๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 11:22:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆคุยเรื่องรถกันดีกว่าครับ  (อ่าน 367951 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 01:48:26 PM »

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ผมสนใจรถ 7 ที่นั่งแนวฮอนดาฟรีดครับ ชอบประตูสไลด์ไฟฟ้าแต่ไม่ชอบตรงเครื่องและขนาดเล็กไปหน่อย ใหญ่กว่านั้นก็กลายเป็น Stepwgn กับโอดิิสซี่ หรือเอสติม่าซึี่งใหญ่และเกินงบไปมาก เคยสนใจมิตซูสเปซแวกอน แต่เลิกผลิตไปแล้ว และไม่ใช่ประตูสไลด์ ไม่ทราบว่าฟรีดมีแนวโน้มจะใส่เครื่อง 1,800 ซีซี หรือมีรถรุ่นอื่นขนาดและสไตล์ประมาณนี้หรือไม่ครับ เคยเห็นมาสดา 5 ตามเว็บเมืองนอก ชอบมาก เสียดายมาสดาไม่เอาเข้ามา  Cheesy
รถแบบนี้มัน7ที่นั่งแต่ใช้่งานจริงไม่ได้นะสิครับ เพราะแคบ อึดอัดเกินไป เอาไว้ใช้นั่ง4-5คน แบบให้ ผู้ใหญ่ ผู้สูงอายุที่มีปัญหาเรื่องเข่า หลัง ที่นั่งรถอะไรก็ไม่สบายนอกจากรถตู้อะไรแบบนี้พอได้ครับ

คงไม่ได้ใช้ 7 ที่นั่งประจำครับ แต่ชอบประตูสไลด์ มันขึ้นลงสะดวกดีในที่แคบ แต่ดูเหมือนมีตัวเลือกน้อยไปหน่อย  Cheesy

วางงบไว้เท่าไหร่ครับ??  ถ้าได้ถึง8แสน ลองหามองฮุนได้ H-1 ครับ

ตั้งไว้ประมาณล้านนึงครับ ในซอยบ้านมี H1 อยู่คันนึงครับ เข้าออกซอยบ้านผมยากหน่อย ซอยแคบแต่ก็เข้าได้ ผมไม่ค่อยชอบทรงมันเท่าไหร่ครับ ชอบแนวมินิแวนมากกว่า แต่ฟรีดเครื่องและบอดี้เล็กไปหน่อย เสียดายมิตซูสเปซแวกอนไม่ทำประตูสไลด์  Cheesy
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:13:35 PM »

ขอบคุณมาก ครับท่าน........ ไหว้

ผมลืมเพิ่มเติมให้ จุดเติมในโตรเจนล้วนจะไม่มีความชื้นในระบบหรือมีน้อยมากครับ ไม่เหมือนกับเติมลมธรรมดาที่จะมีความชื้นปนอยู่
ซึ่งในการวิ่งใช้งานยางจะร้อนและทำให้ออกซิเจนรวมถึงความชื้นทั้งหลายจะขยายตัวทำให้แรงดันในยางสูงขึ้น ซึ่งเติมในโตรเจนไม่มีผลตรงนี้
แต่ไม่ต้องกังวลเพราะในการใช้งานระดับเราๆ การขยายตัวที่ว่าน้อยมากครับ

ยกเว้นว่าเดินทางไกลด้วยความเร็วสูง 150+ขึ้นไป แช่ยาวนานๆเป็นประจำ แบบนี้เติมไนโตรเจนก็ดีกว่าเติมลมธรรมดา

ความดันอาจเพิ่ม 1 ปอนด์นิดๆ ไม่มีผลอะไรอากาสปกติมีไนโตรเจน 2 ใน 3  เร็ว 150+ ก็ใม่มีผลอะไรผมวิ่งลากยาว 160 - 180 เช็คลมยางช่วงพักก็ 32 เท่าที่เติมมา บางตนเชื่อว่าเติมไนโตรเจนแล้วยางไม่ระเบิดซึ่งข้อเท็จจริงแล้วไม่เกี๋ยวกันเลยถ้าโครงยางมัน fail ก็ระเบิดได้
อยากรู้อีกอย่างเวลาเติมไนโตรเจนครั้งแรกร้านยางดูดอากาศเดิมออกหมดหรือเปล่าคือทำให้ล้อมัยแฟบจนเป็นสูญญากาศซึ่งคงเป็นไม่ได้เพราะขอบยางจะไม่เกาะกับล้ออากาศธรรมดาก็รั่วเข้าไปแทนที่ว่าได้อยู่ดีอากาศในยางอาจจะเป็น N2 2.5 ใน 3 ส่วนแค่นั้นเอง หรือ จะเอาล้อทั้งล้อไปใส่ถังสูญญากาศแล้วเติม

เพื่อนผมทดลองเอง ปล่อยยางแบน แล้วเติมลมไนโตรเจนจากถังแบบ 99% เลย ยางหลังน่าจะ 275/3x/19 เอาไปวิ่งอัดๆ แรงดันขึ้นมานิดเดียว 1-2 ปอนด์ ฟังแล้วน่าลอง เพราะเพื่อนคนนี้เท้าขวาถ่วงตะกั่ว ขับรถใช้แต่เท้ากับมือสมองไม่เคยใช้

