๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:25:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับพยาบาลอาสาเวทีแจ้งวัฒนะพกเสื้อเกราะติดรถ อยากทราบว่าโทษแรงมั้ยครับ  (อ่าน 6155 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 05:06:26 PM »

Superlene OK lah เดี๋ยวนี้สังเกตุตัวเองอย่างหนึ่งเริ่มเขียนผิดบ่อยบางทีสลับตำแหน่ง อายุ(เหลือ)น้อยก็อย่างนี้แหละ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 05:41:20 PM »

นึกออกแล้ว แบบนี้ต้องซื้อเป้สองใบแล้วเอาแผ่นเกราะมาใส่สะพายหน้าใบหลังใบแค่นี้ก็รอดเพราะไม่มีกฏหมายห้ามสะพายเป้สองใบ๕๕๕

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 05:58:19 PM »

Superlene OK lah เดี๋ยวนี้สังเกตุตัวเองอย่างหนึ่งเริ่มเขียนผิดบ่อยบางทีสลับตำแหน่ง อายุ(เหลือ)น้อยก็อย่างนี้แหละ

Superlene เป็นชื่อทางการค้าของ Polyamide ซึ่งเป็น Super nylon ประเภทหนึ่ง ไม่เหมาะทำเกราะกันกระสุน เหนียวไม่พอ และหนักด้วย
ตัวที่น่าใช้คือ Polyethylene แบบโมเลกุลหนัก ที่ใช้ทำอวัยวะเทียมหรือไหมเย็บแผลแบบเส้นเล็ก  ปตท.ก็ทำตัวนี้ขายอยู่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:36:08 AM »

Superlene เป็นชื่อทางการค้าของ Polyamide ซึ่งเป็น Super nylon ประเภทหนึ่ง ไม่เหมาะทำเกราะกันกระสุน เหนียวไม่พอ และหนักด้วย
ตัวที่น่าใช้คือ Polyethylene แบบโมเลกุลหนัก ที่ใช้ทำอวัยวะเทียมหรือไหมเย็บแผลแบบเส้นเล็ก  ปตท.ก็ทำตัวนี้ขายอยู่

ขออภัยนะครับพี่สุพินท์... ไหว้

พี่หมายถึง Polyethylene (PE) หรือ Polytetrafluoroethylene (PTFE) ครับ...

พอดีพวกวัสดุทางการแพทย์รุ่นใหม่ๆมันใช้ PTFE กันมากขึ้นเรื่อยๆไม่ว่า ไหมเย็บ หลอดเลือดเทียม หรือ วัสดุทดแทน/เสริมอวัยวะ ครับ... 
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 03:22:31 PM »

ขออภัยนะครับพี่สุพินท์... ไหว้

พี่หมายถึง Polyethylene (PE) หรือ Polytetrafluoroethylene (PTFE) ครับ...

พอดีพวกวัสดุทางการแพทย์รุ่นใหม่ๆมันใช้ PTFE กันมากขึ้นเรื่อยๆไม่ว่า ไหมเย็บ หลอดเลือดเทียม หรือ วัสดุทดแทน/เสริมอวัยวะ ครับ... 

หมายถึง UHMWPE ครับ
พอดีทางมหิดลเขาจับมือกับ ปตท.ทำเส้นใย UHMWPE ขึ้นมาเองในประเทศ แล้วเรียกผมไปช่วยหาวิธีขึ้นรูปทำเป็นแผ่นเกราะอ่อน  อาจารย์ที่คณะวิทย์ เป็นคนบอกผมว่า UHMWPE ใช้ทำอวัยวะเทียมด้วย ผมก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังเท่านั้นเอง  งานของผมคงจำกัดอยู่เฉพาะเรื่องเกราะกันกระสุน ไปไม่ถึงวัสดุทางการแพทย์หรอกครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 05:41:44 PM »

โอ้ว ไปกันระดับ UHMW กันแล้ว ถ้าอย่างนั้นเป็นไปได้ครับ... Cheesy
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 05:59:33 PM »

เขียงในความหมายของคอมเม๊นต์ก่อนหน้าของผม ผมหมายถึงเขียงที่ทำมาจากไม้มะขามนะครับ เกิดมีใครบ้าพลังทำเสื้อกั๊กแล้วยัดเขียงไม้มะขามนี้ใส่แล้วดันกั้นลูกกระสุนได้ รับรองไม้มะขามกลมๆอันนั้นเป็นยุทธภัณฑ์แน่นอน คริคริ Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 06:12:06 PM »

โอ้ว ไปกันระดับ UHMW กันแล้ว ถ้าอย่างนั้นเป็นไปได้ครับ... Cheesy

ขึ้นรูปเป็นแบบชิ้นแข็ง ๆ อย่างที่หมอจะยัดใส่หัวเข่าผม คงพอจะทำได้
แต่ทำเสื้อเกราะ คงจะอีกนานครับ เพราะเส้นใยลื่นมาก แค่เอามาพันใส่หลอดมันยังแน่นไม่เท่ากัน เรียงเป็นแผ่นไม่เรียบ นอกจากเทอะทะแล้วยังเสียกำลังต้านทานอีกด้วย
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:05:34 AM »

น่าจะแก้กฎหมาย การปกป้องชีวิตตนเองถือเป็นความชอบธรรมที่พึงกระทำได้  โดยไม่ทำร้ายผู้อื่น 
ขนาดใช้ปืนยิงคนตายเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินตามสมควรแก่เหตุยังกระทำได้

กฎหมายดีแล้วครับ... แก้ที่ตัวผู้บังคับใช้กฎหมายนั่นแหละ เพราะเป็นรากเหง้าต้นเหตุแห่งความทุกข์ระทม ความข้นแค้น ความขัดเคือง ความทุกข์ยากลำบากทั้งปวงทั้งสิ้นในแผ่นดินไทยครับ...

