๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:10:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆคุยเรื่องรถกันดีกว่าครับ  (อ่าน 376475 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #570 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 08:25:23 AM »

CRV เธอยกให้ลูกชายไปขายทำทุนแล้วครับท่านผู้การ พอผมใช้เทียน่า เธอก็เลยมาเอาคัมรี่ไปใช้

ประเด็นอยู่ตรงที่เมื่อพัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน (เธอคิดว่า)รถยนต์และเทคโนโลยีปัจจุบัน มันน่าจะมีการเตือนไม่ใช่เพียงรอให้โอเวอร์ฮีท
ก็แหม......ขนาดเครื่องให้อาหารหมาที่บ้านยังมีส่งเสียงเตือนเวลาเครื่องทำงานไม่ครบวงรอบเล้ย....
............นี่รถยนต์ทั้งคัน แทนที่จะรู้ก่อน หาที่จอดเหมาะๆ กลายเป็นแทบต้องจอดทันที ดับเครื่องรอ กินข้าวลิงซะงั้น  ขำก๊าก

เดี๋ยวนี้รถตลาดๆ อย่าง ซีวีค ก็ไม่มีตัวบอกอุณภูมิมาให้นะครับไม่ว่าแบบเข็มหรือแบบตัวเลข
มีอย่างเดียวคือถ้า โอเวอร์ฮีทก็ไฟติด..........จะบอกไปทำเพื่อ..... คือถ้าไปโอเวอร์ฮีทติดแล้วก็คงจะพังหรืออีกนิดเดียวพังแล้วล่ะ

แทนที่เราจะได้ดูแนวโน้มของอุณภูมิไม่ว่าแบบเข็มหรือแบบตัวเลข....เช่น ทุกๆวันมันอยู่ที่ 85 องศา
ถ้าวันไหนมันขึ้นถึง 90 เราจะได้จอดรถ ดับเครื่อง มองหาสาเหตุ ก่อนที่มันจะพัง

ไอ้ประเภทมีแต่ไฟแดงติดเฉยๆ....นี่มันแค่บอกว่า  เฮ้ยยย.......เครื่องเอ็งพังแล้วเฟ้ยยยย........บอกไปทำ....มันสายเกินไปแล้วเฟ้ย
เซ็นเซอร์แค่นี้จะหวงไปทำไมไม่ทราบ มีประโยชน์ด้วย กว่าไอ้พวกจอ หรือ เนฯ นำทางไร้สาระ ที่แถมๆ กันมาเสียอีก

Honda Civic FB ที่ใช้อยู่ไม่มีเกย์ความร้อนครับ  ไฟแสดงสถานะการทำงานของแอร์ก็ไม่ติดให้ ต้องคอยมองจอว่า on/off และไม่มีกุญแจให้เปิดท้าย ต้องเปิดจากในรถ หรือใช้ Remote ผมมองว่าเป็นการประหยัดที่ไม่เข้าท่ามาก ๆ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #571 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:48:29 AM »

ว่าแล้วก็ขับกะบะคู่ชีพต่อ  คิก คิก

เมื่อไหร่จะได้รถใหม่ซักทีล่ะพี่  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

นั่นอ่ะดิครับคุณอรชุน พี่โตก็ทำทนทานเหลือเกิน ไม่พังซะที  คิก คิก  +

แต่พูดก็พูด เอาตังค์ไปลงทุนมันงอกทุกเดือน เอาเงินมาผ่อนเบนซ์ได้สบาย แต่ไม่เอา เสียดายเงินครับ  คิก คิก

ผมคนค้าขาย รถขนของแทบทุกวัน รถผู้ดีงี้หมดสิทธิ์  เอามาก็จอดจนยางแบนเปล่าๆ ขับอาทิตย์ละ100กิโลเมตรได้มั้ง

เอามาจอดค้างคืนแบบกะบะคู่ชีพ ริมถนนก็ไม่ได้ ทั้งฝุ่นทั้งฝน ไหนจะโดนทุบ(ค่อนข้างแน่ ตกใจหน้าซีด

จะเอาไปจอดที่บ้าน ก็โหย.....ขโมยขโจรก็ยิ้มหวานเลย บ้านนี้รถแพง งัดบ้านมันเลย  ตกใจหน้าซีด

ถ้าตัดเหตุผลอื่นๆไปหมด เงิน2ล้านกว่า ผมจะเอาEตัวก่อน นี่ละ ยังสวยในสายตาผมอยู่ รถแค่2-3ปี วิ่งน้อย  Grin

