๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 10:08:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา กรณีโดนจับข้อหาพกพาอาวุธปืน และฝ่าฝืน พรก ฉุกเฉิน  (อ่าน 10319 ครั้ง)
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 04:19:22 PM »

เนื่องจากวันที่ 2 มีนาคม 2557 โดนเจ้าหน้าที่ตำรวจตั่งด่านตรวจจับกุม 
โดนตั้งข้อหา 1 พกพาอาวุธปืน 2 ฝ่าฝืน พรก. ฉุกเฉิน
ลักษณะ อาวุธปืน S&W mp9c  บรรจุกระสุน ใส่ซองพกหนัง 
และใส่กระเป๋าสะพายหนังรวมกับกระเป๋าสตางค์ โทรศัพท์มือถือ แท็ปเลส และของใช้เล็กๆน้อยๆ
โดนจับขณะจะไปซ้อมยิงปืนที่สนาม 
( ปืนที่จะไปซ้อมผมใส่กล่องแยกกระสุนไว้ล็อคกุญแจอย่างดี  และเก็บไว้ในช่องเก็บของ )
ปืนที่โดนค้นพบมีเพียงปืนพกที่อยู่ในกระเป๋าซึ่งวางไว้ที่เบาะด้านข้างซ้าย
ผมรับสารภาพ พร้อมยื่นเอกสารทะเบียนปืนให้ เจ้าหน้าที่ตำรวจ เจ้าหน้าที่ทุกท่าน คุยดีมากเป็นกันเอง
ผมประกันตนเอง เวลาผ่านไปเดือนกว่า  เรื่องตอนนี้ตำรวจรอส่งอัยการ  ส่วนปืนส่งตรวจและได้รับคืนเรียบร้อยแล้ว
ผมถามเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ทำเรื่องส่งอัยการ  ท่านตอบว่า อย่าคิดมากคดีนี้น่าจะโดนปรับ 
แต่ที่ผมกังวลใจคือ  ข้อหาฝ่าฝืน พรก ฉุกเฉิน   เลยขอปรึกษาพี่ๆสมาชิกทุกท่านครับ 
และจะมีผลต่อการขออณุญาติซื้อปืนกระบอกต่อไปหรือไม่ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คิดก่อนเล็ง
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 04:55:18 PM »

เบื้องต้น ปสก.น้อยๆระครับ
๑.ถ้าอัยการสั่งไม่ฟ้องก็จบ ตำนวจคงไม่ติดใจทำความเห็นแย้งอัยการให้เมื่อย
๒.ถ้าสั่งฟ้องก็ต้องรอไปขึ้นศาล  ในวันขึ้นศาลคดีอาญา ศาลจะถามจำเลยว่าจะให้การหรือไม่อย่างไร ไม่ให้การปฏิเสธอย่างเดียวก็ได้ อัยการมีหน้าที่ต้องสืบสมจนศาลสิ้นสงสัยว่าจำเลยผิดจริง โทษปรับเท่านั้น เว้นแต่เคยมีหระวัติต้องโทษ
๓.แนะนำให้ปรึกษาทนาย เพื่อยื่นคำร้องต่อศาลขอคัดถ่ายคำฟ้องของอัยการเพื่อเตีรยมคำให้การในวันขึ้นศาล บรรยายให้ศาลเมตตาถึงเหตุอันควรบรรเทาโทษ เช่นจำเลยเป็นคนดี อาสาสมัคร บลาๆๆๆ บริจาคโลหิต เป็นนักกีฬายิงปืน  บลาๆๆ ถ้าทนายจำเลยบรรยายคำให้การจำเลยเก่งๆ ผมเคยเห็นที่ศาลมีนฯ ศาลสั่งปรับสองพันบาทฐานพกพาฯ คืนของกลาง คดีลหุโทษ  ส่วนเรื่องเสียประวัติขอปืนใหม่....มันมีวิธีที่บอกไม่ได้ครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 05:09:57 PM »

