๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 01:54:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 123
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆคุยเรื่องรถกันดีกว่าครับ  (อ่าน 375228 ครั้ง)
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 01:26:13 PM »

ertigaเป็นงัยบ้างครับ เห็นรีวิวจากเวปนึงแล้วหลงไปเลยทีเดียว

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 05:28:52 PM »

ใหญ่ดี ซี๊ดดดด...เลย  จะได้ควักเงินมั้ยนะงานนี้  Grin  หลงรัก

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7784

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 06:23:34 PM »

http://www.autospinn.com/2014/06/range-rover-evoque-lookalike-from-china-returns/

จีนก๊อบโหดมาก  Shocked Shocked Shocked

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 06:50:03 PM »

รถยนต์นั่งส่วนบุคคล   เติมลมอาทิตย์ละครั้งนี่...ปกติไหม

มีมิตรสหายแนะนำให้ใช้  ไนโตรเจน   (คำถามอาจเชย ๆ นะครับ  เพิ่งจะหัดใช้รถ)

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 07:00:28 PM »

รถยนต์นั่งส่วนบุคคล   เติมลมอาทิตย์ละครั้งนี่...ปกติไหม

มีมิตรสหายแนะนำให้ใช้  ไนโตรเจน   (คำถามอาจเชย ๆ นะครับ  เพิ่งจะหัดใช้รถ)
ไม่ปกติแล้วมั้งครับรถผมทั้งปีน่าจะเติมไม่เกินสี่ห้าครั้งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 07:08:19 PM »

รถยนต์นั่งส่วนบุคคล   เติมลมอาทิตย์ละครั้งนี่...ปกติไหม

มีมิตรสหายแนะนำให้ใช้  ไนโตรเจน   (คำถามอาจเชย ๆ นะครับ  เพิ่งจะหัดใช้รถ)

ถ้าหายไปเป็นปอนด์ผิดปกติครับ ต้องเช็คแล้วว่ายางรั่วหรือล้อแม๊กคดหรือเปล่า

เรื่องไนโตรเจน คุณผีหัวดำ บอร์ดพันทิพย์ให้ความเห็นไว้น่าสนใจ

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:05:33 AM »

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

เป็นข้อมูลใหม่สำหรับผมว่า   ในลมปกติที่เติมทั่วไปก็มีไนโตรเจนอยู่แล้ว

ถามต่อว่า   ยางปกติใช้กันที่กี่หมื่นกิโลครับ   ยางผมที่ว่านี่วิ่งไปหมื่นหกแล้ว

มันเป็นเฉพาะล้อหน้า  โดยเฉพาะด้านซ้ายจะเป็นหนักกว่าด้านขวา

ยี่ห้อยาง  CONTINENTAL  ไม่คุ้นเลยสำหรับผม

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 08:02:37 AM »

เป็นข้อมูลใหม่สำหรับผมว่า   ในลมปกติที่เติมทั่วไปก็มีไนโตรเจนอยู่แล้ว

ถามต่อว่า   ยางปกติใช้กันที่กี่หมื่นกิโลครับ   ยางผมที่ว่านี่วิ่งไปหมื่นหกแล้ว

มันเป็นเฉพาะล้อหน้า  โดยเฉพาะด้านซ้ายจะเป็นหนักกว่าด้านขวา

ยี่ห้อยาง  CONTINENTAL  ไม่คุ้นเลยสำหรับผม

ตอบ1. อากาศที่เราสูดเข้าไปมีไนโตรเจนเป็นส่วนประกอบหลักครับ

ตอบ2. อายุการใช้งานของยาง http://www.tyre4car.com/2013/02/tyre-expired.html

ตอบ3. ซ้ายเป็นหนักกว่าขวานี่คือลมยางหายไปใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็ต้องเอาไปเช็คจุดรั่ว

ตอบ4. CONTINENTAL เป็นยางคุณภาพดีจากเยอรมัน รถยุโรปโดยเฉพาะรถเยอรมันจะใช้ยางยี่ห้อนี้เป็นมาตรฐานจากโรงงานครับ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 08:43:03 AM »

