเองเลยครับ(สำหรับรถใหม่นะ) ได้ผลไม่ต่าง
ผมทำ 5 ปีที่แล้วกับร้านดังอย่าง CTS มีเข้าเครื่องอบด้วย การตลาดทั้งนั้นครับ สุดท้ายรถก็เป็นรอยขนแมวอยู่ดี
ทั้่งๆที่ล้างรถเองประจำ พอไปแจ้งร้าน ร้านบอกอ๋อปกติยังไงก็ต้องเป็น แต่ก่อนทำนี้พูดซะดิบดีว่ากันรอยขนแมว

ส่วนที่แนะนำให้ทำเองเพราะว่า เพือนผมหลายคนแล้วซื้อมาน้ำยามาทากันเอง ผลออกมาไม่ต่างกับทำร้านเลย
ทากันเองลูกทุ่งๆนี่แหละ หรืองบมากหน่อยซื้อชุดพ่นตกประมาณ 4 พัน ลองดูได้ครับไม่มีอะไรเสียหาย
เข้าใจว่ารถใหม่ป้ายแดงก็อาจกลัวอยู่บ้าง ลองไปทารถเก่าทีบ้านดูก่อนก็ได้ เพราะชุดนึงใช้ได้2คัน
ไม่อยากให้ไปเสียตังหลายหมื่นกับเรื่องพวกนี้ครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1224 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 11:24:53 AM »

เรื่องเคลือบแก้วนี้แนะเลยว่าทำเองเลยครับ(สำหรับรถใหม่นะ) ได้ผลไม่ต่าง
ผมทำ 5 ปีที่แล้วกับร้านดังอย่าง CTS มีเข้าเครื่องอบด้วย การตลาดทั้งนั้นครับ สุดท้ายรถก็เป็นรอยขนแมวอยู่ดี
ทั้่งๆที่ล้างรถเองประจำ พอไปแจ้งร้าน ร้านบอกอ๋อปกติยังไงก็ต้องเป็น แต่ก่อนทำนี้พูดซะดิบดีว่ากันรอยขนแมว

ส่วนที่แนะนำให้ทำเองเพราะว่า เพือนผมหลายคนแล้วซื้อมาน้ำยามาทากันเอง ผลออกมาไม่ต่างกับทำร้านเลย
ทากันเองลูกทุ่งๆนี่แหละ หรืองบมากหน่อยซื้อชุดพ่นตกประมาณ 4 พัน ลองดูได้ครับไม่มีอะไรเสียหาย
เข้าใจว่ารถใหม่ป้ายแดงก็อาจกลัวอยู่บ้าง ลองไปทารถเก่าทีบ้านดูก่อนก็ได้ เพราะชุดนึงใช้ได้2คัน
ไม่อยากให้ไปเสียตังหลายหมื่นกับเรื่องพวกนี้ครับ

ราคาน้ำยาเป็นอย่างไรครับ แพงแค่ไหน Grin Grin Grin แล้วเรื่องฝุ่นเวลาทำมีผลไหม สงสัยครับ ว่าต้องสะอาดแค่ไหน

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #1225 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 11:51:48 AM »

2พันกว่าบาท ไม่เกิน3000ครับพี่คาร์แลัวไม่ใช่ของห่วยด้วย แต่จำยี้ห้อไม่ไดัแล้ว 555
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1226 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 01:35:19 PM »

น่าสนใจครับ คุณTakeFive  ผมก็คิดเหมือนกัน ถ้ารถใหม่ ร้านแทบจะทาแล้วเรียบร้อยเลย ไม่ต้องมาล้างมาขัดรถเป็นวันๆ งี้ก็กินนิ่มเลยสิ2-3หมื่น  Huh

น้ำยาซื้อที่ไหนครับ +  Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1227 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 07:10:14 PM »

อืมส์
อยากรู้เรื่องแหล่งซื้อฯด้วยคน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1228 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 07:23:40 PM »

เห็นดูบางเวป2-3พันครับ มีหลายเวปอยู่  Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1229 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:55:10 AM »

ของเพื่อนผม ลองแอดไปคุยดู

https://www.facebook.com/profile.php?id=100008693705379&fref=ts

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 79 80 81 [82] 83 84 85 ... 123
  พิมพ์