ต่อมาวันหนึ่ง มีโอกาสได้ทดลองเอง ไปสนามบริดสโตนที่สระบุรี มีร้านยางหรือมาขายปั้มอย่างไรนี่แหละ มาบริการเติมลมไนโตรเจนฟรี ขากลับก็เลยลองครับ วิ่งไปไม่ไกลเท่าไร ลงมาวัด จาก33ขึ้นมา39ครับ

อย่างไรก็ตาม อาจจะเป็นเพราะผมความรู้สึกหยาบหรือเปล่าก็ไม่ทราบ ผมไม่รู้สึกเลยนะกับแรงดันที่เพิ่มขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 02:31:58 PM โดย TakeFive » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:22:00 PM »

มาแล้วครับ รถในเครือเจ้าสัวCP  เชิญอุดหนุนกันได้ที่เซเว่นและแม๊คโครทุกสาขา   Grin

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=38906.0

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:53:42 PM »

เพิ่งได้ BOI มาหมาดๆ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:17:17 PM »

มาแล้วครับ รถในเครือเจ้าสัวCP  เชิญอุดหนุนกันได้ที่เซเว่นและแม๊คโครทุกสาขา   Grin

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=38906.0
ดูราคาแล้ว มันจะขายได้ไหมเนี่ย ตกใจหน้าซีด

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 06:09:28 PM »

ดูราคาแล้ว มันจะขายได้ไหมเนี่ย ตกใจหน้าซีด

เค้าเริ่มขายให้พนักงานในเครือCPก่อนมั้งครับ ได้ข่าว  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 06:15:13 PM »

J๋!MMY Said :

MG ครับ
ตั้งราคาแบบนี้
มั่นหนังหน้ามากเลยใช่ไหมว่าจะขายได้?

ถ้าราคา ต่ำกว่าล้าน มันจะยังพอรับได้
แต่นี่ มีเลข 1 โผล่มา

ตอนตั้งราคากัน ดู Pulsar Turbo กันบ้างไหม?
คนเก่าๆ จาก Ford ก็อยู่ในนั้นเยอะ
ทำไม คนจีน ถึงไม่ยอมเอาประสบการณ์
จากคนไทย มาปรับใช้กันบ้างเลย ตีมูลค่าสินค้าตัวเองสูงมาก

มันสูงเกินไปกว่าที่ ภาพลักษณ์ของแบรนด์ตัวเอง
ที่มันมีอยู่ในใจลูกค้าคนไทยเนี่ยนะ?

เจ๊งแน่ กลับบ้านไปเหอะ สวัสดี บ๊ายบาย....
สุดท้าย ชะตากรรม ก็จะพอกันกับ Suzuki Celerio นั่นแหละ....

ตกใจหน้าซีด

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:54:47 PM »

J๋!MMY Said :

MG ครับ
ตั้งราคาแบบนี้
มั่นหนังหน้ามากเลยใช่ไหมว่าจะขายได้?

ถ้าราคา ต่ำกว่าล้าน มันจะยังพอรับได้
แต่นี่ มีเลข 1 โผล่มา

ตอนตั้งราคากัน ดู Pulsar Turbo กันบ้างไหม?
คนเก่าๆ จาก Ford ก็อยู่ในนั้นเยอะ
ทำไม คนจีน ถึงไม่ยอมเอาประสบการณ์
จากคนไทย มาปรับใช้กันบ้างเลย ตีมูลค่าสินค้าตัวเองสูงมาก

มันสูงเกินไปกว่าที่ ภาพลักษณ์ของแบรนด์ตัวเอง
ที่มันมีอยู่ในใจลูกค้าคนไทยเนี่ยนะ?

เจ๊งแน่ กลับบ้านไปเหอะ สวัสดี บ๊ายบาย....
สุดท้าย ชะตากรรม ก็จะพอกันกับ Suzuki Celerio นั่นแหละ....

ตกใจหน้าซีด

อับดุลทายแม่นนะเออ  เศร้า

What man is a man , who does not make the world better?
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:58:33 PM »

แปลว่าไรครับพี่จ้าว "มั่นหนังหน้า" 555

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:01:13 PM »

ผมแปลไม่ออก คล้ายๆว่า "น้ำหน้าอย่างมรึงนี่นะ"รึเปล่าครับ อิอิ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 11:56:52 PM »

วางงบไว้เท่าไหร่ครับ??  ถ้าได้ถึง8แสน ลองหามองฮุนได้ H-1 ครับ

ตั้งไว้ประมาณล้านนึงครับ ในซอยบ้านมี H1 อยู่คันนึงครับ เข้าออกซอยบ้านผมยากหน่อย ซอยแคบแต่ก็เข้าได้ ผมไม่ค่อยชอบทรงมันเท่าไหร่ครับ ชอบแนวมินิแวนมากกว่า แต่ฟรีดเครื่องและบอดี้เล็กไปหน่อย เสียดายมิตซูสเปซแวกอนไม่ทำประตูสไลด์  Cheesy

