๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:13:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อแตกต่างในแต่ละรุ่นของ STI  (อ่าน 7986 ครั้ง)
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:50:38 AM »

ท่าน g_abac นี่ปืนแต่ละกระบอกสุดยอด ทั้งนาน อิจฉาครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก

g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 10:34:15 PM »

ผมพิมพ์ผิดครับ ผมหมายถึง Standard Class  เยาะเย้ย

ถ้าจะลง standard ใช้ได้ทุกตัวครับ

ส่วนข้อแต่งต่างอันนี้ในความคิดของผมนะครับ

ถ้าผิดประการใดก็ขออภัยนะครับ

เริ่มด้วย

eagle 5.0

เป็นปืนแบบ 2011 แต่ใช้บู๊ชยึดลำกล้อง แบบ 1911 แต่ทำให้ใช้แม็ก 2 แถวได้

Tactical 5.0

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นปืนที่ใช้ทาง Tactical จึงมีลางสำหรับติดอุปกรณ์มาในตัว ส่วนโครงก็ใช้ 2011 แม็กแถวคู่ตามแบบ sti

Edge

เป็นปืนที่นิยมใช้แข่งขันในระบบ ipsc ซึ่งถ้ามาปืนจากโรงงาน นักกีฬาส่วนมากจะนำมาทำการปรับแต่งตามแต่ชอบ

โรงงานจึงทำให้มีราคาถูกเหมาะสำหรับเอามา "ยำ"

Executive

เป็นรุ่นที่พัฒนาขึ้นมาจาก edge โดยได้รับการแต่งมาจากโรงงานบ้างแล้วซึ่งถ้าซื้อมาก็เอาลแข่งได้เลยไม่ต้องแต่งหรือเปลี่ยนอะไรภายนอก

USPSA Double Stack

เป็นรุ่นที่ทำออกมาใหม่ซึ่งก็มีพื้นฐานมาจากรุ่น edge แต่เปลี่ยนลายเช็คเกอร์ใหม่ ให้ดูสวยงามยิ่งขึ้น โดยชื่อรุ่นตามองค์กรณ์ จัดการแข่งขันกีฬาประเภทนี้ในอเมริกา

Legend

เหมือน USPSA แต่เปลี่ยนชื่อรุ่น และทำลายตรงโครงปืนด้านหน้าอีกหน่อยนึง กระบอกนี้น่าจะทำไว้ในนักสะสม ซื้อเก็บกันนะครับ

ในความคิดผมรุ่น executive , USPSA , Legend ดูจากสเป็ค ภายนอกแล้วแทบไม่แตกต่างกันเลยครับ มีต่างกันตรงที่รายเช็คเกอร์ กับชื่อรุ่น และราคา

(บ้านเราต่างกันที่รุ่นละ 10K ครับ ตามที่เคยเสาะแสวงหาราคามาได้)

ส่วนภายในก็น่าจะเหมือนๆกันนะครับ

โดยส่วนตัวผมว่าถ้าจะซื้อมาแข่ง IPSC ซื้อรุ่น edge มาแต่งเองจะถูกกว่าไปซื้อรุ่นที่แต่งมาจากโรงงานแล้ว

เพราะปืนรุ่น edge จะราคาถูกกว่ารุ่นอื่น ทำให้เวลาแต่งแล้วราคาโดยรวมจะออกมาน้อยกว่ารุ่นอื่นครับ

ส่วนรุ่นอื่นถ้าถูกแต่งมาจากโรงงานแล้วไม่ชอบเอามายำเหมือนุ่น edge

จะเห็นได้เลยว่าราคาจะออกมาสูงกว่าเพราะต้นทุนตัวปืนแพงกว่ากันนั่นเองครับ

ดังนั้นซื้อรุ่น edge คุ้มสุด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ

ส่วนตัวผมว่า EDGE มันดูเรียบไปหน่อย จากภายนอกผมว่าดูแล้วรุ่นที่ร่องดึงสไลด์แปลกๆ สวยดี  เดี๋ยวต้องขอลองเช็คราคาดูก่อนถ้าแพงกว่ามากก็ไม่ไหว

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:11:28 AM »

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ

ส่วนตัวผมว่า EDGE มันดูเรียบไปหน่อย จากภายนอกผมว่าดูแล้วรุ่นที่ร่องดึงสไลด์แปลกๆ สวยดี   เดี๋ยวต้องขอลองเช็คราคาดูก่อนถ้าแพงกว่ามากก็ไม่ไหว

ถ้าคุณจะเอาปืนมายิง IPSC ผมบอกตรงนี้เลยว่าปืน IPSC ทุกกระบอกพอเริ่มยิงไปสักพักนึงมันจะเริ่มเกิดอาการโทรมขึ้นมาให้เห็นเพราะปืนที่ใช้ยิง IPSC

