๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 04:27:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับพยาบาลอาสาเวทีแจ้งวัฒนะพกเสื้อเกราะติดรถ อยากทราบว่าโทษแรงมั้ยครับ  (อ่าน 6164 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:16:07 PM »

แต่ถ้าเป็นเสื้อเกราะจริงผมว่าตำรวจต้องจับนะครับ ไม่งั้นก็เป็นการละเว้น ไม่เสมอภาค ที่บ้านเมืองเราเป็นอย่างนี้ก็เพราะความไม่เสมอภาค เลือกปฏิบัติ ตำรวจผู้จับกุุมไม่ได้มีหน้าที่พิสุจน์ว่าป้องกันกระสุนได้หรือไม่ได้

แต่ที่ เขียนป้ายเอาผู้ต้องหามาถ่ายรูป แล้วยืนเสนอหน้าเป็นผลงาน ทั้งประทวนทั้งสัญญาบัตร ตามที่ท่านธำรงโพสไว้ผมเห็นด้วย

ประเด็นตัวแดงนั้น....ตำรวจผู้จับกุมไม่มีหน้าที่พิสูจน์นั้นก็ใช่ครับ แต่อีกหน่วยของตำรวจคือ พฐ-พิสูจน์หลักฐานต้องแสดงหลักฐานให้ศาลเชื่อว่าเป็นยุทธภัณฑ์ฯ ...... ไม่เช่นนั้นของกลางก็กลายเป็นเสื้อกับเหล็กแผ่น ไม่เป็นความผิด ลงโทษไม่ได้ครับ  Grin
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:52:45 PM »

แต่ถ้าเป็นเสื้อเกราะจริงผมว่าตำรวจต้องจับนะครับ ไม่งั้นก็เป็นการละเว้น ไม่เสมอภาค ที่บ้านเมืองเราเป็นอย่างนี้ก็เพราะความไม่เสมอภาค เลือกปฏิบัติ ตำรวจผู้จับกุุมไม่ได้มีหน้าที่พิสุจน์ว่าป้องกันกระสุนได้หรือไม่ได้

แต่ที่ เขียนป้ายเอาผู้ต้องหามาถ่ายรูป แล้วยืนเสนอหน้าเป็นผลงาน ทั้งประทวนทั้งสัญญาบัตร ตามที่ท่านธำรงโพสไว้ผมเห็นด้วย

ประเด็นตัวแดงนั้น....ตำรวจผู้จับกุมไม่มีหน้าที่พิสูจน์นั้นก็ใช่ครับ แต่อีกหน่วยของตำรวจคือ พฐ-พิสูจน์หลักฐานต้องแสดงหลักฐานให้ศาลเชื่อว่าเป็นยุทธภัณฑ์ฯ ...... ไม่เช่นนั้นของกลางก็กลายเป็นเสื้อกับเหล็กแผ่น ไม่เป็นความผิด ลงโทษไม่ได้ครับ  Grin

ถ้า พฐ. เอา M16 ยิงก็จบ ทะลุก็ไม่เป็นเสื้อเกราะ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:08:27 AM »

แต่ถ้าเป็นเสื้อเกราะจริงผมว่าตำรวจต้องจับนะครับ
ไม่งั้นก็เป็นการละเว้น ไม่เสมอภาค

ที่บ้านเมืองเราเป็นอย่างนี้ก็เพราะความไม่เสมอภาค
เลือกปฏิบัติ ตำรวจผู้จับกุุมไม่ได้มีหน้าที่พิสุจน์ว่าป้องกันกระสุนได้หรือไม่ได้

แต่ที่ เขียนป้ายเอาผู้ต้องหามาถ่ายรูป
แล้วยืนเสนอหน้าเป็นผลงาน ทั้งประทวนทั้งสัญญาบัตร
ตามที่ท่านธำรงโพสไว้ผมเห็นด้วย

ประเด็นตัวแดงนั้น....ตำรวจผู้จับกุมไม่มีหน้าที่พิสูจน์นั้นก็ใช่ครับ
แต่อีกหน่วยของตำรวจคือ พฐ-พิสูจน์หลักฐาน
ต้องแสดงหลักฐานให้ศาลเชื่อว่าเป็นยุทธภัณฑ์ฯ ......
ไม่เช่นนั้นของกลางก็กลายเป็นเสื้อกับเหล็กแผ่น ไม่เป็นความผิด ลงโทษไม่ได้ครับ  Grin

ถ้า พฐ. เอา M16 ยิงก็จบ ทะลุก็ไม่เป็นเสื้อเกราะ

55555   ความเห็น ของ  "คนเสื้อแดง"   อย่างยาย  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเห็นว่า   "ไม่รอด"  ไม่พ้นจากคำจำกัดความว่า  ยุทธภัณฑ์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก
เพราะ   "เจตนา"  ต้องการทำให้  ขีปนภาพ หรือความสามารถ ของกระสุน ลดลง อ่ะฮา  กิ๊วก๊าว