เบื้องต้น ปสก.น้อยๆระครับ
๑.ถ้าอัยการสั่งไม่ฟ้องก็จบ ตำนวจคงไม่ติดใจทำความเห็นแย้งอัยการให้เมื่อย
๒.ถ้าสั่งฟ้องก็ต้องรอไปขึ้นศาล  ในวันขึ้นศาลคดีอาญา ศาลจะถามจำเลยว่าจะให้การหรือไม่อย่างไร ไม่ให้การปฏิเสธอย่างเดียวก็ได้ อัยการมีหน้าที่ต้องสืบสมจนศาลสิ้นสงสัยว่าจำเลยผิดจริง โทษปรับเท่านั้น เว้นแต่เคยมีหระวัติต้องโทษ
๓.แนะนำให้ปรึกษาทนาย เพื่อยื่นคำร้องต่อศาลขอคัดถ่ายคำฟ้องของอัยการเพื่อเตีรยมคำให้การในวันขึ้นศาล บรรยายให้ศาลเมตตาถึงเหตุอันควรบรรเทาโทษ เช่นจำเลยเป็นคนดี อาสาสมัคร บลาๆๆๆ บริจาคโลหิต เป็นนักกีฬายิงปืน  บลาๆๆ ถ้าทนายจำเลยบรรยายคำให้การจำเลยเก่งๆ ผมเคยเห็นที่ศาลมีนฯ ศาลสั่งปรับสองพันบาทฐานพกพาฯ คืนของกลาง คดีลหุโทษ  ส่วนเรื่องเสียประวัติขอปืนใหม่....มันมีวิธีที่บอกไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ  แต่ยังงงๆอยู่เลยครับ

ไหว้ ไหว้

คิดก่อนเล็ง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 05:40:55 PM »

เนื่องจากวันที่ 2 มีนาคม 2557 โดนเจ้าหน้าที่ตำรวจตั่งด่านตรวจจับกุม 

โดนตั้งข้อหา 1 พกพาอาวุธปืน 2 ฝ่าฝืน พรก. ฉุกเฉิน
ลักษณะ อาวุธปืน S&W mp9c  บรรจุกระสุน ใส่ซองพกหนัง 
และใส่กระเป๋าสะพายหนังรวมกับกระเป๋าสตางค์ โทรศัพท์มือถือ แท็ปเลส
และของใช้เล็กๆน้อยๆ  โดนจับขณะจะไปซ้อมยิงปืนที่สนาม 

( ปืนที่จะไปซ้อม  ผมใส่กล่องแยกกระสุนไว้   ล็อคกุญแจอย่างดี  และเก็บไว้ในช่องเก็บของ )

ปืนที่โดนค้นพบ  มีเพียงปืนพกที่อยู่ในกระเป๋าซึ่งวางไว้ที่เบาะด้านข้างซ้าย

ผมรับสารภาพ พร้อมยื่นเอกสารทะเบียนปืนให้ เจ้าหน้าที่ตำรวจ
เจ้าหน้าที่ทุกท่าน คุยดีมากเป็นกันเอง

ผมประกันตนเอง เวลาผ่านไปเดือนกว่า  เรื่องตอนนี้ตำรวจรอส่งอัยการ 
ส่วนปืนส่งตรวจและได้รับคืนเรียบร้อยแล้ว

ผมถามเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ทำเรื่องส่งอัยการ 
ท่านตอบว่า อย่าคิดมากคดีนี้น่าจะโดนปรับ 

แต่ที่ผมกังวลใจคือ  ข้อหาฝ่าฝืน พรก ฉุกเฉิน   
เลยขอปรึกษาพี่ๆสมาชิกทุกท่านครับ 

และจะมีผลต่อการขออณุญาติซื้อปืนกระบอกต่อไปหรือไม่ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

5555  โดนจับปืน  "สองกระบอก" นะ คร๊าบ ฮา 555555

มีความผิด  "สอง ฐาน"  นะคร๊าบ  ฮา

1.  พาปืนไปในทางสาธารณะ โดยไม่ได้รับอนุญาต
2.  ฝ่าฝืน พรก. ฉุกเฉิน 

เวลาไปศาล  ยืนบนหน้าบันลังค์   " รับสารภาพ "  เลยคร๊าบ

ข้อหาที่ 1.  ปรับ สองพัน
ข้อหาที่ 2.  ปรับอาจจะ ห้าพัน หรือ หมื่น  ยายยังไม่เคยโดนคร๊าบ

