๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:42:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิกฤติใน ยูเครน,ไครเมีย กับ รัสเซีย..ช่วยกันแชร์ความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 97552 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #315 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:47:15 AM »

ผมชอบหลักคิด พื้น ๆ ในการผลิต ของ รัสเซีย มาก ๆ 
เมื่อเกือบ ๓๐ ปีก่อน จะไปหาซื้อได้จาก ตลาดท่าเสด็จ
ทั้ง อุปกรณ์ ที่ใช้ในสนาม ราคาระดับ ร้อย -ไม่เกินหนึ่งพัน

ไม่ประณีต แปลกแปลกตา แต่คงทน ใช้งานได้จริง แต่เป็นของใช้แล้ว
ต้องดรวจดูให้ดี ของมากมาย จนลานตา ไม่รู้จะซื้ออะไร

ของที่ถูกผลิต จาก ที่รัฐ ดูแล ไม่ว่า จะเป็นรัสเซีย หรือของจีน ใช้ได้ดีทนทานทั้งนั้น
รวมถึงของที่จ้างผลิตในจีน  จาก บริษัทที่มีชื่อเสียงจากตะวันตก พวกนี้ใช้ได้ทั้งนั้น

ที่ต้องระวัง คือ พวก ยี่ห้อ ที่ผลิตจากเอกชน ของจาก พวกนี้ เลี่ยงได้ ก็อย่าหันไปมองครับ  Tongue

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #316 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:50:33 AM »

55555   ข่าวตามนี้  ของจริงหรือเปล่า อ่านดูแล้ว มัน " เหม่ง ๆ " อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1428237543

หลักการใช้น้ำปั่นกังหันทั่วไป แต่คงเป็นแบบแรกที่ใช้ระหัดวิดน้ำหรือเปล่า ดูในคลิปต้นทุนไม่น่าจะต่ำเท่าไหน่ 20Kwก็ราวๆบ้าน10-20หลัง ไม่ใช่ทั้งหมู่บ้านตามที่นักข่าวบอก
ผมสนใจนะ แต่คุ้มไม่คุ้มต้องดูต้นทุนกับรายจ่ายระยะยาวก่อนครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #317 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 12:18:47 PM »

55555   ข่าวตามนี้  ของจริงหรือเปล่า อ่านดูแล้ว มัน " เหม่ง ๆ " อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1428237543

ผมนึกถึงตอนอยู่ประถมต้น คิดจะเอามอเตอร์ไปหมุนไดนาโมปั่นไฟ
ได้ไฟจากไดนาโมก็เอามาต่อสายเข้ามอเตอร์
เท่านี้มันก็จะหมุนไปชั่วกัลปาวสาน  คิก คิก คิก คิก

ส่วนตามข่าว ก็เป็นเรื่องในหลักการ Water wheel - กังหันน้ำ
คำถามคือ จะเอาน้ำจากไหนมาปั่นกังหัน
ถ้าบอกว่าก็เอามอเตอร์ปั้มน้ำขึ้นไป ..... ฮาครับ  ขำก๊าก

55555   ข่าวตามนี้  ของจริงหรือเปล่า อ่านดูแล้ว มัน " เหม่ง ๆ " อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หลักการใช้น้ำปั่นกังหันทั่วไป แต่คงเป็นแบบแรกที่ใช้ระหัดวิดน้ำหรือเปล่า

ดูในคลิปต้นทุนไม่น่าจะต่ำเท่าไหน่ 20Kwก็ราวๆบ้าน10-20หลัง

ไม่ใช่ทั้งหมู่บ้านตามที่นักข่าวบอก  ผมสนใจนะ

แต่คุ้มไม่คุ้มต้องดูต้นทุนกับรายจ่ายระยะยาวก่อนครับ

5555555  ยายก็ว่า  แปล๊ก แปลก   " ทำจริงๆ "  ได้หรือ อ่ะ ฮา 555555

ยายมองภาพไม่ออก  เห็นแต่  " ครีบ "  ด้านข้าง  หลายชั้น อ่ะ ฮา

ยายว่า  มันน่าจะเป็น  หรือเหมือน  หลักการถ่ายเท ความร้อน อะไรสักอย่างเนี่ยะแหละ อ่ะ ฮา
ไม่น่าจะเป็น  " Water Generator "  ได้เลย  เพราะระดับ ความสูง มันแค่ สองสามเมตร แค่นั้น อ่ะ ฮา