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ผมสนใจรถ 7 ที่นั่งแนวฮอนดาฟรีดครับ ชอบประตูสไลด์ไฟฟ้าแต่ไม่ชอบตรงเครื่องและขนาดเล็กไปหน่อย ใหญ่กว่านั้นก็กลายเป็น Stepwgn กับโอดิิสซี่ หรือเอสติม่าซึี่งใหญ่และเกินงบไปมาก เคยสนใจมิตซูสเปซแวกอน แต่เลิกผลิตไปแล้ว และไม่ใช่ประตูสไลด์ ไม่ทราบว่าฟรีดมีแนวโน้มจะใส่เครื่อง 1,800 ซีซี หรือมีรถรุ่นอื่นขนาดและสไตล์ประมาณนี้หรือไม่ครับ เคยเห็นมาสดา 5 ตามเว็บเมืองนอก ชอบมาก เสียดายมาสดาไม่เอาเข้ามา  Cheesy
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 10:06:36 AM »

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ผมสนใจรถ 7 ที่นั่งแนวฮอนดาฟรีดครับ ชอบประตูสไลด์ไฟฟ้าแต่ไม่ชอบตรงเครื่องและขนาดเล็กไปหน่อย ใหญ่กว่านั้นก็กลายเป็น Stepwgn กับโอดิิสซี่ หรือเอสติม่าซึี่งใหญ่และเกินงบไปมาก เคยสนใจมิตซูสเปซแวกอน แต่เลิกผลิตไปแล้ว และไม่ใช่ประตูสไลด์ ไม่ทราบว่าฟรีดมีแนวโน้มจะใส่เครื่อง 1,800 ซีซี หรือมีรถรุ่นอื่นขนาดและสไตล์ประมาณนี้หรือไม่ครับ เคยเห็นมาสดา 5 ตามเว็บเมืองนอก ชอบมาก เสียดายมาสดาไม่เอาเข้ามา  Cheesy
รถแบบนี้มัน7ที่นั่งแต่ใช้่งานจริงไม่ได้นะสิครับ เพราะแคบ อึดอัดเกินไป เอาไว้ใช้นั่ง4-5คน แบบให้ ผู้ใหญ่ ผู้สูงอายุที่มีปัญหาเรื่องเข่า หลัง ที่นั่งรถอะไรก็ไม่สบายนอกจากรถตู้อะไรแบบนี้พอได้ครับ
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 05:46:40 PM »

เป็นข้อมูลใหม่สำหรับผมว่า   ในลมปกติที่เติมทั่วไปก็มีไนโตรเจนอยู่แล้ว

ถามต่อว่า   ยางปกติใช้กันที่กี่หมื่นกิโลครับ   ยางผมที่ว่านี่วิ่งไปหมื่นหกแล้ว

มันเป็นเฉพาะล้อหน้า  โดยเฉพาะด้านซ้ายจะเป็นหนักกว่าด้านขวา

ยี่ห้อยาง  CONTINENTAL  ไม่คุ้นเลยสำหรับผม

ตอบ1. อากาศที่เราสูดเข้าไปมีไนโตรเจนเป็นส่วนประกอบหลักครับ

ตอบ2. อายุการใช้งานของยาง http://www.tyre4car.com/2013/02/tyre-expired.html

ตอบ3. ซ้ายเป็นหนักกว่าขวานี่คือลมยางหายไปใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็ต้องเอาไปเช็คจุดรั่ว

ตอบ4. CONTINENTAL เป็นยางคุณภาพดีจากเยอรมัน รถยุโรปโดยเฉพาะรถเยอรมันจะใช้ยางยี่ห้อนี้เป็นมาตรฐานจากโรงงานครับ

ขอบคุณมาก ครับท่าน........ ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 05:57:11 PM »

ขอบคุณมาก ครับท่าน........ ไหว้

ผมลืมเพิ่มเติมให้ จุดเติมในโตรเจนล้วนจะไม่มีความชื้นในระบบหรือมีน้อยมากครับ ไม่เหมือนกับเติมลมธรรมดาที่จะมีความชื้นปนอยู่
ซึ่งในการวิ่งใช้งานยางจะร้อนและทำให้ออกซิเจนรวมถึงความชื้นทั้งหลายจะขยายตัวทำให้แรงดันในยางสูงขึ้น ซึ่งเติมในโตรเจนไม่มีผลตรงนี้
แต่ไม่ต้องกังวลเพราะในการใช้งานระดับเราๆ การขยายตัวที่ว่าน้อยมากครับ

ยกเว้นว่าเดินทางไกลด้วยความเร็วสูง 150+ขึ้นไป แช่ยาวนานๆเป็นประจำ แบบนี้เติมไนโตรเจนก็ดีกว่าเติมลมธรรมดา
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:11:04 PM »