จะยิงในระดับที่ว่าเกิน 1000 นัดในเวลาประมาณ 1 เดือนหรือน้อยกว่าซึ่งไม่เหมือนกับปืนที่ใช้ซ้อมยิงเป้านิ่งที่ยิงกล่องสองกล่องแล้วก็ล้างเก็บครับ

และกีฬา IPSC นั้นต้องมีการเคลื่อนที่ตลอดและต้องมีการเปลี่ยนแม็ก ต้องหมอบ หรือคุกเข่า บางครั้งปืนก็จะมีลอยถลอกเกิดขึ้น

แต่ที่เห็นได้ง่ายที่สุดคือบ่อแม็กเพราะเวลาเปลี่ยนแม็กนั้นต้องอาศัยความไว บางครั้งก็อาจจะเล็งไม่ตรง แต่ไปเล็งโดนบ่อแม็กเข้าก็จะทำให้เป็นลอยเกิดขึ้น

ดังนั้นผมจึงแนะนำให้ซื้อ edge ครับ

เพราะ edge จะดูเรียบๆเวลาเป็นลอยแล้วไม่ค่อยจะเกิดความรู้กเสียดาย แต่ถ้าเลือกปืนที่ดูแล้วสวยงามเวลาปืนโทรมขึ้นมามันจะเสียดาย

เมื่อก่อนผมเองก็คิดอย่างท่านจขกท.ครับ แต่พอลองมายิงดู ก็รู้เลยครับว่าปืนมันจะไม่เหมือนเดิมตอนซื้อมาใหม่เหมือนปืนยิงเป้าที่มีๆอยู่แน่ๆ

ขอแนะนำให้นั้งทำใจก่อนนะครับถ้าจะซื้อปืนที่มีเช็คเกอร์แปลกที่ดูสวยงาม

หรือจะซื้อปืนที่ดูธรรมดา แล้วต้องเอามายิงจนโทรมเนี๊ยตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ

ส่วนราคานั้นรุ่น edge ตกอยู่ที่ 155K - 165K

executive 160K - 170K

uspsa 170K - 180K

legend 165K - 175K

mนก็พิจารณาเอาแล้วกันครับว่าตัวไหนคุ้มกว่ากัน

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Thach
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:10:35 AM »

Legend
Built for IPSC competitor and based on the renowned STI 2011 format,
this pistol is for those who not only want to shoot well but look good while doing it.
ผมเองก็ตัดสินใจอยู่นานเช่นกันว่าจะเอาแบบไหน สุดท้ายก็มาลงตัวที่เจ้านี่แหละครับ
ถามตัวเองก่อนครับว่าจะเล่น IPSC จริงจังหรือไม่ หรือแค่เล่นสนุกๆกับเพื่อนฝูง  Grin Grin Grin
ถ้าจริงจัง แนะนำ The EDGE .40 เท่านั้น..ย้ำ.40 เท่านั้น แต่ผมแค่สนุกๆกับเพื่อนฝูง เลยเลือก .45 ครับยิงปั้นxก็ได้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
เวลาเอามาเช็ด เอามาลูบคลำ มีความสุขครับ เลือกในสิ่งที่ต้องการ ตอบตัวเองให้ได้ ผมเองอาจจะไม่ใช่ Shooter และไม่ใช่ Collector จ๋า แต่ก็รักปืนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:45:29 AM »

ผมเลือกเอดจ์ก่อนละกันตอนนี้อยากได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:18:16 AM »

Legend
Built for IPSC competitor and based on the renowned STI 2011 format,
this pistol is for those who not only want to shoot well but look good while doing it.
ผมเองก็ตัดสินใจอยู่นานเช่นกันว่าจะเอาแบบไหน สุดท้ายก็มาลงตัวที่เจ้านี่แหละครับ
ถามตัวเองก่อนครับว่าจะเล่น IPSC จริงจังหรือไม่ หรือแค่เล่นสนุกๆกับเพื่อนฝูง  Grin Grin Grin
ถ้าจริงจัง แนะนำ The EDGE .40 เท่านั้น..ย้ำ.40 เท่านั้น แต่ผมแค่สนุกๆกับเพื่อนฝูง เลยเลือก .45 ครับยิงปั้นxก็ได้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
เวลาเอามาเช็ด เอามาลูบคลำ มีความสุขครับ เลือกในสิ่งที่ต้องการ ตอบตัวเองให้ได้ ผมเองอาจจะไม่ใช่ Shooter และไม่ใช่ Collector จ๋า แต่ก็รักปืนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิดเหมือนผมเลยครับ

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:29:35 AM »

สำหรับ IPSC  Standard Division  หากใช้ปืนยี่ห้อ STI ขนาด .40  ยังมีอีกหนึ่งรุ่นครับ........ รุ่น PRESIDENT   Grin Cheesy Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์