๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:23:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราซือปลอกกระสุนจากต่างประเทศเข้ามาได้ใหมครับ  (อ่าน 2448 ครั้ง)
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:39:55 AM »

คือปืนบางกระบอกที่เรามีสะสมไว้ในครอบครองอย่างถูกต้องหากระสุนในประเทศไม่ได้แล้วแต่เผอิญไปเจอปลอกกระสุนที่ต่างประเทศเกิดอยากได้เอามมาเก็บไว้ดูคู่กับปืน เราจะนำเข้ามาได้หรือไม่ครับ
saekung191
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:49:24 PM »

ตามที่ผมเข้าใจถ้าผิด ขออภัยครับ
นำเข้าเองไม่ได้ครับ ผิดกฎหมายครับ
คงต้องให้ร้านสั่งให้
 ไหว้
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 03:03:52 PM »

ก็ให้ร้านสั่งให้ทั้งนัดเลยครับ ถ้ามันยังมีขาย แต่อาจแพงหน่อย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:20:25 AM »

"เครื่องกระสุนปืน"  หมายความรวมตลอดถึงกระสุนโดด กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ทั้งชนิดที่มีหรือไม่มีกรดแก๊ส  เชื้อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุน ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ที่มีคุณสมบัติคล้ายคลึงกัน หรือเครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน

"เครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน" มีฎีกาตีความว่าหมายถึง "ส่วนประกอบปลีกย่อยต่างๆ" ที่จะประกอบกันเข้าเป็นกระสุนปืนได้   (มีความเห็นแย้งเสียงส่่วนน้อยของท่านศาสตราจารย์จิตติ ติงศภัทิย์ ว่าหมายถึง "เครื่องอัดกระสุน")

เมื่อถือการตีความตามนี้ ปลอกกระสุน จึงมีสถานะเป็นกระสุนเต็มสภาพครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 05:06:50 PM »

ไหว้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 02:40:21 PM »

ไหว้ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเคยสอบถามให้ทางร้านสั่งให้ทั้งนัดแต่ทางร้านขอให้สั่งครั้งละมากๆเป็นหมื่นนัด ผมไม่มีเงินครับ และบางร้านก็บอกว่ามันติดขัดเรื่องขออนุญาตนำเข้า มาเห็นมีขายตามออนไลน์จะซื้อให้ทางผู้ขายส่งมาก็ผิดกฏหมาย
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 04:20:46 PM »

ซื้อแต่ปลอก จะอัดเองหรืองัยครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:01:44 AM »

ซื้อแต่ปลอก จะอัดเองหรืองัยครับ
อุ๊ย...อัดเองมันผิดกฏหมายนะครับ..อย่าลากตารางมาครอบหัวผมสิ Wink  Lips Sealed
อัดเองเท่าที่ฟังมามันไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับและผมก็ไม่มีความรู้และอุปกรณ์เลยครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:04:51 AM »

"เครื่องกระสุนปืน"  หมายความรวมตลอดถึงกระสุนโดด กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ทั้งชนิดที่มีหรือไม่มีกรดแก๊ส  เชื้อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุน ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ที่มีคุณสมบัติคล้ายคลึงกัน หรือเครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน

"เครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน" มีฎีกาตีความว่าหมายถึง "ส่วนประกอบปลีกย่อยต่างๆ" ที่จะประกอบกันเข้าเป็นกระสุนปืนได้   (มีความเห็นแย้งเสียงส่่วนน้อยของท่านศาสตราจารย์จิตติ ติงศภัทิย์ ว่าหมายถึง "เครื่องอัดกระสุน")

เมื่อถือการตีความตามนี้ ปลอกกระสุน จึงมีสถานะเป็นกระสุนเต็มสภาพครับ

ถ้าขออนุญาตซื้อกระสุนจากต่างประเทศเลยจะได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ได้กี่นัด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 05:31:36 PM »

ไหว้ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเคยสอบถามให้ทางร้านสั่งให้ทั้งนัดแต่ทางร้านขอให้สั่งครั้งละมากๆเป็นหมื่นนัด ผมไม่มีเงินครับ และบางร้านก็บอกว่ามันติดขัดเรื่องขออนุญาตนำเข้า มาเห็นมีขายตามออนไลน์จะซื้อให้ทางผู้ขายส่งมาก็ผิดกฏหมาย

ลองรวมๆกันหลายๆคนสิครับ...