สูงแค่นี้  " แรงผลัก " มันไม่มากพอ  ต่อให้ฉลาด    ใช้  เครื่อง  เทอร์ไบน์  ก็ตาม อ่ะ ฮา

มีเมืองนึง ของ  ออสเตเรีย  เขาก็ปั่นไฟใช้  ลักษณะนี้ เหมือนกันอ่ะ ฮา

แต่ขนาดของ "  เครื่องจักร  ความสูง  แหล่งน้ำสำรอง  การลงทุน " มันมากกว่านี้ เยอะ อ่ะ ฮา

55555  " คนไทย  "  ไม่แพ้ใคร ในโลก ( เพ้อฝัน )  อ่ะ ฮา  555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #318 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 01:04:20 PM »

<a href="https://www.youtube.com/v/-dWW2ZMd_3A#t=12" target="_blank">https://www.youtube.com/v/-dWW2ZMd_3A#t=12</a>

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #319 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 02:19:27 PM »

ป.ล.แฮมเบอร์เกอร์-ฮอทดอกเป็นของเยอรมันครับ ตอนสงครามโลกอเมริกันด่าเยอรมันว่าป่าเถื่อน เป็นภัยคุกคามของโลก ถึงกับฆ่าแกงกันเป็นแสนเป็นล้านเลยทีเดียว

แต่ก็เห็นไอ้กันมันแดกได้แดกดี  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อุ๊ย... ปล่อยไก่ไปทั้งเล้าเลยผม... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ปล.เพิ่งได้กลับเข้ามาดูครับ... ที่ผ่านมางานยุ่งมาก... ไม่ได้นั่งหน้าคอมฯ เลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 02:22:12 PM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #320 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 03:35:54 PM »

แล้วสูบน้ำไปเทด้านบนได้อย่างไรล่ะเอาพลังงานที่ไหนมาใช้
แถวภาคเหนือเชียงรายใช้่ Micro terbine ปั่นไฟจากน้ำตกเล็กๆกันมานานแล้วใช้กับแสงสว่างในไร่ซื้อจากจีนนั่นแหละไม่กี่พันต่อชุด
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #321 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:20:09 PM »

ป.ล.แฮมเบอร์เกอร์-ฮอทดอกเป็นของเยอรมันครับ ตอนสงครามโลกอเมริกันด่าเยอรมันว่าป่าเถื่อน เป็นภัยคุกคามของโลก ถึงกับฆ่าแกงกันเป็นแสนเป็นล้านเลยทีเดียว

แต่ก็เห็นไอ้กันมันแดกได้แดกดี  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อุ๊ย... ปล่อยไก่ไปทั้งเล้าเลยผม... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ปล.เพิ่งได้กลับเข้ามาดูครับ... ที่ผ่านมางานยุ่งมาก... ไม่ได้นั่งหน้าคอมฯ เลย...

ไม่ปล่อยไก่หรอกครับจริงๆมันไม่แน่นอนครับครูต้น ที่ว่าๆกันว่ามาจากเยอรมันมันก็เป็นแนวคิดหนึ่ง แต่เท่าที่ทราบคร่าวๆ ตอนที่มาจากเยอรมันน่าจะเป็ฯลักษณะเนื้ออย่างเดียวนะครับ(มาๆพวกแฮมเบิร์กสเต็ก) ส่วนไอ้ตอนเอาขนมปังมาประกบนี่เดาว่านี่จะอยู่ราวๆปลายศตวรรษที่ 18 - ต้นศตวรรษที่ 19 ในอเมริกาครับ บ้างก็ว่าเท็กซัส บ้างก็ว่าวิสคอนซิน ผมว่ามันก็สามารถพูดได้ครับว่ามันเป็นอาหารอเมริกันด้วยวัฒนธรรมการกิน ตอนผมไปเยอรมันก็ไม่เห็นมันจะแพร่หลายอะไร

ส่วนฮ็อทด็อกก็แนวๆเดียวกันครับ อาหารมันก็ไปได้ทั่ว ดูง่ายๆใกล้ๆตัวก็แกงมัสมั่น ฝอยทองก็ได้ อาหารไทย หรืออาหารต่างชาติ?

