๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:43:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการโอนปืน โครงการ สนอส  (อ่าน 7846 ครั้ง)
John
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 12:57:33 PM »

ผมอยากสอบถามผู้รู้ ที่มีข้อมูลแน่ชัดเรือ่งการโอนปืน  ทราบมาว่า เมื่อก่อนปืนโครงการ สนอส โอนได้ หลังจาก ห้าปี  จากนั้น มา มีการห้ามโอนเว้นแต่รับมรดก
หลังๆ นี้ แอบได้ยินข่าวแว่วๆ มาว่า  มีการผ่อนผันให้โอนได้ แต่ไม่แน่ใจเงื่อนไข  และบังคับใช้หรือยัง  เพราภรรยา เพิ่งไปรับปืน โครงการ สนอส โครงการสามมา   และอยากจะโอนต่อให้ ผม ผู้เป็นสามี  เลยอยากทราบข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 01:28:56 PM »

ปืนโครงการฯ ระยะหลังสามารถโอนได้หลังจาก 5 ปี แต่โอนให้ได้เฉพาะข้าราชการตำรวจ เท่านั้นครับ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 01:33:08 PM »

ขอบคุณครับ
ทำไม ถึงเป็นแบบนี้นะ  มีเอกสารอ้างอิงให้ดูมั๊ยครับ หรือใครมีข้อมูลอื่นบ้างครับ
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 01:49:03 PM »

เข้าใจว่าเป็นปืนที่มีจุดมุ่งหมายสำหรับใช้ในการปฏิบัติราชการครับ รายละเอียดในโครงระบุไว้แบบนั้น เข้าจึงขายได้ในราคาถูกกว่าท้องตลาด เพื่อป้องกันข้าราชการซื้อแล้วเอาไปขายต่อ
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 11:02:29 AM »

ไม่มีใคร สนใจ กระทู้นี้เลยเหรอครับ หรือว่า ไม่มีคนรู้จริง เหมือนผม
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 11:24:25 AM »

ปืนโครงการฯ ระยะหลังสามารถโอนได้หลังจาก 5 ปี แต่โอนให้ได้เฉพาะข้าราชการตำรวจ เท่านั้นครับ

เคสนี้เฉพาะโครงการของตำรวจ 

โครงการ สนอส ห้ามโอน เว้นตกทอดทางมรดก
ที่โอนกันได้คือ ทำผิด

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
SIG P220
Welcome to SIG forum
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 11:32:43 AM »

ผมอยากสอบถามผู้รู้ ที่มีข้อมูลแน่ชัดเรือ่งการโอนปืน  ทราบมาว่า เมื่อก่อนปืนโครงการ สนอส โอนได้ หลังจาก ห้าปี  จากนั้น มา มีการห้ามโอนเว้นแต่รับมรดก
หลังๆ นี้ แอบได้ยินข่าวแว่วๆ มาว่า  มีการผ่อนผันให้โอนได้ แต่ไม่แน่ใจเงื่อนไข  และบังคับใช้หรือยัง  เพราภรรยา เพิ่งไปรับปืน โครงการ สนอส โครงการสามมา   และอยากจะโอนต่อให้ ผม ผู้เป็นสามี  เลยอยากทราบข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ
ของผมก็ยังโอนไม่ได้ครับปืนใช้ชื่อคุณพ่อซื้อตอนนี้กำลังหาทางคุยกับท่านนายอำเภออยู่ไม่รู้ว่าสามารถโอนได้หรือไม่ถ้าโอนไม่ได้ควรจะปฎิบัติอย่างไรในการพกหา
โอนได้ไม่ได้ยังไม่รู้แต่ต้อนนี้ผมมองหากระบอกที่สองโดยใช้ชื่อภรรยาครับ เยี่ยม

หนุ่มเมืองอินทร์
ลูกสมเด็จพระนเรศ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

ลูกนเรศ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 09:15:33 PM »

ที่ว่าโอนได้เฉพาะตำรวจเข้าใจว่าเป็นโครงการของพลาธิการตำรวจครับ  ส่วนของผม  สน.อส.  ครับได้ใบตัดยอดมาแล้วระบุว่าห้ามโอน  ยกเว้นมรดกเท่านั้นระบุมาในใบตัดยอดครับ  ซึ่งตามกฎหมายแล้วทางมรดกก็คือเจ้าของตายเท่านั้นนะครับถ้าตีความทางกฎหมายนะครับ  เพราะว่าถ้าโอนให้ตอนยังไม่ตายจะเป็นการให้โดยเสน่หานะครับ  เท่าที่ทราบนะครับ

ข้าของแผ่นดิน
pokeng
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 09:24:54 AM »

ข้อมูลตามนี้ครับ
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 10:51:37 AM »

สรุปว่า ถึงตอนนี้ ถ้าตามกฏหมาย ก็ห้ามโอน  แต่ผมเคยเห็นเค้าเอาปืนโครงการมาโอนกัน  สมมุติครับ สมมุติ  ว่านายทะเบียนยอมโอนให้ หรือเอาเป็นว่า โอนให้ก็แล้วกัน  ความผิดจะเป็นอย่างไรครับ หรือ มีใครมาตรวจสอบหรือเปล่าครับ หรือ มีการตรวจสอบย้อนหลังหรือเปล่า แล้วถ้าเจอ ความผิดขนาดใหนครับ 
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 12:51:47 PM »

ผิดก็คือผิดครับ......ห้ามก็คือห้าม

thewhite
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:37:07 PM »

โอนได้ครับ หากรัฐมนตรีมหาดไทยอนุมัติ

มีใครพอมีช่องทาง เรียนท่านให้หน่อยครับ ช่วยเปลี่ยนจากมรดก เป็นหลัง 5 ปี  ให้ทีเฮอะครับ
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:57:02 PM »

ห้ามจำหน่ายจ่ายโอนยกเว้นตกทอดทางมรดก

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 02:24:44 PM »

ที่จริงในทางปฏิบัติ ผมเองก็แว่วๆมาเหมือนกัน ไม่รู้ว่าอะไรมากระซิบว่า โอนได้ แต่มีวิธีการ...แต่ผมเดาเอาว่า คงไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้องมากนัก ไม่ตรงไปตรงมาอย่างแน่นอน

ปืนสวัสดิการก็เพื่อประโยชน์ในการใช้เฉพาะบุคคลและเพื่อความจำเป็นในการปฏิบัติงาน จึงมีราคาถูกกว่าท้องตลาด และเพื่อไม่ให้บุคคลที่เห็นช่องทางในการค้าขายเอาแบบซื้อมาถูกแล้วเอาไปขายต่อเกือบ 2 เท่า คือคนที่ซื้อ ซื้อเพราะจำเป็น จำเป็นต้องใช้ ไม่จำเป็นต้องโอนหรือขายต่อ แต่สามารถตกทอดเป็นมรดกได้

ส่วนตัวผมเห็นด้วยครับที่โอนไม่ได้ ตกทอดทางมรดกเห็นด้วย  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์