๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:13:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาผลงานคืนแรกในฐานะช.ร.บ.มาอวดครับ  (อ่าน 5003 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:03:12 PM »

เยี่ยมยอดสุดๆครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:29:00 PM »

เยี่ยมเลย    ระวังนิดนะครับ ถ้าไม่ใช่เจ้าพนักงาน ไม่มีอำนาจจับกุม นอกจากช่วย (ร่วม) จับกุมเท่านั้น เผื่อเจอพวกหัวหมอครับ     Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:47:49 PM »

นายอำเภอลงคำสั่งแต่งตั้งเป็นชุดปฏิบัติการฯ  หรือยังครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 03:47:29 PM »

สุดยอดครับ เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 07:11:09 PM »

เยี่ยมเลย    ระวังนิดนะครับ ถ้าไม่ใช่เจ้าพนักงาน ไม่มีอำนาจจับกุม นอกจากช่วย (ร่วม) จับกุมเท่านั้น เผื่อเจอพวกหัวหมอครับ     Grin

แม่นแล้วครับ ตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการช่วยเหลือเจ้าพนักงานของหน่วยกำลังคุ้มครองและรักษาความสงบเรียบร้อยภายในหมู่บ้าน พ.ศ. ๒๕๕๑... ข้อ 17 ครับ...

ลิ้งก์นี่ http://law.longdo.com/law/506/sub36980 ...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 08:27:24 PM »

เยี่ยมเลย    ระวังนิดนะครับ ถ้าไม่ใช่เจ้าพนักงาน ไม่มีอำนาจจับกุม นอกจากช่วย (ร่วม) จับกุมเท่านั้น เผื่อเจอพวกหัวหมอครับ     Grin

แม่นแล้วครับ ตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการช่วยเหลือเจ้าพนักงานของหน่วยกำลังคุ้มครองและรักษาความสงบเรียบร้อยภายในหมู่บ้าน พ.ศ. ๒๕๕๑... ข้อ 17 ครับ...

ลิ้งก์นี่ http://law.longdo.com/law/506/sub36980 ...

ปกติแล้ว  ต้องได้รับการแต่งตั้งเป็นชุดปฏิบัติการระดับหมู่บ้าน  ,ตำบล หรืออำเภอ  ก่อนครับ  ออกหนังสือโดยนายอำเภอ

และร่วมปฏิบัติการกับปลัดอำเภอฝ่ายป้องกัน และ อส. ถ้ามีหนังสือแต่งตั้งสามารถใช้อาวุธปืนของทางราชการได้อย่างถูกต้อง

ถ้าจะให้ดี  ควรมีหนังสือแต่งตั้งฯ  จะได้มีกฏหมายรองรับคุ้มกันตัวเราครับ   Grin

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หมวด ๔  การช่วยเหลือพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ  หรือเจ้าพนักงานอื่น ในการปฏิบัติหน้าที่

ข้อ ๑๗  ในกรณีที่พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ หรือเจ้าพนักงานอื่น ได้ร้องขอให้ ชรบ. ช่วยเหลือ ให้ ชรบ. ปฏิบัติหน้าที่ช่วยเหลือได้ในเรื่อง ดังต่อไปนี้

(๑) อยู่เวรยามรักษาความสงบเรียบร้อย และรักษาความปลอดภัยหมู่บ้าน
(๒) ตรวจตระเวนรักษาความสงบเรียบร้อย
(๓) สืบสวนหาข่าวพฤติการณ์อันอาจเป็นภยันตรายต่อความมั่นคงหรือความสงบเรียบร้อย
(๔) เฝ้าระวังรักษาสถานที่สำคัญ ตั้งจุดตรวจ จุดสกัด ตรวจสอบบุคคลและยานพาหนะที่ผ่านเข้าออกหมู่บ้าน
(๕) รายงานเหตุการณ์ซึ่งเกิดขึ้นในพื้นที่ให้ผู้บังคับบัญชาทราบ
(๖) ป้องกันและปราบปรามการกระทำความผิดทางอาญา และการก่อความไม่สงบเรียบร้อยในพื้นที่
(๗) ตรวจค้นบุคคลหรือยานพาหนะ ซึ่งมีเหตุสงสัยตามสมควรว่าเกี่ยวข้องกับการกระทำความผิด หรือได้มาโดยกระทำความผิด หรือได้ใช้หรือสงสัยว่าได้ใช้หรือจะใช้ในการกระทำความผิดหรือซึ่งอาจใช้เป็นพยานหลักฐาน แต่ต้องปฏิบัติตามบทบัญญัติกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ว่าด้วยการค้น ยึดสิ่งของหรืออาวุธที่ใช้ หรือมีไว้เพื่อใช้ในการกระทำความผิด หรือได้มาโดยได้กระทำความผิด หรือซึ่งมีไว้เป็นความผิดตามกฎหมาย ให้รายงานไปยังผู้บังคับบัญชาใกล้ตนโดยเร็ว
(๘) จับผู้กระทำความผิดซึ่งหน้าตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา และควบคุมตัวผู้ถูกจับส่งผู้บังคับบัญชาใกล้ตนโดยเร็วหรือพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจ
(๙) ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย
(๑๐) ปฏิบัติหน้าที่อื่นตามที่ได้รับมอบหมาย

