๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:42:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมสั่งชิ้นนี้จากต่างประเทศเข้ามา จะผิดไหมครับ  (อ่าน 3203 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:30:06 PM »

เครื่องมือตรวจการณ์ทางทหาร ชนิดมองเห็นภาพได้ทั้งในเวลากลางวันและกลางคืน  น่ะกฎหมายห้าม
แต่ที่ไม่ใช่ทางทหารอย่างพวกกล้องวงจรปิดเพื่อการรักษาความปลอดภัยก็มี ไม่น่าจะผิด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:12:41 PM »

โครงปืนเป็นชิ้นส่วนควบคุม ต้องขออนุญาตนำเข้า  มีขั้นตอนกระบวนการเหมือนขอนำเข้าปืนพกสั้น
บุคคลขอนำเข้าเองต้องให้มท.๑อนุญาต  ถ้าเข้ามาโดยผ่านร้านปืน ร้านปืนก็ต้องใช้โควต้าของร้าน เสมือนนำเข้าปืนหนึ่งกระบอก

คำถามคือ ทำไมต้องสั่งโครงปืนเข้ามา ของเดิมชำรุดหรืออย่างไร

ถ้าของเดิมชำรุด และร้านตัวแทนเป็นธุระรับผิดชอบในการประสานกับโรงงานผู้ผลิด ให้โรงงานตอบรับมาว่าให้ส่งกลับไปตรวจสอบ-ซ่อม
ก็จะสามารถขออนุญาตต่อนายทะเบียนฯ ส่งชิ้นส่วนที่มีปัญหากลับโรงงาน
แต่ส่งไปดุ่ยๆไม่ได้เพราะต้องนำกลับมา นายทะเบียนฯต้องมีหนังสือแจ้งอธิบดีกรมศุลกากร
เจ้าของปืนก็ไปแสดงชิ้นส่วนที่จะส่งออกไปต่อนายท่าศุลกากร โดยทำเอกสารใบขนแบบสุทธินำกลับ
..... เวลาโครงปืนส่งกลับเข้ามาจะได้มีเอกสารแสดงในการนำเข้า 
และหากมีสิ่งต้องแก้ไขเช่นเลขโครงปืนก็ไปแจ้งดำเนินการกับนายทะเบียนฯต่อไปครับ

โครงปืนไม่ใช่ชิ้นส่วนสำคัญตามกฎหมายไทยครับ
แต่เป็นชิ้นส่วนสำคัญตามกฎหมายของประเทศที่มีโรงงานผลิตอาวุธทุกประเทศ
ตามปกติจะเป็นชิ้นส่วนที่ไม่มีการจำหน่าย  ยกเว้นส่งของเดิมที่ชำรุดไปให้ หรือตัดโครงปืนบริเวณที่มีหมายเลขส่งกลับไป ถึงจะขายให้โดยตอกหมายเลขเดิมส่งกลับมา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:16:19 PM »

โครงปืนเป็นชิ้นส่วนควบคุม ต้องขออนุญาตนำเข้า  มีขั้นตอนกระบวนการเหมือนขอนำเข้าปืนพกสั้น
บุคคลขอนำเข้าเองต้องให้มท.๑อนุญาต  ถ้าเข้ามาโดยผ่านร้านปืน ร้านปืนก็ต้องใช้โควต้าของร้าน เสมือนนำเข้าปืนหนึ่งกระบอก

คำถามคือ ทำไมต้องสั่งโครงปืนเข้ามา ของเดิมชำรุดหรืออย่างไร

ถ้าของเดิมชำรุด และร้านตัวแทนเป็นธุระรับผิดชอบในการประสานกับโรงงานผู้ผลิด ให้โรงงานตอบรับมาว่าให้ส่งกลับไปตรวจสอบ-ซ่อม
ก็จะสามารถขออนุญาตต่อนายทะเบียนฯ ส่งชิ้นส่วนที่มีปัญหากลับโรงงาน
แต่ส่งไปดุ่ยๆไม่ได้เพราะต้องนำกลับมา นายทะเบียนฯต้องมีหนังสือแจ้งอธิบดีกรมศุลกากร
เจ้าของปืนก็ไปแสดงชิ้นส่วนที่จะส่งออกไปต่อนายท่าศุลกากร โดยทำเอกสารใบขนแบบสุทธินำกลับ
..... เวลาโครงปืนส่งกลับเข้ามาจะได้มีเอกสารแสดงในการนำเข้า 
และหากมีสิ่งต้องแก้ไขเช่นเลขโครงปืนก็ไปแจ้งดำเนินการกับนายทะเบียนฯต่อไปครับ

โครงปืนไม่ใช่ชิ้นส่วนสำคัญตามกฎหมายไทยครับ
แต่เป็นชิ้นส่วนสำคัญตามกฎหมายของประเทศที่มีโรงงานผลิตอาวุธทุกประเทศ
ตามปกติจะเป็นชิ้นส่วนที่ไม่มีการจำหน่าย  ยกเว้นส่งของเดิมที่ชำรุดไปให้ หรือตัดโครงปืนบริเวณที่มีหมายเลขส่งกลับไป ถึงจะขายให้โดยตอกหมายเลขเดิมส่งกลับมา

