๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:28:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิกฤติใน ยูเครน,ไครเมีย กับ รัสเซีย..ช่วยกันแชร์ความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 97556 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #270 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 09:03:50 AM »

บทวิเคราะห์ของ ดร.พอลล์ เครค โรเบิร์ต  ได้ให้สัมภาษณ์ล่าสุดว่า สงครามโลกครั้งที่ 3 ระหว่างรัสเซียกับ นาโตกำลังกำลังจะเกิดขึ้น
http://kingworldnews.com/paul-craig-roberts-world-war-iii-imminent-and-all-human-life-is-now-in-grave-danger/

มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ   ไหว้
แล้ว ดร.พอล เครค โรเบิร์ต นี่อยู่สถาบันไหนครับ แกวิเคราะห์ได้แม่นเหมือน พอล
ครุกแมน(ผู้ฟันธงว่าฟองสบู่ไทยจะแตกใน ปี 2540-แม่นเหมือนตาเห็น)ไหม 

พิจารณาจากความขัดแย้ง แล้ว สมช.นาโต้ ไม่มีอะไรกระทบ จนทำให้แต่ประเทศต้องเสียหาย
ไม่ถึงระดับจะเป็นเงื่อนไข ถึงขนาดให้เกิด WWIII 
ความขัดแย้ง ในยูเครน เป็นเรื่องภายในของ ยูเครน กับกลุ่มกบฎที่อิงรัสเซีย ที่ไม่ใช่รัสเซีย จะฮุบ
เป็นดินแดนของตัวเอง.. อาจผลให้ นาโต้ เดือดร้อนบ้าง แต่มันเป็นเรื่อง ภายในของ ยูเครน

การวิเคราะห์อะไร จักต้องมีพื้นฐาน ต้องมีหลักคิด ไม่อย่างนั้น ก็เป็นแค่หมอดู
ก็หลอกได้ แต่คนที่ไม่รู้ทัน เท่านั้นละ  เบื้องลึกที่มาของการวิเคราะห์ มันไม่มาบอกให้รู้กันหรอก

จะวิเคราะห์เศรษฐกิจ จักต้องมีความรู้ด้านเศรษฐกิจ มีข้อเท็จจริงทางเศรษฐกิจ เป็นฐานให้
จะวิเคาระห์ ความขัดแย้งระหว่างค่าย จักต้องมีข้อเท็จจริง ทุกด้าน ของคู่ขัดแย้ง

และจักต้องใช้ หลักคิดทางการเมือง เป็นฐานให้ ประเภท คิดได้เอง ก็คง ออกทะเล ทั้งนั้น

เอาง่ายที่สุด หาอ่าน พิชัยสงครามของซุนวู ถ้าอ่านแล้วเข้าใจ ก็ต้องอ่านไปเรื่อย ๆ ให้ตกผลึก
จนเป็นความรู้ติดตัว แล้วไปอ่าน สารน์นิพนธิ์ ของประธานเหมา จนเข้าใจถึงหลักคิดที่เรียกว่า
วัตถุนิยม วิพากษ์-วิธี  ถ้าเข้าใจ นั่นจะได้รู้จัก ว่า ขุนกับเบี้ยนั้น ต่างกันอย่างไร และทำไมถึงต้องคิดต่างกัน

จะให้เบี้ยมาคิดแทนขุน ย่อมไม่ได้ จะให้มาทำหน้าที่ขุน แล้ว เป็นผู้นำคน ย่อมไม่ได้.. 
เว้นแต่จะ มีวิสัยทัศน์อย่าง ขุน เมื่อใดที่เกิด ตะแบง สังคม ชุมชนนั้น จะไปไม่รอด

ต่อคำพูดของ ดร.พอลล์ เครค โรเบิร์ต  อะไรจะเกิดตามมา .. นั่นคือสร้างความกลัว แล้ว การขายอาวุธ
อย่างมหาศาลจะเกิดตามมา  เป็นเรื่องฝรั่ง หลอกแดก กันอีกรอบ 
......................
จะเกิด WWIII  โลกก็จะเกิดการพลิกขั้ว มหาอำนาจ อาจจะกลายเป็นสุนัขหิวโซ มันอยากเป็นแบบนั้นกันเหรอ
เมกา เกิดได้ เพราะ WWII   เยอรมัน ญี่ปุ่น และมหาอำนาจในอดีต ก็หายนะ เพราะ WWII

อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด แต่ถ้ารู้ถึงศักยภาพ ของคู่กัด ที่จะพากันฉิบหาย ทั้งคู่ นี่คือการประเมิน ในหลัก
รู้เขา-รู้เรา ร้อยรบ ไม่มีพ่าย  แล้ว ใครจะกล้าละเมิด ก็ต้องปล่อยมันไป 

ขออภัยครับ... ไหว้

พี่ฐาอ่านบทความละเอียดก่อนวิจารณ์หรือเปล่าครับ...

ผู้แต่งไม่ได้ชื่นชมการกระทำของอเมริกาเลย...

ประนามความพยายามขายอาวุธด้วยซ้ำ...

แถมยังยกบทเรียนความพ่ายแพ้ของอเมริกาในสงครามหลายๆครั้งมาเตือน...

พยายามเตือนเหล่าประเทศยุโรปตะวันออกที่เป็นหุ่นเชิดของอเมริกาว่าจะประสบความยับเยิน...

ด่าวอชิงตันเป็นอีวิลด้วยซ้ำไป...

ผมอ่านแล้วชื่นชมผู้แต่งที่กล้าออกมาเตือนในฐานะที่ผ่านโลกมาเยอะครับ... ไหว้

ปล. 1.ผมไม่แปลชื่อบทความว่า สงครามโลกครั้งที่สามกำลังจะเริ่มครับ ผมแปลว่ากำลังเห็นเค้าลาง...

ปล. 2.รัสเซียผนวกแหลมไครเมียเข้าเป็นดินแดนของเขาแล้ว อ้างจากผลประชามติของประชาชนในไครเมียไม่ใช่หรือครับ... Huh

ปล. 3.อเมริกาเป็นมหาอำนาจมาก่อน WW II ครับ อันที่จริงเป็นมาก่อน WW I ด้วยครับ... Cheesy

ขอบคุณมากครับหมอ ผมไม่ได้อ่านบทความดังกล่าว นี่เป็นการขาดข้อเท็จจริงสำหรับผม ว่าไปแล้ว ผมไม่ควรวิจารณ์ 
แต่ผมเลือกจับ ในสารระที่มาบอกว่า WWIII นั้นจะเกิดจากความขัดแย้งในตอนนี้ ระหว่าง นาโต้ และรัสเซีย
แต่ถ้าเป็นการแปลความที่คลาดเคลื่อน ก็ยากที่จะเห็นข้อเท็จจริงนั้น  แต่ฟังตามที่หมอบอก บางสาระของบทความ
ก็สอดคล้องไปตาม ที่ผมให้ความเห็น อยู่บ้าง

ผมไม่เห็นด้วย เพราะขาดเงื่อนไข  เฉพาะที่จะเกิด WWIII ถามว่า เงื่อนไขเฉพาะ มันคืออะไร ..
เมื่อถึงเวลานั้น ปรากฎการณ์ที่เกิดจะบอกกับชาวโลกเอง
..............

ข้อ ๒ การผนวก แหลม ไครเมีย เข้ากับ รัสเซีย จะใช้หลักคิด ที่หมอ ทักท้วง คงไม่ตรงนัก   
เพราะนี่เป็นการเดิน นโบบายทางการเมืองที่เหนือกว่า ของรัสเซีย ที่บ่ม ให้เกิดความต้องการด้วยการประชามติ
ของคนที่อยู่ในแหลม ไครเมีย ไม่ใช่กำลังทางทหาร
............
กรณ๊ ยูเครน อาจเพราะต้อง เคาะเบา ๆ ที่ี ปธ.ยูเครน หันไปขวักไขว่ เมกา และตะวันตก และเพืิ่อ ย้ำหัวตะปู กับ
อดีตประเทศที่แยกตัว ว่าอย่าทำ

ถ้าจะใช้กำลังทางการทหาร ต้องจัดการกับดินแดนของ ยูเครน ทั้งประเทศไปแล้ว เพียง นาโต้ นั้นขวาง ไม่ได้หรอก หากทำอย่างนั้น
ประโยชน์จะเกิด กับรัสเซีย เท่าที่ ยอมเป็นปรเะเทศในอานัติ นั้นไม่ได้

