๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:02:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควันตะกั่วจากการยิงปืนมีอันตรายต่อสุขภาพไหม  (อ่าน 3446 ครั้ง)
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 07:40:26 PM »

ผมยิงบ่อย กลัวเป็นโรคพิษศาลตะกั่ว เพราะมีควันเยอะครับ
poosb
" รักในหลวง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 07:51:20 PM »

ผมยิงบ่อย กลัวเป็นโรคพิษศาลตะกั่ว เพราะมีควันเยอะครับ
    ด้วยความเคารพครับ  "  สารตะกั่ว " ครับ  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:13:52 PM »

ควันจากลูกซ้อม  ส่วนใหญ่เกิดจากการเผาไหม้ไขหล่อลื่นหัวกระสุน ไอตะกั่วเรามองไม่เห็นหรอกครับ

แต่ไอตะกั่วจากการยิงปืน จะมาจากไพรเมอร์และหัวกระสุน ทั้งหัวกระสุนแบบ FMJ และหัวตะกั่ว  เพราะหัว FMJ ก็ยังเปิดก้นให้เผาตะกั่วได้อยู่  ต้องเป็นพวกหัวรู JHP หรือ TMJ ซึ่งเป็นหัว FMJ แบบมีฝาทองแดงปิดก้นกระสุนก็จะลดสารตะกั่วลง แต่ยังมีสารตะกั่วจากไพรเมอร์อยู่ดี  ยกเว้นเป็นกระสุนปลอดสารตะกั่ว ซึ่งใช้ไพรเมอร์แบบไม่ใช้ lead styphnate
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 10:50:02 PM »

ผมอยู่สาย Electronics ช่วงเรียนผ่านการรมควันจากลวดบัดกรี ตะกั่ว 60 ดีบุก 40 มาหลายปียังไม่มีปัญหา ช่วงเรียนยิงปืนยิงกระสุนหัวตะกั่วไปทั้งหมดไม่ต่ำกว่าห้าพันนัดไม่มีปัญหา หอมชื่นใจดี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:34:29 AM »

ผมอยู่สาย Electronics ช่วงเรียนผ่านการรมควันจากลวดบัดกรี ตะกั่ว 60 ดีบุก 40 มาหลายปียังไม่มีปัญหา ช่วงเรียนยิงปืนยิงกระสุนหัวตะกั่วไปทั้งหมดไม่ต่ำกว่าห้าพันนัดไม่มีปัญหา หอมชื่นใจดี

ส่วนใหญ่จะเป็นตอนแก่ครับ เพราะตะกั่วสะสมในร่างกาย ขับออกมาเองไม่ได้ มีแต่เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ
อาการทางร่างกาย ก็คือกระดูกผุหักง่าย  กับอาการทางประสาท หลอน นอนไม่หลับ ควบคุมกล้ามเนื้อไม่ได้ สั่น กระตุกเองจนถึงอัมพาต
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:10:02 AM »

ยิงในสนามเปิดโล่งมีอากาศถ่ายเท มีคนยิงกันน้อยๆ ก็น่าจะได้รับไอตะกั่วน้อยลงหน่อยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 12:06:03 PM »

ผมสงสัยเกี่ยวกับไอที่พ่นมาจากช่องคายปลอกแล้วทำให้แสบตาครับ  น้องบิ๊กอายที่ไปเจอที่สนามยิงปืนด้วยกันใช้คอนแทคท์เลนส์แล้วเธอบ่นระคายตามาก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 12:07:50 PM »

ลองยิงในที่เปิดโล่งมีลมครับ อาจช่วยได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 01:33:40 PM »

เคยดูในสารคดี ในอเมริกาและแคนาดาฤดูยิงนกเป็ดน้ำและห่านป่าอะไรนั้น เห็นว่าห้ามใช้กระสุนตะกั่ว เพราะกลัวสารพิษตัวนี้ตกค้างในแหล่งน้ำ จริงเท็จยังไงรบกวนขอคำอธิบายเพิ่มด้วยครับ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:32:27 PM »

ควันจากลูกซ้อม  ส่วนใหญ่เกิดจากการเผาไหม้ไขหล่อลื่นหัวกระสุน ไอตะกั่วเรามองไม่เห็นหรอกครับ

แต่ไอตะกั่วจากการยิงปืน จะมาจากไพรเมอร์และหัวกระสุน ทั้งหัวกระสุนแบบ FMJ และหัวตะกั่ว  เพราะหัว FMJ ก็ยังเปิดก้นให้เผาตะกั่วได้อยู่  ต้องเป็นพวกหัวรู JHP หรือ TMJ ซึ่งเป็นหัว FMJ แบบมีฝาทองแดงปิดก้นกระสุนก็จะลดสารตะกั่วลง แต่ยังมีสารตะกั่วจากไพรเมอร์อยู่ดี  ยกเว้นเป็นกระสุนปลอดสารตะกั่ว ซึ่งใช้ไพรเมอร์แบบไม่ใช้ lead styphnate

อย่างที่พี่สุพินท์บอกครับ...  ไหว้

สารตะกั่วจากการยิงปืนเราสามารถรับได้ทั้งหมด 4 ทาง...

1.ไอตะกั่วจากไพรเมอร์ (The primer compound, which is made of about 50 percent lead-containing compounds.)

2. จากส่วนของแก๊สร้อนที่มาจากด้านหลังของหัวกระสุนตะกั่ว ( The effect of the hot propellant gases on the base of the lead bullet)

3. ไอระเหยของตั่วขณะที่เสียดสีกับลำกล้อง (Friction of the bullet against the barrel wall)

4. เศษ/ชิ้นส่วนหัวกระสุนที่เป้าและแบ็คสต๊อป  (Fragmentation of the bullet against the target and backstop)

ส่วนแนวทางการป้องกัน...

