๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:04:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควันตะกั่วจากการยิงปืนมีอันตรายต่อสุขภาพไหม  (อ่าน 3445 ครั้ง)
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 08:08:08 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ขอ +1 ทุกท่านครับ  ไหว้

Pragmatism
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 08:13:55 PM »

ดูในหนัวสารคดี  ตำรวจญี่ปุ่นเวลาซ้อมยิงปืนจะถูกบังคับให้ใส่หน้ากาก

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:01:10 PM »

ขอบคุณพี่หมอ rute ที่มาอธิบายครับ(ลิงค์ภาษาอังกฤษ ผมแปลได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็พอจะเข้าใจ)// นี้คือลักษณะของคนที่โดนสารตะกั่วแบบฉับพลัน เห็นว่าเป็นหัวตะกั่วขนาด230เกรนซะด้วย (ขออภัยรูปอุจาดไปหน่อย) แบร่

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
g21
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 10:09:24 AM »

นั้นสิครับ

บางสนามเค้าถ฿งเอาพัดลมมาเป่าครวันให้นักกีฬาด้านหลังช่องยิง
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:06:13 AM »

อันตรายสุดคือการสูดดม ลองสังเกตุดูว่าหลังยิงปืนมาเหมือนจะมีไข้อ่อนๆเนื่องจากการสูดดมเข้าไปในปอดเข้าสู่กะแสเลือดโดยตรงเลยครับ
nath_3065
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 12:34:25 AM »

ควันจากลูกซ้อม  ส่วนใหญ่เกิดจากการเผาไหม้ไขหล่อลื่นหัวกระสุน ไอตะกั่วเรามองไม่เห็นหรอกครับ

แต่ไอตะกั่วจากการยิงปืน จะมาจากไพรเมอร์และหัวกระสุน ทั้งหัวกระสุนแบบ FMJ และหัวตะกั่ว  เพราะหัว FMJ ก็ยังเปิดก้นให้เผาตะกั่วได้อยู่  ต้องเป็นพวกหัวรู JHP หรือ TMJ ซึ่งเป็นหัว FMJ แบบมีฝาทองแดงปิดก้นกระสุนก็จะลดสารตะกั่วลง แต่ยังมีสารตะกั่วจากไพรเมอร์อยู่ดี  ยกเว้นเป็นกระสุนปลอดสารตะกั่ว ซึ่งใช้ไพรเมอร์แบบไม่ใช้ lead styphnate
แล้วกับปืนอัดลมล่ะ เวลายิงเสร็จเหมือนได้ดมกลิ่นตะกั่วเลยครับหรือว่าผมคิดไปเอง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 07:46:57 AM »

ควันจากลูกซ้อม  ส่วนใหญ่เกิดจากการเผาไหม้ไขหล่อลื่นหัวกระสุน ไอตะกั่วเรามองไม่เห็นหรอกครับ

แต่ไอตะกั่วจากการยิงปืน จะมาจากไพรเมอร์และหัวกระสุน ทั้งหัวกระสุนแบบ FMJ และหัวตะกั่ว  เพราะหัว FMJ ก็ยังเปิดก้นให้เผาตะกั่วได้อยู่  ต้องเป็นพวกหัวรู JHP หรือ TMJ ซึ่งเป็นหัว FMJ แบบมีฝาทองแดงปิดก้นกระสุนก็จะลดสารตะกั่วลง แต่ยังมีสารตะกั่วจากไพรเมอร์อยู่ดี  ยกเว้นเป็นกระสุนปลอดสารตะกั่ว ซึ่งใช้ไพรเมอร์แบบไม่ใช้ lead styphnate
แล้วกับปืนอัดลมล่ะ เวลายิงเสร็จเหมือนได้ดมกลิ่นตะกั่วเลยครับหรือว่าผมคิดไปเอง

กลิ่นตะกั่วเป็นอย่างไรครับ
คือเวลาที่เราบัดกรีงานอิเล็คโทรนิคส์ ก็เป็นตะกั่ว 60/40 มีดีบุกมากกว่าตะกั่ว  แต่กลิ่นที่ออกมาจะเป็นกลิ่นฟลักส์บัดกรี
เวลาไปดูโรงงานหล่อหัวกระสุน ก็เป็นอีกกลิ่นหนึ่ง เพราะใช้ฟลักส์คนละตัว
ส่วนกลิ่นเวลายิงปืน กระสุนหัวตะกั่ว น่าจะเป็นกลิ่นจุดระเบิดไพรเมอร์ ดินส่งกระสุน กับที่ให้กลิ่นมากที่สุดก็คือการเผาไหม้ของไขหล่อลื่นหัวกระสุนเสียมากกว่า  เพราะกระสุนแต่ละยี่ห้อ ก็ให้กลิ่นไม่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 08:09:19 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 05:10:53 PM »