พอไปถึงศาล  ท่าน  "ไม่ฟัง"  ร๊อกส์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยกเว้นเรื่องเดียว ที่ฟังแล้ว  "เข้าหู "  อ่ะ  ฮา   Grin Grin Angry

รถไฟความเร็วสูง  ต้องเป็นหนี้   " 50 ปี "  อ่ะ  ฮา   Grin Grin Grin

55555  ยังไม่จำเป็นสำหรับประเทศไทย  ทำถนนราดยางให้เสร็จ ก่อนเห๊อะ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:05:46 AM »

เห็นตามป้าbabara.ในประเด็นการเป็นยุทธภัณฑ์ เพราะประกาศกระทรวงกลาโหม เรื่อง กำหนดชนิดยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาต พ.ศ. ๒๕๕๑ กำหนดไว้กว้างมาก ด้วยคำว่า "เสื้อเกราะป้องกันกระสุน หรือป้องกันสะเก็ดระเบิด"  กับ "แผ่นป้องกัน หรือโล่ป้องกัน กระสุนและสะเก็ดระเบิด"

ถ้ามีหลักฐานแสดงต่อศาลให้ลึกถึง"เจตนา" ของพยาบาลอาสาท่านนี้ ที่มีบทกำหนดโทษในมาตรา ๔๒ จากการฝ่าผืนมาตรา ๑๕ วรรค ๑ ของพรบ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ พ.ศ. ๒๕๓๐ ที่บัญญัติให้......จำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินห้าหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ นั้น ........ ศาลท่านอาจพิพากษาลงโทษสถานเบาก็ได้ครับ  ไหว้
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:45:31 PM »

จากเว็บเพื่อนบ้าน ขำ ๆ ครับ  Grin : http://2013.gun.in.th/index.php?topic=22886.0

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:01:22 PM »

งั้นต้องเอาเสื้อแบบนี้มาใส่กันแล้วล่ะ
https://www.google.co.th/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C&espv=210&es_sm=93&tbm=isch&imgil=-PoEoVL9NOKbRM%253A%253Bhttps%253A%252F%252Fencrypted-tbn0.gstatic.com%252Fimages%253Fq%253Dtbn%253AANd9GcT6AWUSJHMHS9HNnjT3-YfG9dCd-JoH_1k3IeewYOF4-GHMFpLesQ%253B600%253B631%253BKiNf98KfdDrCcM%253Bhttp%25253A%25252F%25252Fjramulet.tarad.com%25252Fproduct.detail_268130_th_2041235&source=iu&usg=__Yk8QzbQDsaO-adDGmYed7WpjgA4%3D&sa=X&ei=VVchU96GGKetiAfmlIHYBQ&ved=0CC4Q9QEwAA#facrc=_&imgdii=_&imgrc=RId_a6BmKj6wtM%253A%3B9ime3oOmXGa2NM%3Bhttp%253A%252F%252Fwww.pralanna.com%252Fimg%252Fis%252F32_resize.jpg%3Bhttp%253A%252F%252Fwww.pralanna.com%252Fboardpage.php%253Ftopicid%253D22154%3B525%3B700

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 03:19:33 PM »

พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ ฯ เป็นกฎหมายของฝ่ายทหาร  ผู้ที่จะตรวจพิสูจน์ว่าเป็นยุทธภัณฑ์หรือไม่ก็คือ กองควบคุมยุทธภัณฑ์ กรมการอุตสาหกรรมทหาร
และต้องตรวจสอบตามมาตรฐานของ กมย.กห.กระสุนขั้นต่ำที่สุดคือ.22 Lr.40 เกรนที่ความเร็ว 1,050 ฟุต/วินาที  ถ้าป้องกันได้ก็เป็นยุทธภัณฑ์
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 04:23:42 PM »

ประเด็นตัวแดงนั้น....ตำรวจผู้จับกุมไม่มีหน้าที่พิสูจน์นั้นก็ใช่ครับ แต่อีกหน่วยของตำรวจคือ พฐ-พิสูจน์หลักฐานต้องแสดงหลักฐานให้ศาลเชื่อว่าเป็นยุทธภัณฑ์ฯ ...... ไม่เช่นนั้นของกลางก็กลายเป็นเสื้อกับเหล็กแผ่น ไม่เป็นความผิด ลงโทษไม่ได้ครับ  Grin

พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ ฯ เป็นกฎหมายของฝ่ายทหาร  ผู้ที่จะตรวจพิสูจน์ว่าเป็นยุทธภัณฑ์หรือไม่ก็คือ กองควบคุมยุทธภัณฑ์ กรมการอุตสาหกรรมทหาร
และต้องตรวจสอบตามมาตรฐานของ กมย.กห.กระสุนขั้นต่ำที่สุดคือ.22 Lr.40 เกรนที่ความเร็ว 1,050 ฟุต/วินาที  ถ้าป้องกันได้ก็เป็นยุทธภัณฑ์