1.ใช้กระสุนหัวทองแดง (Use copper-covered bullets.) - ข้อนี้แพงหน่อย...

2. ยิงปืนในสนามที่อากาศถ่ายเทดี (Do not shoot in a poorly ventilated indoor range.) - ข้อนี้สบาย บ้านเราส่วนมากเป็นสนามเปิดอยู่แล้ว...

3. อย่าทำความสะอาดฝุ่นตะกั่วในที่ปิดโดยไม่มีระบบกรองอากาศ (Do not clean up lead dust in an indoor range without the use of a protective air filter.) -เราก็เลือกล้างปืนในที่โล่งก็แล้วกัน...

4. อย่าทำความสะอาดแบ็คสต๊อปโดยไม่ใส่หน้ากากกรองอากาศ (Do not clean up the lead fragments against the backstop without the use of a protective air filter.) - อันนี้ปล่อยเป็นหน้าที่ของทางสนามกันดีกว่าครับ...

5. อย่ายิงปืนในวันที่ลมพัดใส่ตัวเรา (Avoid shooting on days when the wind is blowing toward you.) - คงเลือกได้หรอก เอาแค่เลือกช่องยิงที่ไม่ทวนลมก็พอมั้ง...

6. จำกัดเวลาในการอยู่ในสนามยิงปืน เพื่อลดการสัมผัสสารตะกั่วจากปืนชาวบ้าน (Consider limiting the time you shoot on a busy range to minimize exposure to second hand lead.)- อันนี้ยากชอบนั่งแช่นั่งเม้าท์กันหลังแนวยิงอยู่แล้ว...

7. เมื่อมีระดับสารตะกั่วในสนามสูงให้สมาชิกยิงปืนชุดละไม่มากราย เปลี่ยนชุดยิงบ่อยๆ เพื่อแบ่งสารตะกั่วให้ทั่วถึงกัน. (Consider sending as few shooters as possible to score or put up new targets in an indoor range since the air lead is highest at the target. Share this risk.) - ข้อนี้ผมว่าคนเขียนแกอารมณ์ขันดี...

8.อย่ากินระหว่างยิง และล้างมือให้สะอาดหลังยิงปืนก่อนกินอาหาร (Do not eat while shooting. After shooting, wash your hands thoroughly before you eat.) - ผมไม่ค่อยเห็นใครกินอะไรในสนามกันเท่าไร นอกจากน้ำนะครับ...

9.อย่าสูบบุหรี่ระหว่างยิงปืน (Do not smoke while shooting. After shooting, wash your hands thoroughly before you smoke.) - ข้อนี้ก็เลิกๆสูบกันไปเลยดีกว่าครับ...

10.ออกจากสนามทันทีหลังยิงปืนในสนามปิดเสร็จ (Leave indoor ranges immediately after shooting.)

11.เปลี่ยนเสื้อหลังยิงปืน (Change your shirt after shooting to avoid exposure to the lead that accumulates on your clothes. Wash your clothes after a trip to the range.)

11.ตรวจหาระดับตะกั่วในเลือด ถ้ายิงปืนติดต่อกันทั้งอาทิตย์หรือยิงมากกว่า 500 นัดใน1 เดือน หรือมีอาการพิษจากสารตะกั่ว (Have your blood lead checked if you shoot on a weekly basis, if you shoot or reload more than 500 rounds a month, or if you develop any symptoms of lead poisoning.)

12.ใส่หน้ากากกรองอาการถ้าระดับตะกั่วสูง (Consider wearing a protective air filter if your blood lead is elevated.) - ผมว่ามันสูงก็อย่าไปยิงเล้ย...  Grin

อ้างอิงครับ...>>> http://www.gun-tests.com/performance/feb97lead.html
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:34:56 PM »

เคยดูในสารคดี ในอเมริกาและแคนาดาฤดูยิงนกเป็ดน้ำและห่านป่าอะไรนั้น เห็นว่าห้ามใช้กระสุนตะกั่ว เพราะกลัวสารพิษตัวนี้ตกค้างในแหล่งน้ำ จริงเท็จยังไงรบกวนขอคำอธิบายเพิ่มด้วยครับ Grin

ผมว่ามันมาจากหัวกระสุนตะกั่วที่ตกค้างในเหยื่อมากกว่าครับ... Cheesy

อ้างอิง...>>> http://www.sciencedirect.com/science/article/pii/S0013935109001467
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:35:36 PM »

และหากเพื่อนๆท่านใดสนใจค้นต่อลองอ่านที่นี่ครับ... >>> http://www.cdc.gov/niosh/topics/ranges/

จาก CDC ของอเมริกาเลย... Cheesy
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 06:43:42 PM »

พึ่งกลับมาจากสนาม ผมยิงปืนทุกวัน  พิษสารตะกั่วเยอะ กลับถึงบ้านต้องรีบอาบน้ำแล้วครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 06:56:47 PM »

โรคพิษสารตะกั่วเฉียบพลันน่ากลัวครับ เท่าที่เคยทราบข่าวน้อยคนที่หากได้รับแบบเฉียบพลันแล้วจะรอดครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 07:32:02 PM »

โรคพิษสารตะกั่วเฉียบพลันน่ากลัวครับ เท่าที่เคยทราบข่าวน้อยคนที่หากได้รับแบบเฉียบพลันแล้วจะรอดครับ

555 คงต้องโดนจุดสำคัญ ครับ แล้วขนาดกีเกรนด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์