เราคงไม่ได้มีปืนคาลิเบอร์นั้นๆแค่คนเดียวในประเทศหรอกครับ... Cheesy
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:14:02 PM »

อุ๊ย...อัดเองมันผิดกฏหมายนะครับ..อย่าลากตารางมาครอบหัวผมสิ Wink  Lips Sealed
อัดเองเท่าที่ฟังมามันไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับและผมก็ไม่มีความรู้และอุปกรณ์เลยครับ

ผิดกฎหมายอะไร  มาตราไหนครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:45:27 PM »

ผิดกฎหมายอะไร  มาตราไหนครับ

แบบนี้ต้องมีแง่กฏหมายน่ารู้สำหรับชาวปืนแน่ๆ เลยครับ... ขออนุญาตรอรับความรู้ครับ... ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 09:07:48 AM »

คือกฎหมายไม่ได้ห้าม "ทำ" แต่ควบคุมไว้เท่านั้น  ว่าทำได้ต่อเมื่อได้รับใบอนุญาต
ข้อกฎหมายนี้อยู่ในมาตรา ๗

"มาตรา ๗  ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่"

และใบอนุญาตให้ "ทำ" ก็ออกได้ตามกฎกระทรวง พ.ศ.๒๔๙๐ ที่แก้ไขตามกฎกระทรวงฉบับที่ ๑๗ (พ.ศ.๒๕๕๐)
   ข้อ ๑  บุคคลใดประสงค์จะทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนตามมาตรา ๗ หรือมีอาวุธปืนไว้เพื่อเก็บตามมาตรา ๑๑ หรือมีและใช้ชั่วคราวซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนตามมาตรา ๑๘ ให้ยื่นคำขอรับใบอนุญาตตามแบบ ป.๑ ท้ายกฎนี้ ต่อนายทะเบียนท้องที่
   ในการออกใบอนุญาตให้สั่ง หรือ นำเข้า สำหรับจังหวัดพระนครและจังหวัดธนบุรี ให้นายทะเบียนท้องที่พิจารณาเสนอความเห็นและขออนุมัติต่อนายทะเบียนใหญ่ ในจังหวัดอื่นให้นายทะเบียนท้องที่พิจารณาเสนอความเห็นและขออนุมัติต่อนายทะเบียนประจำจังหวัด
   ใบอนุญาตให้ทำ ให้ออกตามแบบ ป.๕ ท้ายกฎนี้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 09:21:33 AM »

ดังนัั้นความผิดจึงเกิดขึ้นต่อเมื่อพบว่ามีการ "ทำ" เครื่องกระสุนปืน
ปัญหาต่อไปก็คือ  การมีเครื่องสำหรับ "ทำกระสุนปืน" ทั้งหลาย  เป็นความผิดตามกฎหมายหรือไม่
ประเด็นนี้ กฎหมายบัญญัติไว้ในมาตรา ๘ "ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"
แปลว่า  ถ้ามีใบ ป.๔ แล้วก็มีเครื่องกระสุนปืน ที่ใช้กับปืนที่ตัวเองมีใบ ป.๔ ได้

โปรดสังเกตว่า กฎหมายไม่ได้เขียนว่า "กระสุนปืน" แต่ใช้คำว่าเครื่องกระสุนปืน  ซึ่งก็มีความหมายตามที่อาจารย์ผณิศวร นำมาให้ดูแล้วว่าหมายถึง "เครื่องกระสุนปืน"  หมายความรวมตลอดถึงกระสุนโดด   กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ทั้งชนิดที่มีหรือไม่มีกรดแก๊ส เชื้อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุนลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ที่มีคุณสมบัติคล้ายคลึงกัน หรือเครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน
และกฎกระทรวงก็ไม่บอกว่าการมีเครื่องกระสุนปืนต้องมี ป.๔ ลองอ่านดู

"ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนไว้เพื่อเก็บ ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนชั่วคราว ให้ออกตามแบบ ป.๔ ท้ายกฎนี้"

แบบนี้ จะแปลออกมาได้หรือไม่ว่า การมี "เครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน" สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้  ไม่จำเป็นต้องขออนุญาตเพิ่มอีก

แต่อย่าเพิ่งดีใจ  มันยังเป็นสีเทา ๆ อยู่
เพราะการสั่ง หรือการซื้อ "เครื่องกระสุนปืน" ก็ยังต้องใช้ใบอนุญาต

ใบอนุญาตให้สั่งหรือนำเข้า ให้ออกตามแบบ ป.๒ ท้ายกฎนี้
   ใบอนุญาตให้ซื้อ ให้ออกตามแบบ ป.๓ ท้ายกฎนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2014, 09:24:47 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 10:46:33 AM »

อยากเปิดสนามยิงปืนเองครับ จำหน่ายกระสุน เป้า เก็บค่าใช้สนาม ที่ทางก็พอมีอยู่ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์