๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:37:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สปริงแบบแผ่นขด ดีกว่าแบบกลมอย่างไรครับ  (อ่าน 4245 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 05:01:50 PM »

ตามหัวข้อครับ เหมือนเคยอ่านเจอในอวป. แต่ช่องค้นหาใช้ไม่ได้ครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 05:36:29 PM »

แบบเส้นแบนมันได้แยะขดมากกว่าเส้นกลมในความยาวทั้งท่อนสปริงเท่ากันครับ ทำให้สปริงทนทานกว่าในเงื่อนไขใช้งาน/วัสดุ ที่เทียบกันได้... เพราะยิ่งได้แยะขด ก็แปลว่าใช้เส้นสปริงยาวกว่า เนื้อโลหะมันเลยเฉลี่ยรับแรงได้มากกว่าทำนองมีตัวหารแยะกว่าในโหลดเท่ากันครับ...

แล้วในปืนบางแบบมีเนื้อที่สปริงสั้นๆ หากใช้สปริงแผ่นแบน ก็ทำให้มีระยะยุบ/ยืดได้ยาวกว่าแบบเส้นกลมฯ... ตรงนี้ก็ทำให้ออกแบบง่ายกว่าเดิม เช่นมีช่วงชักยาวขึ้นทำให้มีช่วงสลัดปลอกได้ยาวกว่าเดิม ลดความเสี่ยงปลอกโดนหน้าลูกเลื่อนหนีบติดกับช่องคายปลอกไงครับ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 06:44:03 PM »

สปริงเส้นแบนจะได้กำลังดีกว่าเส้นกลมด้วยครับ เพราะความที่เป็นเส้นแบน ตอนชุบแข็งจะทำให้เป็นสปริงได้ตลอดทั้งเส้น
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 07:21:31 PM »

ขอบคุณคุณ "นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง" และท่านผู้การสุพินท์ ครับ เข้าใจแล้วครับว่าทำไมรุ่นใหม่ๆมักจะใช้สปริงแบบเส้นแบนครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:42:58 PM »

ขอถามต่อยอด
แล้วสปริงแบบเส้นเล็ก ๆ เป็นเกลียว
เทียบกับแบบที่ว่ามา  มีข้อดีข้อด้อย อย่างไร ครับ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:48:07 AM »

ที่ผู้การใช้คำว่า "ตอนชุบแข็งจะทำให้เป็นสปริงได้ตลอดทั้งเส้น" นั้น หมายความว่า การอบชุบเข้าถึงเนื้อใน ไม่ใช่แค่ผิวครับ  สปริงเส้นแบน กับสปริงที่ใช้ลวดเส้นเล็กๆ ฟั่นเป็นเกลียว  มีข้อดีที่จุดเดียวกันนี้ครับ

เมื่อทำเนื้อโลหะได้ดีกว่าเช่นนี้  สปริงแบนและสปริงฟั่นก็จะใช้งานได้ทนนานกว่าแบบเส้นเดี่ยวครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:54:12 AM »

บวกทุกท่าน ไปท่านละ ๑ แต้มครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 12:02:42 AM »

ขออนุญาตถามต่อครับ... รีคอยส์สปริงที่เป็นแบบสองชั้นกับแบบเส้นเดียว... การทำงานและปะสิทธิภาพในการใช้งานแตกต่างกันมากน้อยเพียงใดครับ... ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:04:08 AM »

ขออนุญาตถามต่อครับ... รีคอยส์สปริงที่เป็นแบบสองชั้นกับแบบเส้นเดียว... การทำงานและปะสิทธิภาพในการใช้งานแตกต่างกันมากน้อยเพียงใดครับ... ไหว้

แบบเส้นเดียว ถ้าหักก็ต้องหยุดยิง
แบบควั่น ถ้าหักไปเส้นหนึ่ง ก็ยังพอจะยิงต่อไปได้  บางโอกาสการยิงได้อีก 1 มันหมายถึงทางเลือกว่าจะนอนกลับบ้าน หรือเดินกลับบ้าน
g21
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 11:08:26 AM »

หดตัวได้ดีกว่า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:58:45 PM »

แบบเส้นเดียว ถ้าหักก็ต้องหยุดยิง
แบบควั่น ถ้าหักไปเส้นหนึ่ง ก็ยังพอจะยิงต่อไปได้  บางโอกาสการยิงได้อีก 1 มันหมายถึงทางเลือกว่าจะนอนกลับบ้าน หรือเดินกลับบ้าน

ขอบพระคุณมากครับ... กระจ่างเลยครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:43:33 PM »

คลายข้อสงสัยแล้ว
ขอบพระคุณ อ.ผณิศวรและ อ.ท่านผู้การ ครับ  ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 04:11:36 AM »

คำนี้ผมเองก็สับสน
จากพจนานุกรมราชบัณฑิต on-line

ขวั้น   (ถิ่น-อีสาน, ปักษ์ใต้) น. หัวขั้ว เช่น และผูกเป็นขวั้นแขวนวง (สมุทรโฆษ).
ควั่น   น. ที่ต่อขั้วผลไม้หรือดอกที่เป็นรอยรอบเช่นที่ก้านผลขนุนหรือทุเรียนเป็นต้น.
        ก. ทําให้เป็นรอยด้วยคมมีดโดยรอบ.
        ว. เรียกอ้อยที่ควั่นให้ขาดออกเป็นข้อ ๆ ว่า อ้อยควั่น.
ฟั่น ๑   ก. คลึงสิ่งเป็นเส้นหลายเส้นให้เข้าเกลียวกัน เช่น ฟั่นด้าย,
        นำป่านหรือปอเป็นต้นมาตีเกลียวให้เป็นเชือก เรียกว่า ฟั่นเชือก,
        คลึงขี้ผึ้งที่มีไส้อยู่ภายในให้เป็นเล่มเทียน เรียกว่า ฟั่นเทียน.

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:21:03 AM »

งั้นถามต่อครับ ในปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติ โดยเฉพาะแบบ 1911 หรือแบบอื่น

สปริงที่มีแท่งแกนไกด์รอด   กับแบบที่ไม่มีแท่งแกนไกด์รอด  แบบไหนดีกว่าครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:18:25 AM »

งั้นถามต่อครับ ในปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติ โดยเฉพาะแบบ 1911 หรือแบบอื่น

สปริงที่มีแท่งแกนไกด์รอด   กับแบบที่ไม่มีแท่งแกนไกด์รอด  แบบไหนดีกว่าครับ

ไกด์รอดยาวมีประสิทธิภาพดีกว่า เพราะคุมสปริงไว้รอบ ๆ ตัวไกด์รอดเอง ไม่แอ่นลงไปเสียดสีกับโครงปืน หรือโก่งขึ้นไปค้ำลำกล้อง
ส่วนไกด์รอดสั้น ก็มีส่วนดีที่น้ำหนักเบากว่า  และเวลาที่เหลือแขนใช้งานข้างเดียว ก็ยังพอจะขึ้นลำปืนได้ง่ายกว่าไกด์รอดยาว ซึ่งคอยจะยื่นออกไปค้ำเวลากดปืนกับขอบโต๊ะหรือมุมเสา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์