1+2  รับสารภาพ  "ลดครึ่งราคา"  คร๊าบ

ข้อหาที่สอง  หนักคร๊าบ  อาจโดนจำ ด้วย คร๊าบ
ถ้าโชคดีมากๆ  ต้องโน่น " รอลงอาญา หนี่งปี หรือสองปี " คร๊าบ   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 05:57:51 PM »

ครับ ขอบคุณครับ  ตอนนี้ปรึกษาพี่ที่เป็นทนาย  เขากำลังดูตัว พรบ.ฉุกเฉินให้อยู่ 

แต่ผมโทรหาคุณตำรวจ  เขาบอกว่า พรุ่งนี้ส่งสำนวนให้ ผู้บังคับบัญชาเซ็นต์

วันที่ 24 อาจจะให้ผมไปพบอัยการ  พี่ตำรวจบอกว่าไม่ต้องกังวลโทษปรับอย่างเดียว 

รวมในข้อหาพกพานั่นแหละ  ผมไม่เคยมีประวัติอาชญากรรมไม่เคยขึ้นศาลสักครั้งครับ

ยิ่งทำให้ผมยิ่งกังวลใจ  ผมปรึกษาพี่ทนายเค้าก็กำลังดูให้อยู่  พอมีพี่ท่านใดโดนข้อหาเดียวกันกับผมมั๊ยครับ

ผมค้นข่าวดูช่วง พรก.ฉุกเฉิน  มีคนโดนจับเยอะมากๆเลย

ผมโดนจับชานเมืองครับ เพราะสนามก็อยู่ชานเมือง ผมอยู่ชานเมือง

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คิดก่อนเล็ง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 06:25:46 PM »

อย่าลืมหลักฐานการสมาชิกสนามยิงปืนด้วยล่ะ บ้านอยู่ชานเมืองสนามอยู่ชานเมืองไปกันได้
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 06:39:18 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะวิ่งไปสนามยิงปืน  ไปพูดคุยดูว่าพอจะออกเอกสารใดๆยืนยันได้หรือไม่ ครับ

คิดก่อนเล็ง
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 06:53:25 PM »

ดีครับคุยกับทนายตัวจริง จบดีและสวย อย่าไปคุยกับทะแนะ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 06:54:45 PM »

ขอให้โชคดีนะครับ คงแค่รอลงอาญาครับ เดี๋ยวทนายจัดการให้เองแหละ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:14:00 PM »

5555  เชื่อ  " ทะแนะ " เห๊อะ  อ่ะ ฮา 55555

อย่าไปเชื่อ  " ไอ้ทนาย  หน้าโง่ " อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

เด็กมันเรียนจบ ตอน ยี่สิบสาม ยี่สิบสี่ปี ก็ได้ "ตั๋ว" แล้ว อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

555 ไอ้ทนาย  " หน้าโง่ " เนี่ยะ  แก่เกิ๊นไป อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:20:27 PM »

ครับ ขอบคุณครับ  ตอนนี้ปรึกษาพี่ที่เป็นทนาย  เขากำลังดูตัว พรบ.ฉุกเฉินให้อยู่ 

แต่ผมโทรหาคุณตำรวจ  เขาบอกว่า พรุ่งนี้ส่งสำนวนให้ ผู้บังคับบัญชาเซ็นต์

วันที่ 24 อาจจะให้ผมไปพบอัยการ  พี่ตำรวจบอกว่าไม่ต้องกังวลโทษปรับอย่างเดียว 

รวมในข้อหาพกพานั่นแหละ  ผมไม่เคยมีประวัติอาชญากรรมไม่เคยขึ้นศาลสักครั้งครับ

ยิ่งทำให้ผมยิ่งกังวลใจ  ผมปรึกษาพี่ทนายเค้าก็กำลังดูให้อยู่  พอมีพี่ท่านใดโดนข้อหาเดียวกันกับผมมั๊ยครับ

