๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:43:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมสั่งชิ้นนี้จากต่างประเทศเข้ามา จะผิดไหมครับ  (อ่าน 3198 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:11:17 AM »

จาก

อ้างถึง
ส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธปืนตามกฎหมายให้ถือเป็นอาวุธปืนด้วย เช่น

๑) ลำกล้อง
๒) เครื่องลูกเลื่อน หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลูกเลื่อน
๓) เครื่องลั่นไก หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลั่นไก
๔) เครื่องส่งกระสุน ซองกระสุน หรือส่วนประกอบสำคัญของสิ่งเหล่านี้ แต่พานท้ายปืน
สายสะพาย ไม้ประดับด้ามปืน ไม่ใช่อาวุธปืน

ผมอยากจะสั่งชิ้นส่วนนี้ ซึงมีแต่โครงโพลิเมอร์ ไม่มีส่วนของรางสไลด์ หรือชิ้นส่วนช่วยในการบรรจุกระสุน แบบนี้สามารถสั่งเข้ามาได้ไหมครับ ปืนผมตอกเลขที่สไลด์พอดีครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:41:09 AM »

โครงปืนเป็นชิ้นส่วนควบคุม ต้องขออนุญาตนำเข้า  มีขั้นตอนกระบวนการเหมือนขอนำเข้าปืนพกสั้น
บุคคลขอนำเข้าเองต้องให้มท.๑อนุญาต  ถ้าเข้ามาโดยผ่านร้านปืน ร้านปืนก็ต้องใช้โควต้าของร้าน เสมือนนำเข้าปืนหนึ่งกระบอก

คำถามคือ ทำไมต้องสั่งโครงปืนเข้ามา ของเดิมชำรุดหรืออย่างไร

ถ้าของเดิมชำรุด และร้านตัวแทนเป็นธุระรับผิดชอบในการประสานกับโรงงานผู้ผลิด ให้โรงงานตอบรับมาว่าให้ส่งกลับไปตรวจสอบ-ซ่อม
ก็จะสามารถขออนุญาตต่อนายทะเบียนฯ ส่งชิ้นส่วนที่มีปัญหากลับโรงงาน
แต่ส่งไปดุ่ยๆไม่ได้เพราะต้องนำกลับมา นายทะเบียนฯต้องมีหนังสือแจ้งอธิบดีกรมศุลกากร
เจ้าของปืนก็ไปแสดงชิ้นส่วนที่จะส่งออกไปต่อนายท่าศุลกากร โดยทำเอกสารใบขนแบบสุทธินำกลับ
..... เวลาโครงปืนส่งกลับเข้ามาจะได้มีเอกสารแสดงในการนำเข้า 
และหากมีสิ่งต้องแก้ไขเช่นเลขโครงปืนก็ไปแจ้งดำเนินการกับนายทะเบียนฯต่อไปครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:12:45 AM »

โครงปืนเป็นชิ้นส่วนควบคุม ต้องขออนุญาตนำเข้า  มีขั้นตอนกระบวนการเหมือนขอนำเข้าปืนพกสั้น
บุคคลขอนำเข้าเองต้องให้มท.๑อนุญาต  ถ้าเข้ามาโดยผ่านร้านปืน ร้านปืนก็ต้องใช้โควต้าของร้าน เสมือนนำเข้าปืนหนึ่งกระบอก

คำถามคือ ทำไมต้องสั่งโครงปืนเข้ามา ของเดิมชำรุดหรืออย่างไร

ถ้าของเดิมชำรุด และร้านตัวแทนเป็นธุระรับผิดชอบในการประสานกับโรงงานผู้ผลิด ให้โรงงานตอบรับมาว่าให้ส่งกลับไปตรวจสอบ-ซ่อม
ก็จะสามารถขออนุญาตต่อนายทะเบียนฯ ส่งชิ้นส่วนที่มีปัญหากลับโรงงาน
แต่ส่งไปดุ่ยๆไม่ได้เพราะต้องนำกลับมา นายทะเบียนฯต้องมีหนังสือแจ้งอธิบดีกรมศุลกากร
เจ้าของปืนก็ไปแสดงชิ้นส่วนที่จะส่งออกไปต่อนายท่าศุลกากร โดยทำเอกสารใบขนแบบสุทธินำกลับ
..... เวลาโครงปืนส่งกลับเข้ามาจะได้มีเอกสารแสดงในการนำเข้า 
และหากมีสิ่งต้องแก้ไขเช่นเลขโครงปืนก็ไปแจ้งดำเนินการกับนายทะเบียนฯต่อไปครับ

