๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:22:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามและปรึกษาเรื่องการเรียกปืนคืนของเรมิงตันครับ  (อ่าน 2576 ครั้ง)
anit
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 11:55:29 PM »

เรียนปรึกษาครับ

จากที่ได้อ่านใน face book ของเรมิงตันผมเข้าใจว่าrecallเฉพาะรุ่นที่ใช้XMP trigger เท่านั้น
แต่พอใส่ซีเรียลของปืนตัวเองลงไป RR73031A ซึ่งเป็นXCR ผลออกมาโดนrecallด้วยเหมือนกัน
เรียนถามคำแนะนำด้วยครับว่าต้องดำเนินการอย่าไร หรือผมเข้าใจผิดในสาระสำคัญใดบ้าง

ขอบคุณครับ
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 03:16:03 AM »

ถ้าเป็นปืนผมเอง ผมจะติดต่อร้านปืน ให้เป็นธุระให้
ร้านปืนก็ควรจะจัดชุดลั่นไกมาใหม่ จาก เรมิงตัน
จะวิธีไหนก็ได้ แล้วให้คนซื้อถอดไกมาเปลี่ยน ใครต้องการเปลี่ยนก็ถอดมา
แล้วก็เอาชุดลั่นไกที่มีปัญหาไปคืนเรมิงตัน

ปืนผมทุกกระบอกเปลี่ยนใส่ Jewell Trigger ไปหมดแล้ว
anit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:23:52 AM »

เรียนครูดำ

ขอบคุณครับ ผมพึ่งได้รับปืนกระบอกนี้มายังไม่ได้ทดลองยิงเลยครับ
เกิดความกังวลเรื่องความปลอดภัย จะติดต่อร้านตามคำแนะนำครับ ไหว้

ปล ขอปรึกษาเพิ่มครับ ถ้าใช้ของเดิมจะมีอันตรายหรือไม่ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 06:00:18 PM »

หน้าไกทำร่องแบบนี้ไม่มีปัญหาครับ   เฉพาะ XMP หน้าไกเรียบที่ต้องแก้ไข

ปืนใหม่ ผลิตหลังวันที่ 9 เมษา 2014 โรงงานแก้ปัญหาแล้ว  ทำตำหนิไว้ที่ตัวปลดลูกเลื่อน  แต่มันคงยังไม่เข้ามาถึงไทย

A Remington investigation has determined that some XMP triggers might have excess bonding agent used in the assembly process.
ปัญหาคือ ขณะประกอบชุดลั่นไกใส่กาวล็อกมากเกินไป
(เดาต่อไปว่า จะทำให้เซียร์ค้างเป็นบางครั้ง  เหนี่ยวแล้วไม่ลั่น พอขยับลูกเลื่อนจะลั่น   ลองถอดปืนออกจากรางมาดูครับ  อย่าเพิ่งถอดชุดลั่นไกออกจากโครงลูกเลื่อน  ดูว่ามีคราบที่น่าสงสัยหรือไม่) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 06:09:54 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
anit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 06:36:20 PM »

เรียนอ.ผณิศวร

ของผมเป็นแบบรูปบนครับ
ทำให้สบายใจเลยครับเพราะทางร้านก็ยังหาคำตอบให้ไม่ได้

ขอบคุณครับ
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 05:05:53 AM »

จริงๆ ลองเทสด้วยตัวเองก่อนได้นะครับ

ที่เจอมาถ้าไปแต่งให้ไกเบา ส่วนมากจะมีปัญหา แต่ถ้าเดิมๆ ไม่แต่ง ไม่ค่อยเจอนะครับ
anit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 05:41:01 AM »

เรียนครูดำ

ขอบคุณมากครับจะลองเองดูก่อนครับ
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 05:08:10 PM »

จริงๆ ลองเทสด้วยตัวเองก่อนได้นะครับ

ที่เจอมาถ้าไปแต่งให้ไกเบา ส่วนมากจะมีปัญหา แต่ถ้าเดิมๆ ไม่แต่ง ไม่ค่อยเจอนะครับ

สวัสดีครับครูดำครับ  ไหว้  ตรงนี้ที่ว่าไม่คอยเจอ หมายความว่าเคยเจอแล้วในบ้านเราใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ ไหว้
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 05:29:11 PM »

หน้าไกทำร่องแบบนี้ไม่มีปัญหาครับ   เฉพาะ XMP หน้าไกเรียบที่ต้องแก้ไข

ปืนใหม่ ผลิตหลังวันที่ 9 เมษา 2014 โรงงานแก้ปัญหาแล้ว  ทำตำหนิไว้ที่ตัวปลดลูกเลื่อน  แต่มันคงยังไม่เข้ามาถึงไทย

