๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:26:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราซือปลอกกระสุนจากต่างประเทศเข้ามาได้ใหมครับ  (อ่าน 2450 ครั้ง)
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:38:33 AM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์สุพินท์ขออนุญาตเรียกอาจารย์นะครับผมติดตามและชื่นชมผลงานของท่านมานานแล้วได้ความรู้ดีมากครับ
สรุปว่าเราอัดกระสุนใช้กับปืนของเราได้โดยต้องได้รับอนุญาติใช่หรือเปล่าครับ การขออนุญาติต้องมีกล่องบรรจุกระดาษหนัก 4.5กก.ด้วยหรือเปล่าครับ
และการเอาปลอกกระสุนเปล่าๆไม่มีดินขับและไพรเมอร์ใส่กระเป๋ากลับมาจากต่างปรเทศผิดหรือเปล่าครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:55:45 AM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์สุพินท์ขออนุญาตเรียกอาจารย์นะครับผมติดตามและชื่นชมผลงานของท่านมานานแล้วได้ความรู้ดีมากครับ
สรุปว่าเราอัดกระสุนใช้กับปืนของเราได้โดยต้องได้รับอนุญาติใช่หรือเปล่าครับ การขออนุญาติต้องมีกล่องบรรจุกระดาษหนัก 4.5กก.ด้วยหรือเปล่าครับ
และการเอาปลอกกระสุนเปล่าๆไม่มีดินขับและไพรเมอร์ใส่กระเป๋ากลับมาจากต่างปรเทศผิดหรือเปล่าครับ

การอัดเพื่อใช้ส่วนตัว ต้องมีใบอนุญาตจากนายทะเบียน (มท.) แต่ยังไม่เคยมีใครขอ
การอัดเพื่อการค้า  ต้องขอใบอนุญาตจากกรมการอุตสาหกรรมทหาร  ออกแล้ว 5 ใบ และที่ผ่านมา ออกยาก ขั้นตอนกับรายละเอียดมาก แต่ไม่มีเงินใต้โต๊ะ
การมีเครื่องอัด ปลอก และหัวกระสุน   ป.4 ที่มีอยู่ น่าจะคุ้มครองได้
ไพรเมอร์ เป็นวัสดุอันตราย ต้องขอใบอนุญาตพิเศษ แต่ส่งทางเครื่องบินได้ (จำกัดน้ำหนัก)
ปลอกกระสุนเปล่า  ใบอนุญาตออกง่ายกว่า  ถ้าไม่มากนักคล้ายกับเป็นสินค้าตัวอย่าง UPS ใน ตปท.ก็ส่งให้โดยไม่ขอดูใบอนุญาต แต่ US Post ไม่ยอมเด็ดขาด
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 01:55:35 PM »

ขอบพระคุณอย่าสูงครับท่านอาจารย์สุพินท์
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 05:31:31 PM »

ถ้าเราเป็นพวกนักยิงปืน ที่ต้องซ้อมมากๆ จะอัดกระสุนไว้ใช้เองคุ้มค่าไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:16:34 PM »

ถ้าเราเป็นพวกนักยิงปืน ที่ต้องซ้อมมากๆ จะอัดกระสุนไว้ใช้เองคุ้มค่าไหมครับ

ไม่คุ้มหรอกครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 12:55:28 AM »

มาตรา ๒๓  ใบอนุญาตสำหรับอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน ตามความในส่วนนี้  จะออกได้แต่ตามประเภทและมีกำหนดอายุ ดังต่อไปนี้
(๑) ใบอนุญาตให้ทำ ให้ออกได้เฉพาะสำหรับทำดินปืนมีควันสำหรับใช้เอง  และเฉพาะผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนซึ่งใช้ดินปืนมีควัน มีอายุตลอดเวลาที่ผู้นั้นมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนนั้นอยู่

ถ้าดูจากมาตรานี้  อนุญาตเฉพาะให้ตำดินปืนใช้เองนะครับ  ไม่ทราบว่ามีแก้ไขกฎหมายข้อนี้หรือยัง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 09:45:18 AM »

มาตรา ๒๓  ใบอนุญาตสำหรับอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน ตามความในส่วนนี้  จะออกได้แต่ตามประเภทและมีกำหนดอายุ ดังต่อไปนี้
(๑) ใบอนุญาตให้ทำ ให้ออกได้เฉพาะสำหรับทำดินปืนมีควันสำหรับใช้เอง  และเฉพาะผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนซึ่งใช้ดินปืนมีควัน มีอายุตลอดเวลาที่ผู้นั้นมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนนั้นอยู่

ถ้าดูจากมาตรานี้  อนุญาตเฉพาะให้ตำดินปืนใช้เองนะครับ  ไม่ทราบว่ามีแก้ไขกฎหมายข้อนี้หรือยัง

มีแก้ไขให้ออกใบอนุญาตผลิตกระสุนปืนได้เฉพาะการค้า ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 17 ครับ
ซึ่งจะไปซ้่ำซ้อนกับ พ.ร.บ.โรงงานผลิตอาวุธของเอกชน พ.ศ.2550 (ก่อนหน้า พ.ร.บ.ฉบับนี้จะเป็น ปร.37)   ไม่ทราบว่าออกมาเพื่ออะไรเหมือนกัน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์