หมวด ๕  สิทธิ

ข้อ ๑๘ ชรบ. มีสิทธิ ดังต่อไปนี้
(๑) แต่งเครื่องแต่งกาย และประดับเครื่องหมาย ชรบ.
(๒) ใช้อาวุธของทางราชการในการปฏิบัติหน้าที่ตามที่ได้รับมอบหมายตามคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษร
(๓) ได้รับสิทธิประโยชน์อื่นใดตามที่กฎหมาย กฎ ระเบียบ หรือคำสั่งที่กำหนดไว้

Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 01:23:26 AM »

มีผู้ใหญ่บ้านเป็นหัวหน้าทีมครับขั้นตอนการทำงานก็ถ้าจับกุมได้ก็วิทยุแจ้งไปยังปลัดท่านก็จะส่งอส.มารับตัวไปครับ
และบ้างครั้งก็มีการตั้งด่านร่วมกับทหารครับ
 เรื่องพวกหัวหมอไม่มีปัญหาครับเพราะเน้นจับกุมพวกพม่าที่ไม่มีบัตรที่ออกมาเพ่นพ่านในตอนกลางคืน รวมทั้งพวกค้ายาบ้า และโจรขโมยครับ อาวุธที่ใช้คนอื่นในทีมใช้ของราชการส่วนผมกับผู้ใหญ่บ้านใช้ของส่วนตัวครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
PHAPHOOM
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 07:13:04 AM »

ไหว้ ไหว้

*** ดูถูกคนอื่น เท่ากับดูถูกตนเอง ***
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:12:14 AM »

หากมีเหตุประเภทที่ต้องใช้อาวุธทำให้มีบาดเจ็บหรือเสียชีวิตจนต้องเป็นคดีขึ้นศาล การที่เราถูกแต่งตั้งให้เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานอย่างเป็นทางการน่าจะแบ่งเบาอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับ

หรือในทางกลับกัน หากเราเป็นฝ่ายสูญเสีย ทางคดีจะมีความแตกต่างกันหรือไม่ ระหว่างถูกแต่งตั้งอย่างเป็นทางการกับแต่งตั้งแบบปากเปล่า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:36:04 AM »

หากมีเหตุประเภทที่ต้องใช้อาวุธทำให้มีบาดเจ็บหรือเสียชีวิตจนต้องเป็นคดีขึ้นศาล การที่เราถูกแต่งตั้งให้เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานอย่างเป็นทางการน่าจะแบ่งเบาอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับ

หรือในทางกลับกัน หากเราเป็นฝ่ายสูญเสีย ทางคดีจะมีความแตกต่างกันหรือไม่ ระหว่างถูกแต่งตั้งอย่างเป็นทางการกับแต่งตั้งแบบปากเปล่า

ต่างกันแน่นอนครับ  ยิ่งอาวุธปืนที่เราใช้ด้วยแล้ว  ยิ่งสำคัญ  ถ้าเอาอาวุธปืนส่วนตัวไปช่วยราชการ

ก็ต้องให้ฝ่ายป้องกันฯ  ทำบันทึกให้นายฯ เซ็นรับ (ขนาด  ชนิด  ยี่ห้อ  เลขทะเบียน ฯลฯ)    Grin

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:57:19 AM »

เมื่อประมาณสองสามปีก่อนเคยมีกรณีต้องใช้อาวุธครั้งหนึ่งครับเป็นเพื่อนผมตอนนั้นจับพม่าค้ายาบ้าปรากฏว่ามันชักปืนออกมาจะสู้เพื่อนเลยยิงครับแต่ไม่ถึงกับตายก็ไม่มีอะไรนะครับ หมู่บ้านชายแดนแบบนี้ยิ่งมีรายชื่ออยู่ในลำดับหนึ่งเรื่องยาบ้าด้วยเจ้าหน้าที่เค้าช่วยเหลือดูแลเต็มที่ครับ แต่ก่อนออกปฏิบัติงานทุกครั้งจะมีการไปเซ็นต์ชื่อที่บ้านผญบ.ทุกครั้งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 09:00:22 AM »

เยี่ยมเลยครับท่าน ช่วยกันคนละไม้ละมือ ให้ลูกหลานเราได้โตบนแด่นดินที่สะอาดขึ้น  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 09:45:09 AM »

................เยี่ยมมากๆครับท่าน.......................... เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 10:31:06 AM »

ผญบ. เป็นหัวหน้าทีมนั่นแหละครับถูกต้องตามระเบียบฯ... เพราะตัว ผญบ. เป็นเจ้าพนักงานฝ่ายปกครองตามระเบียบข้อ 17 ที่ว่าให้เป็นผู้ร้องขอฯ ครับ...
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:06:46 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์