๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:30:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาวูปปืนเล่ม473มีลูกกระสุนในครอบครองได้เท่าไรครับ  (อ่าน 1497 ครั้ง)
nipon tawagoon
Full Member

คะแนน 21

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:10:46 AM »

ผมได้อ่านหนังสืออาวุธปืนเล่มล่าสุด473ได้ให้คำตอบเรื่องครอบครองลูกกระสุน  ผมอ่านแล้วรู้สึกว่าสาระคำตอบมีคุณค่าทางความรู้เป็นอย่างยิ่ง อยากถามผู้รู้เพิ่มเติม คือผมมีปืน .45  9มม. ลูกซอง ทั้งหมดมีใบป.4แล้วครับ  ผมสามารถมีลูกซ้อมได้กระบอกละกี่ลูกครับ  และมีลูกจริงกระบอกละกี่ลูกครับ...ทุกวันนี้ยังเป็นที่ถกเถียงในกลุ่มผมอยู่ กรุณาช่วยหาข้อสรุปที่ถูกต้องให้ด้วย..ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:12:50 AM »

อ่านกระทู้นี้ครับ หลายหน้าหน่อย ค่อยๆอ่านค่อยๆทำความเข้าใจ  Grin Grin Grin

หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=52609.0

nipon tawagoon
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 08:24:12 AM »

อ่านกระทู้นี้ครับ หลายหน้าหน่อย ค่อยๆอ่านค่อยๆทำความเข้าใจ  Grin Grin Grin

หัวข้อ: มีกระสุนไว้ในความครอบครองเกินกฎหมายกำหนด...เกือบจะเป็นผู้ต้องหา

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=52609.0
ขอบคุณครับ...ขออนุญาตแชร์ต่อนะครับ  ท่านผู้ใดมีความคับข้องใจต่อปัญหาครอบครองกระสุนปืน ขอเชิญชวนอ่านกระทู้นี้...ม้น..จริงๆ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 04:26:46 PM »

ผมอยู่บ้านนอกขอตุนไว้ก่อนครับ ไม่ค่อยได้นับเท่าไหร่  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Jakkaphat
Jr. Member
**

คะแนน 6

ศีล สมาธิ ปัญญา

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 03:03:38 PM »

ผมว่า อยู่ เหตุการณ์+พฤติกรรม+เจตนาครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 04:07:23 PM »

ผมเห็นด้วยกับคำพิพากษาศาลฎีกาฉบับนี้ครับ
คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด

มาตรา 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา 8 ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้

ศาลฎีกาตีความว่า มาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว หมายความว่า ถ้าได้รับใบอนุญาตให้และใช้อาวุธปืนแล้ว ก็มาใช้บทบัญญัติในมาตรา 8 เมื่อกระสุนปืนที่มีเป็นกระสุนปืนที่ใช้กับปืนที่ได้รับอนุญาต ก็ไม่มีความผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 12:25:33 AM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:53:50 AM »

ผมเห็นด้วยกับคำพิพากษาศาลฎีกาฉบับนี้ครับ
คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด

มาตรา 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา 8 ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้

ศาลฎีกาตีวความว่า มาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว หมายความว่า ถ้าได้รับใบอนุญาตให้และใช้อาวุธปืนแล้ว ก็มาใช้บทบัญญัติใมาตรา 8 เมื่อกระสุนปืนที่มีเป็นกระสุนปืนที่ใช้กับปืนที่ได้รับอนุญาต ก็ไม่มีความผิด

ขอบคุณครับท่าน yutthakarn  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์