๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 10:55:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิถีกระสุน .22lr แนวดิ่ง.  (อ่าน 1513 ครั้ง)
mtx12
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:10:56 AM »

มีใครเคยทดสอบกระสุน .22lr ในแนวมุมดิ่ง มุมเงย บ้างครับ ผมใช้ cci stand  zero set กล้องวิถีแนวราบ 30 หลา ใช้งาน แต่ผมลองสังเกตุดูว่า ยิงกระสุนแนวดิ่งมุม 45-30 องศา ระยะ 30 หลา กระสุนมักจะลงต่ำ 1-2นิ้ว กระสุนมุมเงย 45-30 องศา ระยะ 30 หลา กระสุนขึ้นสูง 2-3นิ้ว โดยประมาณ
ทำให้ต้องปรับกล้องเล็งบ่อยๆ อยากทราบว่ากระสุนแบบอื่นจะเป็นเหมือนกันมั้ย หรือใกล้เคียงกัน... CZ 452 stand Scope Konus 3x12 ใช้งานตามไร่สวน ขอบคุณครับ....
mtx12
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:22:19 PM »

วันนี้ได้ลอง ลูก WINCHESTER สังเกตุได้ว่า ตำแหน่งกระสุนกระทบเป้า แนวระนาบ แนวดิ่ง แนวมุมเงย กระสุนคลาดไม่เคลื่อนจากที่ได้ตั้งกล้องไว้ โดยผมตั้งศูนย์กกล้องไว้ 30หลา แต่ยังไม่ได้ลองระยะไกลกว่านี้ คิดว่าตัว cci stand ยิงมุมเงย มุมแนวดิ่ง ระยะไม่เกิน 25 หลา ตรงกลางกากบาทแน่นอน โอกาศหน้าจะลองกระสุนแบบต่างๆทดสอบมุมยิง มุมเงย มุมแนวดิ่ง ระยะทีไม่คลาดเคลื่อนศูนย์กล้องให้ทราบกัน ขอบคุณครับ....
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:45:15 PM »

วันนี้ได้ลอง ลูก WINCHESTER สังเกตุได้ว่า ตำแหน่งกระสุนกระทบเป้า แนวระนาบ แนวดิ่ง แนวมุมเงย กระสุนคลาดไม่เคลื่อนจากที่ได้ตั้งกล้องไว้ โดยผมตั้งศูนย์กกล้องไว้ 30หลา แต่ยังไม่ได้ลองระยะไกลกว่านี้ คิดว่าตัว cci stand ยิงมุมเงย มุมแนวดิ่ง ระยะไม่เกิน 25 หลา ตรงกลางกากบาทแน่นอน โอกาศหน้าจะลองกระสุนแบบต่างๆทดสอบมุมยิง มุมเงย มุมแนวดิ่ง ระยะทีไม่คลาดเคลื่อนศูนย์กล้องให้ทราบกัน ขอบคุณครับ....
กระสุนกล่องละเท่าไหร่ครับ
mtx12
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:59:58 PM »

100นัด 750 ฿ ครับ...เสียงดังชัดเจนดีครับ..
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 07:06:00 AM »

ทดลองยิงครั้งหน้า ช่วยถ่ายรูปเป้ามาให้ศึกษาด้วยนะครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 12:09:38 PM »

สมมุติตั้งศูนย์แนวนอน ระยะยิง 25 หลา  เมื่อนำไปยิงมุมเงยขึ้นหรือกดลง ถ้าวัดระยะในแนวนอน 25 หลา มันก็จะเข้าจุดเล็งไม่ต้องเผื่อครับ  ทั้งๆ ที่ระยะจากปืนถึงเป้าไกลกว่า 25 หลา มากน้อยแล้วแต่มุมเงย/กด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
chanchai10425
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 11:41:26 PM »

สงสัยอยู่เหมีอนกัน กระสุนเคลื่อนที่แนววิถีโค้ง (PROJECTIlE ) ปืนลำกล้องยาวจะเห็นไม่ชัดเจน แต่ปืนลำกล้องสั้น ที่ 50 เมตร จะเห็นชัดเจน
แค่เปลี่ยนองศาจากมุมเงย เป็นมุมก้ม 1-5 องศา จุดเล็งเดียวกันกลุ่มกระสุนต่างกัน 3-4 นิ้ว เลยสงสัยว่าถ้า set zero กล้องปืน (ลำกล้องปืนให้เงยขึ้นเล็กน้อย หรือติด compensator ที่เงยขึ้นเล็กน้อย แทนที่จะมาsetกล้องที่ระยะต่างๆ) จะทำให้กลุ่มกระสุนอยู่ในตำแหน่งที่ต้องการหรือไม่ ไหว้

วิจัยและพัฒนา เพื่อการศึกษาเท่านั้น ไม่เกี่ยวข้องกับการค้าหรือธุรกิจใดๆทั้งสิ้น (Research and develoopment for education only not for commercial)
หน้า: [1]
  พิมพ์