ยูเครน ไม่ใช่ ประเทศในกลุ่ม นาโต้  แต่การแสดงของ นาโต้ เกิดจากหัวที่ไม่ยอมสาย ของเมกา แต่ให้ กลางลำตัว ในฐานะเข้าของพื้นที่
ออก Action ..  เป็นการแสดงสัญลักษณ์ แบบที่หมอ ให้ความเห็น นั่นละ

การเล่น จิตวิทยาทางการเมือง โดยมีพลังอำนาจแบบของจริง จาก รัสเซีย ว่าอาจจะเกิด WWIII มันก็เบรค Action ของเมกา-นาโต้
ที่ไม่ให้เกิด WWIII ได้บ้างแล้ว

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #271 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 10:18:52 AM »

ผมชอบความเห็นของพี่รุตครับ  Cheesy

ผมก็ชอบครับ...

ชอบน้องสาวพี่จ้าวน่ะครับ...คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #272 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 12:30:50 PM »

ผมชอบความเห็นของพี่รุตครับ  Cheesy

ผมก็ชอบครับ...

ชอบน้องสาวพี่จ้าวน่ะครับ...คิก คิก
ป่านนี้เป็นแม่ชีไปแล้วมั๊งครับ ขำก๊าก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #273 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 01:50:03 PM »

คนเล็กตอนนี้เที่ยวอยู่เกาหลี คนพี่เป็นแม่งานปรับปรุงห้องอาหารของโรงเรียนสามีง่วนอยู่เลยครับ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #274 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 04:59:22 PM »

เจ้าจอม เป็น คนพี่ หรือ คนเล็ก ถ้าเป็นคนพี่ อีตาซับ คงอกหัก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #275 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 03:22:57 PM »

รูปเก่าเมื่อปีที่แล้ว(2014) บ.ขับไล่รัสเซียบินอยู่เหนือเรือพิฆาตสหรัฐในทะเลดำ  
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #276 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 03:48:43 PM »

ข่าวว่าเรือรบของไอ้กันโดนระบบแจมมิ่งของเครื่องบินขับไล่รัสเซียแจมสัญญาณ ทำเอาระบบล่มทั้งลำเรือ ติดต่ออะไรกับใครหรือสั่งการต่างๆไม่สามารถทำงานได้ หุหุ Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #277 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 03:52:34 PM »

ข่าวว่าเรือรบของไอ้กันโดนระบบแจมมิ่งของเครื่องบินขับไล่รัสเซียแจมสัญญาณ ทำเอาระบบล่มทั้งลำเรือ ติดต่ออะไรกับใครหรือสั่งการต่างๆไม่สามารถทำงานได้ หุหุ Grin คิก คิก
ข่าวจริงหรือ April fool day ครับ ?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #278 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 04:10:18 PM »

ข่าวจริงครับ

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #279 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 04:21:37 PM »

ข่าวจริงหรือ April fool day ครับ ?
ข่าวนี้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณปีที่แล้วครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #280 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 04:22:24 PM »

รูปเก่าเมื่อปีที่แล้ว(2014) บ.ขับไล่รัสเซียบินอยู่เหนือเรือพิฆาตสหรัฐในทะเลดำ  
นี่มันเอฟ๑๘นี่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #281 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 05:50:57 PM »

นี่มันเอฟ๑๘นี่ครับ
ขอบคุณครับ
สงสัยอยู่ว่าเครื่องโซเวียตอะไรหน้าตาอย่างนี้
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #282 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:09:24 PM »

ข่าวจริงครับ
ถ้าเป็นเรื่องจริงถือเป็นการคุกคามนะจ้าว Grin

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #283 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 07:08:13 AM »

ใช่เรื่องที่บอกว่ามีทหารเรือเมกากลัวขนาดขอย้ายที่ปะครับ ผมคิดว่าเรื่องแต่งครับ
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #284 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 08:18:11 AM »

รูปจริงๆหรือเปล่าครับ  คนบนเรือคงกลั้นหายใจ
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 38
  พิมพ์