ปัญหาของแผ่นดินไทยทั้งแผ่นดินคือไม่สามารถบังคับใช้กฎหมายฯ... กลไกต่างๆ เลยบกพร่องรวนเรไปหมด...
ผมเห็นด้วยว่ากฎหมายดีอยู่แล้ว แต่คนที่มีหน้าที่บังคับใช้กฎหมายไม่มีมาตรฐาน  มีอคติ เอาความรู้สึกส่วนตัว เอาผลประโยชน์ส่วนตนเป็นที่ตั้ง และเป็นอย่างนี้มานานแสนนาน จนกระทั่งเหตุการณ์บานปลายใหญ่โตมาทุกวันนี้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:09:22 AM »

ไม่ต้องพูดถึงอดีตอันไกลโพ้น
ปัจจุบันนี้ แม้แค่เอาเด็กเข้าเรียนชั้นอนุบาล หรือชั้นประถม ในโรงเรียนดังๆ ต้องจ่ายใต้โต๊ะกันหลักหลายๆหมื่น มันถูกต้องแล้วหรือ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 11:11:17 AM โดย konklong » บันทึกการเข้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
SIRABHOP
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 12:58:46 PM »

เป็นเรื่องตะกวด กลั่นแกล้ง
เห็นใส่กันทั่วไปไม่จับ แม้ตะกวดก็ใส่ไม่ได้ เพราะยุทธภัณฑ์ต้องขออนุญาต อีกอย่างเสื้อประเภทนี้ไม่ใช่เสื้อเกราะตามความหมายของ พรบ.ยุทธฯ แต่กว่าจะไปถึงศาลและศาลยกฯ เหนื่อย ต้องเอาตะกวดขึ้นศาลด้วยถึงจะดี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:57:58 PM »

เป็นเรื่องตะกวด กลั่นแกล้ง
เห็นใส่กันทั่วไปไม่จับ แม้ตะกวดก็ใส่ไม่ได้ เพราะยุทธภัณฑ์ต้องขออนุญาต อีกอย่างเสื้อประเภทนี้ไม่ใช่เสื้อเกราะตามความหมายของ พรบ.ยุทธฯ แต่กว่าจะไปถึงศาลและศาลยกฯ เหนื่อย ต้องเอาตะกวดขึ้นศาลด้วยถึงจะดี
ตอนขึ้นศาลตำรวจต้องไปขึ้นด้วยครับ
แล้วจะจับไปทำไม
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 06:43:18 PM »

ขอเรียนถามพี่Yut64ในกระทู้นี้ก็แล้วกัน ออกตัวก่อนว่าอย่าโยงเกี่ยวกับการเมือง แค่อยากรู้ข้อเท็จจริงเท่านั้น เมื่อได้รู้แล้วก็ขอให้คำถามของผมตกไปตามกระทู้ เรื่องคือ
"น้สเซอร์ คปท.".น้านัส แจง ปีกเหินเวหาที่ได้รับจาก ทอ ถูกต้องตามคุณสมบัติและเงื่อนไขที่ ทอ ทุกประการ พุ่งเป้าปลัดกลาโหมสั่งให้ ทอ เรียกคืน ว่ามีระเบียบนี้หรือเไม่  ขอเสริมว่าตามข่าวบิ๊กแป๊ะ ไม่ได้สั่ง ทอ.เรียกคืน แต่ ทอ.โดย ผบ.อย. รายงานทางปลัดกลาโหมว่า กำลังหาช่องเรียกปีกคืน แต่ล่าสุด ผบ.ทอ.บอกว่าไม่มีระเบียบในการเรียกคืน"
ปีกรุ่นนี้ผมเห็นเพื่อนที่บ้านที่สอบเป็นนายตำรวจได้ติดกันตรึม  รวมทั้งนักการเมืองท้องถิ่นหรือแม้แต่ข้าราชการบางหน่วยงานก็ติด ไม่ทราบหลักเกณฑ์การขอทำยังไง ขออภัยล่วงหน้าจำได้ว่าเคยมีกระทู้ที่อธิบายเกี่ยวกับปีกตัวนี้มาก่อนแล้ว แต่ผมหาไม่เจอ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:15:02 PM »

ช่วยอุปการะงานต่างๆสม่ำเสมอเขาก็ให้เอง อิอิ เป็นขวัญกำลังใจ
กิติมศักดิก็แค่นั้น โดดเองมันกว่าเยอะ

ส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยกับกิตืมศักด์ประเภทนี้นะ มันไปคล้ายกับผู้ที่ได้มาด้วยควาลำบาก แล้วเอามาใช้เสริมบารมีซะอย่างนี้ อีกหน่อยเอาไปนอนป่าสักสองคืนคงแจกเสีอกันละมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 11:25:40 PM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์