เมื่อก่อนตอนยิงนกกระจอกที่นอนตามต้นไม้ในโรงงานใช้ปืนอัดลมเบอร์สองด้วยความที่มักง่ายผมจะอมลูกกระสุนไว้ในปากเพราะต้องการความเร็วในการบรรจุกระสุนนัดใหม่ไม่ได้นึกถึงสารตะกั่วเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 05:19:07 PM »

เมื่อก่อนตอนยิงนกกระจอกที่นอนตามต้นไม้ในโรงงานใช้ปืนอัดลมเบอร์สองด้วยความที่มักง่ายผมจะอมลูกกระสุนไว้ในปากเพราะต้องการความเร็วในการบรรจุกระสุนนัดใหม่ไม่ได้นึกถึงสารตะกั่วเลยครับ

อาหารกระป๋องเมื่อสิบกว่าปีก่อน ก็บัดกรีกระป๋องด้วยตะตั่ว อาหารละลายตะกั่วไปแล้ว บางบ้านยังเอาไปตั้งไฟอุ่นอาหารในกระป๋องอีก  มีโอกาสโดนตรงนั้นมากกว่าอมหัวกระสุน
ปัจจุบันมาตรฐานของไทยจะใช้วิธีม้วนตะเข็บใส่ยางกันรั่ว แล้วเคลือบด้านในด้วยแล็คเกอร์ฟู๊ดเกรด
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 05:46:37 PM »

อาหารกระป๋องเมื่อสิบกว่าปีก่อน ก็บัดกรีกระป๋องด้วยตะตั่ว อาหารละลายตะกั่วไปแล้ว บางบ้านยังเอาไปตั้งไฟอุ่นอาหารในกระป๋องอีก  มีโอกาสโดนตรงนั้นมากกว่าอมหัวกระสุน
ปัจจุบันมาตรฐานของไทยจะใช้วิธีม้วนตะเข็บใส่ยางกันรั่ว แล้วเคลือบด้านในด้วยแล็คเกอร์ฟู๊ดเกรด
ครับ ตอนนี้ก็เลิกยิงแล้วครับปืนอัดลมก็ขายให้เพื่อนไปครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 08:28:47 PM »

พูดถึงคนที่คาบหัวกระสุน ไม่ทราบสารตะกั่วจะเข้าไปในร่างกายมากไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:52:11 AM »

พูดถึงคนที่คาบหัวกระสุน ไม่ทราบสารตะกั่วจะเข้าไปในร่างกายมากไหมครับ

เคี้ยวหรืออุ่นให้มันร้อนไปด้วยหรือเปล่าล่ะครับ...

ถ้าหากทำแปลกๆดังกล่าวก็คงได้ไปเยอะใช่ย่อย...

แต่ถ้าหากแค่คาบเอาไว้เฉยๆ โอกาสดูดซึมผ่านเยื่อบุช่องปากน้อยครับ...

เพราะมันอยู่ในสถานะของแข็งครับ... Cheesy
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 10:14:20 PM »

โชคดีไม่ค่อยมีเงินยิงครับ 55555555555

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 12:46:03 PM »

ขอบคุณพี่หมอ rute ที่มาอธิบายครับ(ลิงค์ภาษาอังกฤษ ผมแปลได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็พอจะเข้าใจ)// นี้คือลักษณะของคนที่โดนสารตะกั่วแบบฉับพลัน เห็นว่าเป็นหัวตะกั่วขนาด230เกรนซะด้วย (ขออภัยรูปอุจาดไปหน่อย) แบร่

ตามข่าว่าเป็นคนเจ้าชู้ฯ... วันเกิดเหตุก็ไปรับประทานอาหารกับหญิงที่ไม่ใช่ภรรยาตนเอง...
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 02:40:54 PM »

โอย  อันนี้หนักเลยครับ ผมตกปลาก็เอาฟันกัดตะกั่วคลิปสายเบ็ดเช่นกัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์