ตัวนี้เป็นโครงปืนรุ่นใหม่กว่าครับ ถ้าเป็นรุ่นเก่าเวลาจะถอดสไลด์ต้องดึงโกร่งไกออกมาครับ แต่รุ่นใหม่ไม่ต้อง เลยคิดว่าจะเอามาสับเปลี่ยนกันเพื่อความสะดวก

แต่ถ้าต้องขออนุญาตคิดว่าจะต้องระงับไม่สั่งครับ  ไหว้

พอดีผมมองด้ามตัวนี้ว่ามันเหมือนกันด้ามพลาสติกของพวกปืนตระกูล 2011 เพราะไม่มีรางสไลด์อะไรเลยจะเป็นพลาสติกล้วนๆ แตกต่างกันเพียงแต่ว่าตัวนี้จะมีเพลตสลักเลขปืน จึงนำมาถามดูครับครับ  ไหว้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:20:49 AM »

ถ้าไม่มีเลข Serial # ก็ไม่ต่างจากด้าม STI ครับ  แต่ถ้ามี Serial # ก็ไม่ต่างจากปืน 1 กระบอก ตั้งแต่การซื้อในต่างประเทศแล้วครับคุณ Tanate(รักในหลวง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 11:04:33 AM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:22:59 AM »

ถ้าไม่มีเลข Serial # ก็ไม่ต่างจากด้าม STI ครับ  แต่ถ้ามี Serial # ก็ไม่ต่างจากปืน 1 กระบอก ตั้งแต่การซทื้อในต่างประเทศแล้วครับคุณ Tanate(รักในหลวง)

รับทราบครับ ขอบพระคุณครับ ไหว้

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:25:47 AM »

ไม่มีซับเฟรมมาด้วยสิครับ  เลขที่เซเรียลก็ไปตอกกับซับเฟรมเอา

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:03:45 PM »

ไม่มีซับเฟรมมาด้วยสิครับ  เลขที่เซเรียลก็ไปตอกกับซับเฟรมเอา

เลขซีเรียลตอกอยู่ใต้คางปืนครับสำหรับตัวนี้ จะให้เขาตอกที่อื่นคงไม่ได้ เพราะผมจะสั่งตรงกับโรงงานน่ะครับ  ไหว้

แต่ดูๆแล้วกลัวจะยุ่งยากคิดว่าไม่เสี่ยงดีกว่าครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:28:50 PM »

ชิ้นส่วนสำคัญของอาวุธปืนครับ ขออนุญาตนำเข้า และต้องขออนุญาตซื้อเหมือนกับปืนกระบอกหนึ่ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:54:04 PM »

ขออนุญาตใช้กระทู้ถามต่อนะครับ

ไม่ทราบว่ากล้องที่ใช้มองกลางคืนจัดเป็นยุทธภัณฑ์หรือเปล่าครับ และอนุญาตให้ประชาชนทั่วไปมีไว้ในครอบครองได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 01:27:23 PM »

ถ้ามันตอกเซเรียลไว้ตรงซับเฟรมก็คงไร้ปัญหา เพราะจะซื้อแต่เฟรมนอก

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 01:32:56 PM »

นอกประเด็นนิดหนึ่งครับ โครงปืนตระกูล Grand Power หรือเปล่าครับ คือจะถามว่าปืนยี่ห้อนี้ รุ่นใหม่ๆใช้วิธีถอดสไลด์ยังไงครับ
เห็นพี่ๆบอกว่ารุ่นใหม่ไม่ต้องดึงหรือบิดโกร่งไกกลงเหมือนเมื่อก่อนแล้วน่ะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 01:41:08 PM »

นอกประเด็นนิดหนึ่งครับ โครงปืนตระกูล Grand Power หรือเปล่าครับ คือจะถามว่าปืนยี่ห้อนี้ รุ่นใหม่ๆใช้วิธีถอดสไลด์ยังไงครับ
เห็นพี่ๆบอกว่ารุ่นใหม่ไม่ต้องดึงหรือบิดโกร่งไกกลงเหมือนเมื่อก่อนแล้วน่ะครับ