ปล ในสงครามโลกพันธมิตรตายเยอะกว่าครับ แถมเยอรมันก็โหดร้ายแบบเอาเรื่อง ป่าเถือนไม่ป่าเถื่อนก็ลองดู the holocaust เอา ถ้ายอมรับว่าเป็นเรื่องที่น่าทำไม่โหดร้ายป่าเถื่อนคนที่ยอมรับแบบนั้นตรรกะก็คงแปลกๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #322 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:26:57 PM »

ทำไมคะแนนน้ายุทธติดลบมากกว่าผมแล้วอะ 555

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #323 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:49:18 PM »

พวกขนมหวานของไทยดั้งเดิมมาจากฝรั่งเศสครับ
ใส้กรอกเยอรมันค่อนข้างชัวร์เพราะทำใส้กรอกเลือดมาก่อนใคร ส่วนที่เอาขนมปังประกบอาจได้แนวคิดมาจากอังกฤษ เพราะแซนวิชกำเนิดที่นั่นโดยขุนนางผีพนันคนหนึ่งที่เอาขนมปัง2แผ่นมาประกบกับเครื่องเคียงอื่นๆ จนผีพนันคนอื่นทำตาม แล้วการรับประทานแบบนี้ก็เป็นที่นิยมไปทั่ว ชื่อของมันตั้งตามคนทำคนแรก ท่านลอร์ดแซนวิซนั่นเอง

อเมริกาตั้งประเทศหลังชาวบ้านไม่น่าจะเป็นผู้คิดค้นตำหรับอาหารยุคเดิมได้ครับ
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #324 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 12:03:52 AM »

ผมมองว่าก็เหมือนบ้านเราที่อาหารหลายๆอย่างก็มีที่มาจากต่างแดน แล้วเอามาประบุกต์เรื่อยๆ จนเป็นวัฒนธรรมการกินแบบบ้านเราครับ เพียงแต่อายุชองประเทศเขาไม่มากเท่านั้นเอง

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #325 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 01:03:12 AM »

พวกขนมหวานของไทยดั้งเดิมมาจากฝรั่งเศสครับ
ใส้กรอกเยอรมันค่อนข้างชัวร์เพราะทำใส้กรอกเลือดมาก่อนใคร ส่วนที่เอาขนมปังประกบอาจได้แนวคิดมาจากอังกฤษ เพราะแซนวิชกำเนิดที่นั่นโดยขุนนางผีพนันคนหนึ่งที่เอาขนมปัง2แผ่นมาประกบกับเครื่องเคียงอื่นๆ จนผีพนันคนอื่นทำตาม แล้วการรับประทานแบบนี้ก็เป็นที่นิยมไปทั่ว ชื่อของมันตั้งตามคนทำคนแรก ท่านลอร์ดแซนวิซนั่นเอง

อเมริกาตั้งประเทศหลังชาวบ้านไม่น่าจะเป็นผู้คิดค้นตำหรับอาหารยุคเดิมได้ครับ

คิดว่ามาจากโปรตุเกสเสียอีกครับ...Huh
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #326 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 06:08:31 AM »

Grin  เอาไว้อ่านเล่นๆ    http://www.thaipost.net/?q=%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%B6%E0%B8%81
Hero Member

« ตอบ #327 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:13:16 AM »

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #328 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:21:41 AM »

ป.ล.แฮมเบอร์เกอร์-ฮอทดอกเป็นของเยอรมันครับ

ตอนสงครามโลกอเมริกันด่าเยอรมันว่าป่าเถื่อน
เป็นภัยคุกคามของโลก ถึงกับฆ่าแกงกันเป็นแสนเป็นล้านเลยทีเดียว

แต่ก็เห็นไอ้กันมันแดกได้แดกดี  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