ผมค้นข่าวดูช่วง พรก.ฉุกเฉิน  มีคนโดนจับเยอะมากๆเลย

ผมโดนจับชานเมืองครับ เพราะสนามก็อยู่ชานเมือง ผมอยู่ชานเมือง

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

555 โถ โถ   อย่า   " ตื่นเต้ล "  เล้ย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

น้องใหม่  ใสบริสุทธิ์  ไม่มี "ราคีคาว"  อย่างเนี๊ยะ ฮา
เวลาเดินขึ้น  " บันลังค์ " มันไม่โหดร้าย ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

หาทนาย  "หน้าโง่"  แล้วได้อะไร  อ่ะ ฮา
สู้คดี  เร๊อะ  " หลักฐาน " มันโทนโท่  เซ็นต์รับสารภาพ อีกต่ะหาก อ่ะ ฮา

คดี "ลหุโทษ"  มันก็แค่ปรับ  เสียเบี้ย แค่นั้น อ่ะ ฮา

เอ้าา  เวลาตำรวจส่งอัยการ  ฮา
ถ้าไม่อยาก  นั่งรถฟรี  ก็ยังไม่ต้อง "ถอนประกัน" ในชั้นตำรวจ อ่ะ ฮา
เตรียม  สตางค์  อีกก้อน  เตรียมประกันในชั้น "อัยการ" อ่ะ ฮา

ถ้าอยาก ใช้ทางลัด  อยากให้อัยการ ส่งฟ้อง ทันที ฮา
ก็เขียนคำร้อง เหตุผล ความจำเป็น  ก็อ้างไปเรื่อย อ่ะ ฮา
บอกว่าต้องเดินทาง ไปโน่น  ไกลๆ  ไปต่างประเทศ อ่ะ ฮา

ขออัยการ  สั่งฟ้อง "วันนี้ เล๊ย" อ่ะ ฮา 5555

อยากรู้ต่อมั้ย  เดี๋ยวยายหาเรื่อง  ด่าทนาย "หน้าโง่" ก่อนอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:27:29 PM »

5555  ยายบอก  " เท็คนิค " ให้ ไอ้ทนาย หน้าโง่  ก็ได้ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เวลาตำรวจ  เขานัด  " ผู้ต้องหา "  ไปอัยการ ฮา
เขา  " ร้อย มิโด้ "  ใส่ข้อมือ  เป็นพรวน อ่ะ ฮา
เขาต้อนให้นั่ง  ในคอก หลังกระบะ อ่ะ ฮา
กว่าจะออกจาก  สน. ก็โน่น " เก้าโมง กว่าๆ " อ่ะ ฮา

กว่าจะไปถึงศาล  ก็ "สิบโมง" อ่ะ ฮา

พอตำรวจพาไปถึงศาล  ถ้าเขาไม่พาเราไปพบอัยการ ฮา
เขาก็โน่น พาไปใส่คอก ใต้ถุนศาล อ่ะ ฮา

ถ้าอัยการ  "สั่งฟ้อง" ไม่ทัน เราก็เตรียมเงินประกันตัว ต่ออัยการ อ่ะ ฮา
ตอนนี้ อัยการ  " ไม่อยาก " รับเงินสด อ่ะ ฮา

ต้องเตรียม  "แคชเชียร์เช็ค"  ในมูลค่าที่ กำหนด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:28:00 PM »