Grin ขอบคุณท่านผู้การที่กรุณาแก้ไขและเพิ่มเติมให้ครับ  ไหว้
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:33:28 PM »

ขอบคุณท่านผู้การและคุณธำรงมากครับสำหรับรายละเอียด  ไหว้

เห็นเขาเอารูปมาโพสในเว็บของเขาเอง (Grand Power)และเขียนว่า Call for pricing จึงคิดว่าเขาน่าจะขาย

ผมคงต้องลองถามทางบริษัทดูก่อนครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:38:25 PM »

ขอบคุณท่านผู้การและคุณธำรงมากครับสำหรับรายละเอียด  ไหว้

เห็นเขาเอารูปมาโพสในเว็บของเขาเอง (Grand Power)และเขียนว่า Call for pricing จึงคิดว่าเขาน่าจะขาย

ผมคงต้องลองถามทางบริษัทดูก่อนครับ  ไหว้ ไหว้

การขายชิ้นส่วนที่มีหมายเลข ทำให้ควบคุมยากครับ
อย่างเช่นแชสซีรถยนต์ ก็เป็นชิ้นเดียวที่ไม่มีขายเป็นอะไหล่
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:37:25 PM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ ผมก็กลัวว่าจะติดปัญหาเรื่องเลขประจำปืนครับ ไหว้ ไหว้

ผมลองอีเมลไปถามทางบริษัทดูแล้ว ถ้าเขาตอบกลับมาจะแจ้งผลครับ  ไหว้ ไหว้

แต่ขอชมทาง Grand Power มาณ.ที่นี้ด้วยเลยนะครับ

ผมขอติดต่อซื้ออะไหล่รีคอยล์สปริงและโกร่งไก(ดึงบ่อยๆ บริษัทแจ้งว่าไม่เป็นไร แต่ใจเราเองก็ยังหวั่นๆ)

ปรากฎว่าทางบริษัทส่งให้ฟรีเลยครับ  หลงรัก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 05:25:38 PM »

ได้คำตอบมาแล้ว ทางบริษัทขายให้ครับ แต่เฟรมแบบใหม่เข้ากับปืนรุ่นเก่าของผมไม่ได้  ไหว้

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 07:07:26 PM »

ได้คำตอบมาแล้ว ทางบริษัทขายให้ครับ แต่เฟรมแบบใหม่เข้ากับปืนรุ่นเก่าของผมไม่ได้  ไหว้
ช่วงบนของรุ่นเก่าที่ยกโกร่งไกถอด กับรุ่นใหม่ที่ปลดสไลด์เหมือนpx4มันต่างกันยังงัยบ้างครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 07:57:55 PM »

ช่วงบนของรุ่นเก่าที่ยกโกร่งไกถอด กับรุ่นใหม่ที่ปลดสไลด์เหมือนpx4มันต่างกันยังงัยบ้างครับ

ส่วนของรางสไลด์รุ่นไม่ถอดโกร่งไกน่าจะสั้นกว่าครับ ผมดูจาก diagram ครับ ไหว้

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:01:52 PM »

อย่างนี้ muzzel brake จะสั่งเข้ามาใช้เองได้ไหม๊ครับ ...  Grin
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 07:07:27 PM »

น้องใหม่ขอถามเพิ่มเติมครับ พวกstockของ10/22จะสั่งเข้ามาได้ไหมครับ เห็นทางebayสวยๆหลายตัว ราคาก็น่าจะถอยมาได้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องจะต้องขออนุญาตหรือเปล่า

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 09:41:48 PM »

อย่างนี้ muzzel brake จะสั่งเข้ามาใช้เองได้ไหม๊ครับ ...  Grin

ไม่ต้องสั่งก้ได้สินค้่า OTOP มีขาย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 11:18:30 PM »

น้องใหม่ขอถามเพิ่มเติมครับ พวกstockของ10/22จะสั่งเข้ามาได้ไหมครับ เห็นทางebayสวยๆหลายตัว ราคาก็น่าจะถอยมาได้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องจะต้องขออนุญาตหรือเปล่า
สั่งได้แต่คนขายจะส่งหรือเปล่าจำได้ว่าของเกิน 100 $ คนขายเสียภาษีครับ เข้าบ้านเราก็โดนภาษีครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:58:16 AM »

พา 10/22 ไปเล่นรณยุทธเดี๋ยวก็รู้เองว่าหาได้ที่ไหนราคาไทยๆ เล่นปืนต้องอยู่ในสังคมเป็นๆแล้วจะได้เยอะ
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 01:11:37 PM »

ไม่ต้องสั่งก้ได้สินค้่า OTOP มีขาย
ขอบคุณครับ ...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์