ไปลองCใหม่แล้วอาจจะเปลี่ยนใจจาก E มือสองครับ งบพอๆกัน แต่ช่วงล่างมันศิวิไลซ์จริงๆ ทั้งนุ่มทั้งเกาะ เล่น C180 นี่แหละพอแล้ว ไม่ต้องไปเล่นตัวช่วงล่างsportให้แข็งโดยไม่จำเป็น
เลยครับ เรื่องความแรง ถ้าขับ D-Segment แล้วไม่รู้สึกว่าอืด ก็ขับคันนี้ได้สบายๆเลยครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #572 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:53:01 AM »

ห๊า...มีเหรอ สงสัยผมจะปล่อยไก่หมดเล้า ขับอยู่ทุกวัน มองหามันอยู่ไหนหว่า คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หรือว่าของผมรุ่นถูกสุด จะไม่มี ต้องไปเช็คดูก่อนแล้ว

ของสำคัญแบบนี้ผมว่ามันมีทุกรุ่นนะพี่

ไปเช็คดูแล้วรุ่นของผมไม่มี เพราะมันเป็นรุ่นถูกสุด เกียร์ธรรมดา (ผมเจาะจงเอารุ่นนี้เองทั้งที่จะเอารุ่นท็อปก็ได้)
เพราะผมจะเอามา กระทืบ นี่แค่สองปีผมกระทืบไปเก้าหมื่นหกพันกว่าโลกแล้ว
ถ้าเอาเกียร์ออโต้ มันคงไม่ทนเท้าผมได้นานแน่นอน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #573 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:15:52 AM »

ไปเช็คดูแล้วรุ่นของผมไม่มี เพราะมันเป็นรุ่นถูกสุด เกียร์ธรรมดา (ผมเจาะจงเอารุ่นนี้เองทั้งที่จะเอารุ่นท็อปก็ได้)
เพราะผมจะเอามา กระทืบ นี่แค่สองปีผมกระทืบไปเก้าหมื่นหกพันกว่าโลกแล้ว
ถ้าเอาเกียร์ออโต้ มันคงไม่ทนเท้าผมได้นานแน่นอน

ของควรจะมีก็ไม่มีอันนี้น่าด่าครับ  คิก คิก คิก คิก
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #574 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:29:18 AM »

City. Civic บ้านเรา. ไม่มีครับ

ของหลาน หาtrye rไมล์แดงมาใส่ Smiley

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #575 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:34:16 AM »

ของควรจะมีก็ไม่มีอันนี้น่าด่าครับ  คิก คิก คิก คิก

แต่มีวัดอุณภูมิบรรยากาศภายนอกรถนะครับบอกเป็นตัวเลขดิจิตอล

บอกทำพ่อง......ไม่จำเป็นเลยอุณภูมิเมืองไทยอยู่มาทั้งชีวิต รู้ๆ อยู่ บอกไม่บอก ก็เปิดแอร์ตลอดอยู่แล้ว

เซ็นเซอร์เทอร์โมคับเปิ้ลแบบนั้นมันง่ายๆ ถูกๆ ในมือถือ นาฬิกาข้อมือ มันมีทั่วไป เลยให้มาฟรีๆ

แต่ไอ้ที่วัดอุณภูมิเครื่อง/หม้อน้ำ มันแพงติดตั้งยาก ผมเข้าใจ ว่าลดไปคุณก็ลดต้นทุนไปได้เยอะคุณเลยไม่ให้ผม บู่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #576 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:55:06 AM »

เพียสต้าก็ไม่มีเกจ์หม้อนํ้าครับ สู้สวิฟก็ไม่ได้ราคาถูกมีครบทุกอย่างขาดแต่รูกุญแจสตาร์ทเครื่อง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #577 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:41:26 PM »

รถรุ่นหลังๆ ยังมีอีกเยอะ ที่ไม่มีเกจ์ความร้อน.  วีออส ยาริส มาสด้า2. ล่าสุดไปเจอbmw x1ของพวก. ก็ไม่มี.  เห็นมันต่อผ่านobd. ส่งผ่านจอ. +ผ่านWifiเข้าi phone Smiley
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #578 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 01:41:09 PM »

ของควรจะมีก็ไม่มีอันนี้น่าด่าครับ  คิก คิก คิก คิก

แต่มีวัดอุณภูมิบรรยากาศภายนอกรถนะครับบอกเป็นตัวเลขดิจิตอล

บอกทำพ่อง......ไม่จำเป็นเลยอุณภูมิเมืองไทยอยู่มาทั้งชีวิต รู้ๆ อยู่ บอกไม่บอก ก็เปิดแอร์ตลอดอยู่แล้ว

เซ็นเซอร์เทอร์โมคับเปิ้ลแบบนั้นมันง่ายๆ ถูกๆ ในมือถือ นาฬิกาข้อมือ มันมีทั่วไป เลยให้มาฟรีๆ