ไหว้

ประเด็นคือเมื่อตำรวจเขาทำตามหน้าที่ ตามกฏหมาย อย่างถูกต้อง เราควรสนับสนุน ส่วนเรื่องผิดถูกก็ว่าไปตามพยานหลักฐาน ไม่ใช่แสดงความเห็นเลอะเทอะ
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 02:37:51 PM »

ถ้าทำตามหน้าที่ด้วยใจบริสุทธิกันจริงๆ ก็น่านับถือครับ แต่ที่ผ่านมา มันน่าแคลงใจเกือบทุกเรื่อง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 10:50:55 AM »

พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ ฯ เป็นกฎหมายของฝ่ายทหาร  ผู้ที่จะตรวจพิสูจน์ว่าเป็นยุทธภัณฑ์หรือไม่ก็คือ กองควบคุมยุทธภัณฑ์ กรมการอุตสาหกรรมทหาร
และต้องตรวจสอบตามมาตรฐานของ กมย.กห.กระสุนขั้นต่ำที่สุดคือ.22 Lr.40 เกรนที่ความเร็ว 1,050 ฟุต/วินาที  ถ้าป้องกันได้ก็เป็นยุทธภัณฑ์

อย่างนี้ขึ้นศาลโดนแน่ อยู่ที่อัยการแล้วแหละ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 11:14:39 PM »

ท่านผู้การพูดขำขำครั้งก่อนว่า อย่าแต่เสื้อเกราะเลย แค่เอาเขียงสับเนื้อยัดใส่เสื้อแล้วกระสุนยิงไม่เข้า เขียงนั้นก็ถือเป็นยุทธภัณฑ์เหมือนกัน  Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 02:55:41 AM »

พูดถึงเขียงนึกถึงเขียงทำจากซุปเปอร์เรนเลยนะว่างๆลองเอามาทำให้เป็นของผิดกฎหมายดูหน่อย
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 09:21:40 AM »

ถ้าเป็นเช่นนี้ หนังสือ หนาหนาเปียกนำก็เป็น ยุทธภัณฑ์ ได้  เศร้า

กม.ไทย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 11:41:41 AM »

ประเด็นตัวแดงนั้น....ตำรวจผู้จับกุมไม่มีหน้าที่พิสูจน์นั้นก็ใช่ครับ แต่อีกหน่วยของตำรวจคือ พฐ-พิสูจน์หลักฐานต้องแสดงหลักฐานให้ศาลเชื่อว่าเป็นยุทธภัณฑ์ฯ ...... ไม่เช่นนั้นของกลางก็กลายเป็นเสื้อกับเหล็กแผ่น ไม่เป็นความผิด ลงโทษไม่ได้ครับ  Grin

พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ ฯ เป็นกฎหมายของฝ่ายทหาร  ผู้ที่จะตรวจพิสูจน์ว่าเป็นยุทธภัณฑ์หรือไม่ก็คือ กองควบคุมยุทธภัณฑ์ กรมการอุตสาหกรรมทหาร
และต้องตรวจสอบตามมาตรฐานของ กมย.กห.กระสุนขั้นต่ำที่สุดคือ.22 Lr.40 เกรนที่ความเร็ว 1,050 ฟุต/วินาที  ถ้าป้องกันได้ก็เป็นยุทธภัณฑ์
ถ้าเป็นเช่นนี้ หนังสือ หนาหนาเปียกนำก็เป็น ยุทธภัณฑ์ ได้  เศร้า

กม.ไทย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับสติปัญญาของผู้ใช้เอง  ว่าจะตีโพยตีพายว่าน้ำหมดไปครึ่งแก้ว หรือยังเหลือให้อีกครึ่งแก้ว
เพราะเขาควบคุมเฉพาะที่เป็นเสื้อเกราะกันกระสุน
ไม่อยู่ในรูปของเสื้อก็ไม่ควบคุม เช่นเอาแผ่นเกราะไปติดรถยนต์ไม่ผิดกฎหมาย
รวมทั้งถอดแผ่นเกราะจากเสื้อไปใส่ไว้ในกระเป๋าเอกสาร ใช้กำบังตัว หรือทำแบบผ้าห่มสำหรับคลุมระเบิดก็ไม่ผิดกฎหมายอีกเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 12:01:35 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 03:03:57 PM »

พูดถึงเขียง  นึกถึงเขียงทำจาก  " ซุปเปอร์เรน "เลยนะ

ว่างๆลองเอามาทำให้เป็นของผิดกฎหมายดูหน่อย

555555  ยายฮา  พี่ Yut 64  อ่ะ  ฮา 55555555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเป็น   " Rain  Korea  superstar  "  ก็ตามภาพข้างล่าง อ่ะ ฮา 55555

แต่ถ้าจะเอามาทำ   เกราะ   ก็ต้องเขียน   " Superlene "   อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 03:09:38 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์