A Remington investigation has determined that some XMP triggers might have excess bonding agent used in the assembly process.
ปัญหาคือ ขณะประกอบชุดลั่นไกใส่กาวล็อกมากเกินไป
(เดาต่อไปว่า จะทำให้เซียร์ค้างเป็นบางครั้ง  เหนี่ยวแล้วไม่ลั่น พอขยับลูกเลื่อนจะลั่น   ลองถอดปืนออกจากรางมาดูครับ  อย่าเพิ่งถอดชุดลั่นไกออกจากโครงลูกเลื่อน  ดูว่ามีคราบที่น่าสงสัยหรือไม่) 
ไหว้ สวัสดีครับท่าน อ.ผณิศวร  ขอเรียนถาม อ.ผณิศวร และท่านอาจาร์ยผู้ที่มีความรู้ทุกๆท่าน ครับ
ถ้าในกรณีนี้ ถ้าเราจะแก้ไขโดยการฉีดน้ำมันจำพวก WD40 หรือ SONAX หรืออะไรพวกนี้ลงไปที่ชุดลั่นไกด์ดังกว่าแล้วใช่ลมเป่าไลเพื่อจะล้างเอาพวกกาวล็อกที่ทางโรงงานบอกมาออกไป 
จะได้ผลหรือไม่ครับ   และควรจะทำหรือไม่ครับ    และเราควรจะดำเนินการอย่างไรดีครับ
เพราะผมเดาว่าทางร้านจำหน่ายปืนในบ้านเราคงจะยังไม่มีทางแก้ไขให้ลูกค้าที่ซื้อปืนไปแบบที่อเมริกานั้นเป็นแน่ครับ   
ขอบคุณครับ  ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 10:27:20 PM »

ปืนเรมิงตันที่มีปัญหานี่ เป็นลูกซองใช่ไหมครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 12:29:43 AM »

ปืนเรมิงตันที่มีปัญหานี่ เป็นลูกซองใช่ไหมครับ

ไรเฟิลครับ... Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 05:29:17 AM »

ไหว้ สวัสดีครับท่าน อ.ผณิศวร  ขอเรียนถาม อ.ผณิศวร และท่านอาจาร์ยผู้ที่มีความรู้ทุกๆท่าน ครับ
ถ้าในกรณีนี้ ถ้าเราจะแก้ไขโดยการฉีดน้ำมันจำพวก WD40 หรือ SONAX หรืออะไรพวกนี้ลงไปที่ชุดลั่นไกด์ดังกว่าแล้วใช่ลมเป่าไลเพื่อจะล้างเอาพวกกาวล็อกที่ทางโรงงานบอกมาออกไป 
จะได้ผลหรือไม่ครับ   และควรจะทำหรือไม่ครับ    และเราควรจะดำเนินการอย่างไรดีครับ
เพราะผมเดาว่าทางร้านจำหน่ายปืนในบ้านเราคงจะยังไม่มีทางแก้ไขให้ลูกค้าที่ซื้อปืนไปแบบที่อเมริกานั้นเป็นแน่ครับ   

ล้างทำความสะอาด เป่าลม/หล่อลื่น  เหมือนใช้งานตามปกติก็ดีแล้วครับ  แต่คงล้างกาวที่โรงงานใช้ไม่ออก  ถึงได้ต้องเรียกคืนเป็นงานใหญ่   ปืนโมเดล 700 ผลิตไม่ใช่น้อย  เฉพาะในช่วงเวลาที่โรงงานกำหนดให้เรียกคืนนี้ก็หลายแสนกระบอก  แต่ไม่ได้ใช้ไกแบบใหม่ทั้งหมดนะครับ  พวกไกแบบเดิมไม่ต้องส่งคืน

ตัวแทนเรมิงตันในไทยน่าจะตรวจสอบได้ว่ามีปืนในข่ายส่งคืนเข้ามาบ้านเราหรือไม่  และถ้าส่งคืนลำบากก็น่าจะขอรายละเอียดจากโรงงานมาให้ช่างบ้านเราจัดการให้ได้นะครับ เพื่อความมั่นใจของลูกค้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 09:16:23 AM »

ล้างทำความสะอาด เป่าลม/หล่อลื่น  เหมือนใช้งานตามปกติก็ดีแล้วครับ  แต่คงล้างกาวที่โรงงานใช้ไม่ออก  ถึงได้ต้องเรียกคืนเป็นงานใหญ่   ปืนโมเดล 700 ผลิตไม่ใช่น้อย  เฉพาะในช่วงเวลาที่โรงงานกำหนดให้เรียกคืนนี้ก็หลายแสนกระบอก  แต่ไม่ได้ใช้ไกแบบใหม่ทั้งหมดนะครับ  พวกไกแบบเดิมไม่ต้องส่งคืน

ตัวแทนเรมิงตันในไทยน่าจะตรวจสอบได้ว่ามีปืนในข่ายส่งคืนเข้ามาบ้านเราหรือไม่  และถ้าส่งคืนลำบากก็น่าจะขอรายละเอียดจากโรงงานมาให้ช่างบ้านเราจัดการให้ได้นะครับ เพื่อความมั่นใจของลูกค้า

ดูว่าไม่ใช่กาวนะครับ  ออกจะคล้าย ๆ ไปทางแลคเกอร์มากกว่า
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 08:36:22 PM »

อย่างนี้ทางตัวแทนในเมืองไทยจะทำงานกันบ้างไหม๊หรือปล่อยให้เป็นไปตามยถากรรม ...  เศร้า
ของผมก็อยู่่ในล๊อตที่มีปัญหาด้วยครับ
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 09:18:28 PM »

ไหว้  โชคดีผมไกเซาะร่อง    ยี๊

เห็นแต่สนิมบางๆ ครับ   ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 09:15:12 PM โดย โย ยิงเป็ด » บันทึกการเข้า

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์