แต่ไอ้ที่วัดอุณภูมิเครื่อง/หม้อน้ำ มันแพงติดตั้งยาก ผมเข้าใจ ว่าลดไปคุณก็ลดต้นทุนไปได้เยอะคุณเลยไม่ให้ผม บู่

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #579 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:51:20 PM »

City. Civic บ้านเรา. ไม่มีครับ

ของหลาน หาtrye rไมล์แดงมาใส่ Smiley

รูปบนของบอดี้ FB เท่าที่ดูเหมือนจะไม่มีพวกหาทางไปไม่เจอก็ติดเกจเองกันซะ เดี๋ยวรอน้องกลับมาก่อนจะไปดูรถของมันซักหน่อย

ส่วนรูปที่ผมแปะไว้เป็นของบอดี้ FD โฉมก่อนผมดูๆมันก็มีนะ แต่ไอ้ตอนขับเองไม่ได้สังเกต  คิก คิก คิก คิก

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #580 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 03:10:25 PM »

แสดงว่า..ส่วนมากขับรถก็ไม่ได้สังเกตเกจ์ความร้อนกัน.   เข้าทางผู้ผลิต. ที่ออกมาแถลงว่ามีไฟเตือนดีกว่า คิก คิก
..วันนี้เพิ่งสังเกตprius. ไม่มีเช่นกัน คิก คิก
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #581 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 03:40:35 PM »

รูปบนของบอดี้ FB เท่าที่ดูเหมือนจะไม่มีพวกหาทางไปไม่เจอก็ติดเกจเองกันซะ เดี๋ยวรอน้องกลับมาก่อนจะไปดูรถของมันซักหน่อย

ส่วนรูปที่ผมแปะไว้เป็นของบอดี้ FD โฉมก่อนผมดูๆมันก็มีนะ แต่ไอ้ตอนขับเองไม่ได้สังเกต  คิก คิก คิก คิก

..Honda Civic FD ตัวนี้ผมใช้อยู่มีเกย์ความร้อนแบบดิจิตอลครับ
ส่วนรุ่น FB Navi ผบ.ทบ.ผมใช้นอกจากจะไม่มีเกย์ความร้อนแล้ว ยังไม่มีไฟแสดงสถานะแอร์(ปกติผมเวลาสตาร์ทรถผมจะเปิดพัดลมก่อนระยะหนึ่งค่อยเปิดแอร์ ก่อนถึงที่หมายก็จะปิดแอร์ก่อนปล่อยให้พัดลมระบายความชื้น)ต้องคอยมองดูตัวอักษร on/off ไม่สะดวกเลย แถมไม่ติดกุญแจเปิดกระโปรงท้าย ต้องเปิดจากภายใน หรือใช้ Remote ไม่รู้มันจะประหยัดไปถึงไหน..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #582 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 03:44:06 PM »

..Honda Civic FD ตัวนี้ผมใช้อยู่มีเกย์ความร้อนแบบดิจิตอลครับ
ส่วนรุ่น FB Navi ผบ.ทบ.ผมใช้นอกจากจะไม่มีเกย์ความร้อนแล้ว ยังไม่มีไฟแสดงสถานะแอร์(ปกติผมเวลาสตาร์ทรถผมจะเปิดพัดลมก่อนระยะหนึ่งค่อยเปิดแอร์ ก่อนถึงที่หมายก็จะปิดแอร์ก่อนปล่อยให้พัดลมระบายความชื้น)ต้องคอยมองดูตัวอักษร on/off ไม่สะดวกเลย แถมไม่ติดกุญแจเปิดกระโปรงท้าย ต้องเปิดจากภายใน หรือใช้ Remote ไม่รู้มันจะประหยัดไปถึงไหน..

เรื่องเปิดท้ายจากในรถผมว่ามันเป็นเรื่องของความปลอดภัยมั้งครับพี่
แล้วก็เปิดด้วยรีโมทก็อำนวยความสะดวกสำหรับคนถือของหนักแทนที่จะก้มไขกุญแจก็กดจากรีโมทได้เลย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #583 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 05:47:11 PM »

โห... ของสำคัญครับ ไม่น่าตัดออกเลย เพราะซีวิคคือสปอร์ตซีดานตั้งแต่โต๊ะเขียนแบบ...  เฮ้อ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #584 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 05:48:18 PM »

ผมลองมาแล้ว...

มันไม่แค่ฝาสูบโก่งครับ...

เพลาราวลิ้นผมร้าวและแตกไปเลย...ฮา... คิก คิก

นั่นยกเครื่องเลยนะครับ... โอ๋ย...
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 123
  พิมพ์