ไม่ปล่อยไก่หรอกครับจริงๆมันไม่แน่นอนครับครูต้น
ที่ว่าๆกันว่ามาจากเยอรมันมันก็เป็นแนวคิดหนึ่ง

แต่เท่าที่ทราบคร่าวๆ ตอนที่มาจากเยอรมันน่าจะเป็ฯลักษณะเนื้ออย่างเดียวนะครับ(มาๆพวกแฮมเบิร์กสเต็ก)

ส่วนไอ้ตอนเอาขนมปังมาประกบนี่เดาว่านี่จะอยู่ราวๆปลายศตวรรษที่ 18 - ต้นศตวรรษที่ 19 ในอเมริกาครับ

บ้างก็ว่าเท็กซัส บ้างก็ว่าวิสคอนซิน ผมว่ามันก็สามารถพูดได้ครับว่ามันเป็นอาหารอเมริกันด้วยวัฒนธรรมการกิน
ตอนผมไปเยอรมันก็ไม่เห็นมันจะแพร่หลายอะไร

ส่วนฮ็อทด็อกก็แนวๆเดียวกันครับ อาหารมันก็ไปได้ทั่ว ดู
ง่ายๆใกล้ๆตัวก็แกงมัสมั่น ฝอยทองก็ได้ อาหารไทย หรืออาหารต่างชาติ?

ปล ในสงครามโลกพันธมิตรตายเยอะกว่าครับ
แถมเยอรมันก็โหดร้ายแบบเอาเรื่อง ป่าเถือนไม่ป่าเถื่อนก็ลองดู the holocaust เอา
ถ้ายอมรับว่าเป็นเรื่องที่น่าทำไม่โหดร้ายป่าเถื่อนคนที่ยอมรับแบบนั้นตรรกะก็คงแปลกๆ

555555  ยายยืนยัน เหมือน พี่ " เบเกอร์รี่ แมน "  อ่ะ ฮา 555555

เสี่ยบุญเกียรติ์ วิบูลย์ลาภ  เจ้าของแบรนด์  " หมูตัวเดียว " อ่ะ ฮา
เสี่ยเขา  ยืนยัน  ว่าใช่    มาจาก   " เยอรมนี "   แน่นอน อ่ะ ฮา

ถ้ามาจาก  ทางอเมริกา  มันต้องเขียนว่า  " ไส้กรอก อเมริกา " อ่ะ ฮา
เขียนชัด  อ่านออกเสียงชัด  ยายว่า  " ไม่มีน้ำหนัก  หรือ เถียงไม่ขึ้น "  หรอก อ่ะ ฮา

มัวแต่เถียงเรือง "  ใส้กรอก " อ่ะ ฮา   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

5555  ตอนนี้     " ใส้ กิ่ว "   กันถ้วนหน้า อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #329 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:25:29 AM »

ใส้กรอกเยอรมันค่อนข้างชัวร์เพราะทำใส้กรอกเลือดมาก่อนใคร

ส่วนที่เอาขนมปังประกบอาจได้แนวคิดมาจากอังกฤษ

เพราะแซนวิชกำเนิดที่นั่นโดยขุนนางผีพนันคนหนึ่ง
ที่เอาขนมปัง2แผ่นมาประกบกับเครื่องเคียงอื่นๆ จนผีพนันคนอื่นทำตาม

แล้วการรับประทานแบบนี้ก็เป็นที่นิยมไปทั่ว
ชื่อของมันตั้งตามคนทำคนแรก ท่านลอร์ดแซนวิซนั่นเอง

คิดว่ามาจากโปรตุเกสเสียอีกครับ...Huh

555555  ยายฮา  พี่  " หมอรุต "  อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โปตุเกส   โปตุกิส  ที่ไหน อ่ะ ฮา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ยายว่า   ทำแถวโรงงาน  " ซีพี " นั่นแหล๊ะ  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 เออแล้ว  " ขนมหม้อแกง " ทำที่ไหน ใครทำเป็นเจ้าแรก อ่ะ ฮา 55555555   ตกใจ ตกใจ ตกใจ โดนชก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 38
  พิมพ์