ใช่ครับ การถอดมันจะมีแผ่นเหล็กบล็อคสไลด์เอาไว้ เราก็เลื่อนลงค้างเอาไว้แล้วถอดสไลด์เหมือนเดิมครับ  ไหว้

ผมเลยอยากได้โครงตัวนี้มาใช้ครับ เพราะปกติผมติดไฟฉาย เวลาจะถอดสไลด์ก็ต้องถอดไฟฉายตาม ก็ไม่ได้ลำบากอะไร แต่อยากตามเทรนด์ครับ  Grin ไหว้

ลองดูนี่ครับ นาทีที่ 1.00 เป็นต้นไปครับ

https://www.youtube.com/watch?v=s85SDNln4lI

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 01:57:37 PM »

ชิ้นส่วนไหนที่ถอดออกไปแล้วปืนยังยิงได้ มีวงรอบปฏิบัติการได้เป็นปกติ ..... คงพอใช้เป็นเหตุผลไว้เถียงได้ว่าชิ้นส่วนนั้นไม่ใช่ชิ้นส่วนสำคัญที่ถููกควบคุมโดยพรบ.อาวุธปืนฯ  รวมทั้งกฎหมายของประเทศผู้ผลิต/ผู้ขายก็อาจไม่ได้ควบคุม

แต่เท่าที่ฟังมา อุปกรณ์ส่วนควบของอาวุธปืนที่มีมูลค่าเกิน U$100 ต้องมีใบอนุญาตค้า/นำเข้า ผู้ขายจึงจะขายให้ได้
และเมื่อมาถึงทางเรา ....... ประตูทางเข้า สำคัญก็คือศุลกากรครับ   
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:11:08 PM »

ไม่ทราบว่ากล้องที่ใช้มองกลางคืนจัดเป็นยุทธภัณฑ์หรือเปล่าครับ และอนุญาตให้ประชาชนทั่วไปมีไว้ในครอบครองได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

โดยรวมๆ....ในประกาศกระทรวงกลาโหมล่าสุดเมื่อ ๒๕๕๐ เรื่อง กำหนดยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาตตามพ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ พ.ศ. ๒๕๓๐

ระบุว่าต้องขออนุญาต........ในข้อ

๒.๑.๓.๑๖ เครื่องมือตรวจการณ์ทางทหาร ชนิดมองเห็นภาพได้ทั้งในเวลากลางวันและกลางคืน และดาวเทียมทางทหาร โดยไม่รวมถึงดาวเทียมที่จดทะเบียนกับสหประชาชาติ ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อการศึกษาวิจัยและเชิงพาณิชย์

ส่วนจะมีข้อยกเว้นว่า มีแบบไหนไม่ต้องขอฯ หรือขอฯได้แค่ไหน หรือไม่/อย่างไร   ต้องฟังผู้รู้ลึกละครับ  Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:25:24 PM »

ขอบคุณครับ

โดยรวมๆ....ในประกาศกระทรวงกลาโหมล่าสุดเมื่อ ๒๕๕๐ เรื่อง กำหนดยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาตตามพ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ พ.ศ. ๒๕๓๐

ระบุว่าต้องขออนุญาต........ในข้อ

๒.๑.๓.๑๖ เครื่องมือตรวจการณ์ทางทหาร ชนิดมองเห็นภาพได้ทั้งในเวลากลางวันและกลางคืน และดาวเทียมทางทหาร โดยไม่รวมถึงดาวเทียมที่จดทะเบียนกับสหประชาชาติ ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อการศึกษาวิจัยและเชิงพาณิชย์

ส่วนจะมีข้อยกเว้นว่า มีแบบไหนไม่ต้องขอฯ หรือขอฯได้แค่ไหน หรือไม่/อย่างไร   ต้องฟังผู้รู้ลึกละครับ  Grin

ขอบคุณครับพี่ เห็นในเวปเพื่อนบ้านเขาประกาศขายนะครับ เลยอยากรู้ว่าเราซื้อมาไว้จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ขออนุญาตเจ้าของภาพประกอบด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์