ขอบคุณครับ  ตอนแรกที่โดนจับกุมผมก็บริสุทธ์ใจให้ค้นตามที่ตำรวจขอค้น  พอค้นเจอก็ไม่ได้อ่ะไรครับ ตำรสจถามปืนเราหรอ  มีทะเบียนมั๊ย  ผมก็บอกว่าปืนผมครับมีใบ ป4 เป็นชื่อผมเองผมกำบังเดินทางไแสนามยิงปืนซึ่งอยู่ห่างจากด่านไม่เกิน 10กิโลเมตร ถนนที่โดนจับก็เป็นทางมุ่งหน้าไปสนามครับ  ตำรวจก็ถ่ายๆภาพแล้วก็ไป สน. ด้วยกัน คุยกันดีตลอด  ผมก็ถามพี่ตำรวจว่าโทษหนักมั๊ยครับ  เขาก็บอกว่าโทษปรับเฉยๆ  ตำรวจแทบทั้งห้องก็ยังบอกว่าคราวกน้าคราวกหลังก็มิดชิดหน่อย โทษไม่หนักมากปรับเฉยๆ  ก็ยังคุยกับตำรวจเฮฮาตลอดยังมีการต่อรองเงินประกันด้วย  แต่วันนี้ผมสงสัยในข้อหา พรก.ฉุกเฉินครับเลยขอคำปรึกษาจากพี่ๆ เพื่อเป็นแนวทางครับ  ไหว้

คิดก่อนเล็ง
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:35:15 PM »

555  ยายแนะนำ  " เทคนิ๊ค "  ต่ออ่ะ ฮา 55555

เผื่อเป็นประโยชน์ กับไอ้  "ทนายหน้าโง่"  อ่ะ ฮา

เรื่องคดี "ลหุโทษ"  ถ้าจบได้  ทำให้จบเร็วๆ เลยอ่ะ ฮา
เพราะขั้นตอน  จากอัยการ ไปศาล  กระบวนการมันเหมือน "ฆ่าคนตาย "เล้ย อ่ะ ฮา

พอตำรวจเอา  "ผู้ต้องหา" ไปใส่คอก ใต้ถุนศาล ฮา
ทีนี้แหละ  เราจะเจอ " สารพัด  คดี " ตั้งแต่ ยาบ้า ยาม้า ฆ่าคนตาย อ่ะฮา
มีสารพัด  เรื่อง  สารพัด  อย่าง อ่ะ ฮา

ตอนเราโดนยัด  "เข้าคอก"  ใต้ถุนศาล ฮา
ถ้าหน้าตา  ดีหน่อย  สะอาดหน่อย ก็จะโดน "ขาใหญ่ " มันเดินมาทำความรู้จัก อ่ะ ฮา
มันจะถาม  ว่าโดนอะไร มา  ฮา

ยายแนะนำ  ให้ทำ "หน้าเข้ม" อย่าตกใจ อ่ะ ฮา

ปั้นเสียงให้ทุ้ม  ปั้นเสียงนุ่ม  ปั้นเสียงให้หล่อ อ่ะ ฮา

บอกมันว่า  ขายยาบ้า  " ยิงตำรวจตาย " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555  แค่นี้เอ้ง  มัน  " ถอยกรูด" เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:45:31 PM »

5555  ตอนโดน  "ต้อน "  เข้าคอกเนี่ยะ  ฮา555

ใกล้เวลา  หรือ เกิน สิบเอ็ดโมงแล้ว อ่ะ ฮา
ไอ้คนทีโดนขัง  คิดในใจ เมื่อไหร่ เรียกขึ้น บันลังค์ ว๊า  ฮา
ก่อนเที่ยง  "ตำรวจศาล"  เขาจะมาตะโกนเรียกชื่อ  ฮา

"อยู่คร๊าบ"  ตำรวจเขาจะถาม  ยอมรับสารภาพ มั้ย อ่ะ ฮา
เขาต้องเตรียม  " เรื่อง " ให้ศาล  เขียนคำพิพากษา อ่ะ ฮา

คอยไปเห๊อะ  บ่างโมงก็แล้ว  เกือบสองโมงโน่นแหละ อ่ะ ฮา
ถึงตอนนี้   " ท้องร้อง "  แล้วใช่มั้ย  อ่ะ ฮา

ไอ้ข้าวผัด  หรือ ก๋วยเตี๋ยว  หรือ แฮมเบอเกอร์เนี่ยะ ฮา
เขาไม่ให้ เอาเข้าไปใน   "ห้องกัก "  ใต้ถุน ศาล อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์