ผมแนะนำให้ไปลองนั่งที่ศูนย์ก่อนครับ
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:03:43 AM »

H1 นี่ 8แสนเองเหรอครับ คุ้นๆว่ามันล้านกลางๆไม่ใช่เหรอ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:07:09 AM »

H1 นี่ 8แสนเองเหรอครับ คุ้นๆว่ามันล้านกลางๆไม่ใช่เหรอ

มือสองไง
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 02:01:20 PM »

วางงบไว้เท่าไหร่ครับ??  ถ้าได้ถึง8แสน ลองหามองฮุนได้ H-1 ครับ

ตั้งไว้ประมาณล้านนึงครับ ในซอยบ้านมี H1 อยู่คันนึงครับ เข้าออกซอยบ้านผมยากหน่อย ซอยแคบแต่ก็เข้าได้ ผมไม่ค่อยชอบทรงมันเท่าไหร่ครับ ชอบแนวมินิแวนมากกว่า แต่ฟรีดเครื่องและบอดี้เล็กไปหน่อย เสียดายมิตซูสเปซแวกอนไม่ทำประตูสไลด์  Cheesy

ผมแนะนำให้ไปลองนั่งที่ศูนย์ก่อนครับ

ขอบคุณครับ ว่าจะไปลองดุ แต่ยังไม่ได้ไปซะที  Cheesy
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 01:41:00 AM »

ของดเม้าท์เรื่องรถซักพักครับ ซื้อเทียน่าL33เป็นของขวัญครบรอบ10ปีให้เมีย เลือดสาดดดดดดยังย้อยแหมะอยู่เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพื่อนผมซื้อ L33 กันไป 2 คนแล้ว 2.5XV กับ 2.5XV navi...

ใช้แล้วไม่เห็นมีใครติเลย ทั้งๆที่สองคนนี้คนหนึ่งเดิมใช้ W-212 อีกคนใช้ MZ-3...

ได้ยินเสียงบ่นแค่ของเล่นเยอะเล่นไม่ทั่วทำนองเนี๊ยะ...ฮา... คิก คิก

ของเมียผมก็2.5naviครับพี่

นัดขึ้นไปรับรถปลายสัปดาห์นี้แต่กะจะลากไปต้นสัปดาห์หน้า เพราะล้อแม็กซ์มาถึงประมาณวันที่20 จะได้ใส่ลงมาทีเดียวเลย .... Wwork T1Sชุดนี้ก็เมียเลือกเองนะเออ  Grin

รับรถมาแล้วเมื่อวันพุธครับ ชอบมากกกกกก  หลงรัก

พฤ.รับรถจากร้านฟิล์มปุ๊บขับขึ้นมอเตอร์เวย์ไปพัทยา ใช้ในพัทยา1วัน , ดึกๆวันศุกร์ขับขึ้นทางด่วนไปนอนที่สมุทรสาคร แล้วก็ยิงตรงลงใต้มาเลย

ชอบ**************

ฟังค์ชั่น,คำสั่ง,หน้าจอแสดงผลเรียกใช้ง่ายดี ของเล่นเยอะ แต่ใช้ง่ายไม่เรื่องมาก

ขับครึ่งชั่วโมงแรกแอบบ่นในใจว่าอยากได้เบาะนิ่มๆเหมือนตัวก่อน แต่พอขับลงใต้นานๆหลายชั่วโมงกลับนึกชอบเบาะที่แข็งขึ้นแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆ......ซัดยาว7**กม.(รวมเลี้ยวผิดเข้าราชบุรี)ไม่มีอาการเมื่อยหลัง-ไหล่ให้เห็น

พวงมาลัยที่บ่นกันหลายคนว่าหนักกว่าเพื่อนๆในกลุ่ม....ผมกลับชอบมาก คม กระชับในเมือง+ชานเมือง , ให้ความมั่นในในความเร็วสูงดีมาก

อัตราเร่งดีกว่าV6ตัวเก่ามากๆ แซงหัวลากบนถนน2เลนในทางลัดอ่าวลึก-พังงา เข้าโหมดDsกดเป็นพุ่งสมกับที่คุณจิมมี่ทดสอบ0-100ได้9วิฯกว่าๆ

ช่วงล่างแจ่มกว่าตัวเก่าเยอะ หนึบ แน่นขึ้นมาก วิ่งไล่โค้งเส้นพังงา-ภูเก็ตทำได้140สบายๆไม่มีเสียว

***ชอบเป็นพิเศษ เป็นรถที่ฟังเพลงได้เพราะมากกกกกกก ผมชอบฟังเพลงร้องเสียงใสๆ รถคันนี้ใช่เลย....คันนี้ฟังเพลงได้เพราะเป็นที่สองรองจากS80 เป็นการขับเดินทางไกลที่รื่นรมณ์มาก ขนาดเสียบusbยังดีได้ขนาดนี้ ถ้าใส่แผ่นละโอ้ววววสวรรค์  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 123
  พิมพ์