รถแบบนี้มัน7ที่นั่งแต่ใช้่งานจริงไม่ได้นะสิครับ เพราะแคบ อึดอัดเกินไป เอาไว้ใช้นั่ง4-5คน แบบให้ ผู้ใหญ่ ผู้สูงอายุที่มีปัญหาเรื่องเข่า หลัง ที่นั่งรถอะไรก็ไม่สบายนอกจากรถตู้อะไรแบบนี้พอได้ครับ

คงไม่ได้ใช้ 7 ที่นั่งประจำครับ แต่ชอบประตูสไลด์ มันขึ้นลงสะดวกดีในที่แคบ แต่ดูเหมือนมีตัวเลือกน้อยไปหน่อย  Cheesy
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:20:44 PM »

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ผมสนใจรถ 7 ที่นั่งแนวฮอนดาฟรีดครับ ชอบประตูสไลด์ไฟฟ้าแต่ไม่ชอบตรงเครื่องและขนาดเล็กไปหน่อย ใหญ่กว่านั้นก็กลายเป็น Stepwgn กับโอดิิสซี่ หรือเอสติม่าซึี่งใหญ่และเกินงบไปมาก เคยสนใจมิตซูสเปซแวกอน แต่เลิกผลิตไปแล้ว และไม่ใช่ประตูสไลด์ ไม่ทราบว่าฟรีดมีแนวโน้มจะใส่เครื่อง 1,800 ซีซี หรือมีรถรุ่นอื่นขนาดและสไตล์ประมาณนี้หรือไม่ครับ เคยเห็นมาสดา 5 ตามเว็บเมืองนอก ชอบมาก เสียดายมาสดาไม่เอาเข้ามา  Cheesy

คงไม่ได้ใช้ 7 ที่นั่งประจำครับ แต่ชอบประตูสไลด์ มันขึ้นลงสะดวกดีในที่แคบ แต่ดูเหมือนมีตัวเลือกน้อยไปหน่อย  Cheesy

วางงบไว้เท่าไหร่ครับ??  ถ้าได้ถึง8แสน ลองหามองฮุนได้ H-1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2014, 07:22:33 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 12:48:22 AM »

ผมลืมเพิ่มเติมให้ จุดเติมในโตรเจนล้วนจะไม่มีความชื้นในระบบหรือมีน้อยมากครับ ไม่เหมือนกับเติมลมธรรมดาที่จะมีความชื้นปนอยู่
ซึ่งในการวิ่งใช้งานยางจะร้อนและทำให้ออกซิเจนรวมถึงความชื้นทั้งหลายจะขยายตัวทำให้แรงดันในยางสูงขึ้น ซึ่งเติมในโตรเจนไม่มีผลตรงนี้
แต่ไม่ต้องกังวลเพราะในการใช้งานระดับเราๆ การขยายตัวที่ว่าน้อยมากครับ

ยกเว้นว่าเดินทางไกลด้วยความเร็วสูง 150+ขึ้นไป แช่ยาวนานๆเป็นประจำ แบบนี้เติมไนโตรเจนก็ดีกว่าเติมลมธรรมดา

ความดันอาจเพิ่ม 1 ปอนด์นิดๆ ไม่มีผลอะไรอากาสปกติมีไนโตรเจน 2 ใน 3  เร็ว 150+ ก็ใม่มีผลอะไรผมวิ่งลากยาว 160 - 180 เช็คลมยางช่วงพักก็ 32 เท่าที่เติมมา บางตนเชื่อว่าเติมไนโตรเจนแล้วยางไม่ระเบิดซึ่งข้อเท็จจริงแล้วไม่เกี๋ยวกันเลยถ้าโครงยางมัน fail ก็ระเบิดได้
อยากรู้อีกอย่างเวลาเติมไนโตรเจนครั้งแรกร้านยางดูดอากาศเดิมออกหมดหรือเปล่าคือทำให้ล้อมัยแฟบจนเป็นสูญญากาศซึ่งคงเป็นไม่ได้เพราะขอบยางจะไม่เกาะกับล้ออากาศธรรมดาก็รั่วเข้าไปแทนที่ว่าได้อยู่ดีอากาศในยางอาจจะเป็น N2 2.5 ใน 3 ส่วนแค่นั้นเอง หรือ จะเอาล้อทั้งล้อไปใส่ถังสูญญากาศแล้วเติม
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 123
  พิมพ์